gà con ủ rủ ko rỏ nguyên nhân? help

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
tình hình mình có 1 bầy gà con nuôi úm được 3 tuần rất khỏe mạnh, nhưng trong đàn khoảng 4 ngày nay có 1 em nó bỏ ăn hoặc ăn rất ít, đứng ủ rủ, đi đứng chậm chạp mình quan sát phân, mắt mũi, miệng đều thấy bình thường, phân cũng ko dính hậu môn, phân cứng... nói chung ko thấy biểu hiện của các bệnh hen, cầu trùng, gum... mình úm gà con canh nhiệt độ rất kỹ, che đậy kỹ lưỡng ko có tình trạng bị gió lùa, mình cũng đa pha thêm thuốc cảm cúm cho uống mấy ngày nay trước khi trời lạnh... hàng ngày thì bổ sung thêm viatmine tổng hợp + khoáng + đường gluco.
các bạn cho hỏi vậy gà mình bị bệnh gì?

chào bạn

hi hi mình không biết bệnh gì

- nhưng nếu mình gập trường hợp như bạn thì : tối gà đi ngũ mình nhét cho

em nó ít tỏi và trưa có nắng thì cho em nó ra bơi cát xem thế nào

tình hình mình có 1 bầy gà con nuôi úm được 3 tuần rất khỏe mạnh, nhưng trong đàn khoảng 4 ngày nay có 1 em nó bỏ ăn hoặc ăn rất ít, đứng ủ rủ, đi đứng chậm chạp mình quan sát phân, mắt mũi, miệng đều thấy bình thường, phân cũng ko dính hậu môn, phân cứng... nói chung ko thấy biểu hiện của các bệnh hen, cầu trùng, gum... mình úm gà con canh nhiệt độ rất kỹ, che đậy kỹ lưỡng ko có tình trạng bị gió lùa, mình cũng đa pha thêm thuốc cảm cúm cho uống mấy ngày nay trước khi trời lạnh... hàng ngày thì bổ sung thêm viatmine tổng hợp + khoáng + đường gluco.

Bầy gà bao nhiêu con?
Bạn cho biết phân gà màu gì?
Gà của betoan đã uống cầu trùng lúc nào rồi?

Bác nói rằng úm gà 3 tuần chắc nuôi gà ta mới úm lâu như vậy !!! tThế này bác nghe!
Nếu tính về số lượng thì chết 1 hay 2 con trong nuôi công nghiệp hay tập quán gia đình >50 con thì cũng không phải là vấn đề.
Bác nói ko bị GUm, cầu trùng hay hen thì chắc bác nắm được phòng bệnh rồi nên em ko bàn ở đây nửa.
Bác quan sát thêm chân --> có khô không?
Phân thì đi toàn trại quan sát nhé
Xem tính chất toàn đàn, việc úm của bác tốt hay ko thì cũng có một vài con do "cơ địa" mà ko thể tốt như ý chúng ta được...
Yên tâm bác nhé, có thêm thông tin thì post lên xem em có thể giúp bác gì ko nhé :D

Bầy gà bao nhiêu con?
Bạn cho biết phân gà màu gì?
Gà của betoan đã uống cầu trùng lúc nào rồi?
bầy gà vừa ấp được 50 con. mình cho uống cầu trùng từ ngày thứ 3 đến thời điểm này là 2 lần (1 lần 3 ngày), phân hơi nhão lúc bình thường lúc thì socola. mấy bầy trước cũng có 1 vài em như thế trong khi các con con lại thì rát khỏe mạnh
---------------
Bác nói rằng úm gà 3 tuần chắc nuôi gà ta mới úm lâu như vậy !!! tThế này bác nghe!
Nếu tính về số lượng thì chết 1 hay 2 con trong nuôi công nghiệp hay tập quán gia đình >50 con thì cũng không phải là vấn đề.
Bác nói ko bị GUm, cầu trùng hay hen thì chắc bác nắm được phòng bệnh rồi nên em ko bàn ở đây nửa.
Bác quan sát thêm chân --> có khô không?
Phân thì đi toàn trại quan sát nhé
Xem tính chất toàn đàn, việc úm của bác tốt hay ko thì cũng có một vài con do "cơ địa" mà ko thể tốt như ý chúng ta được...
Yên tâm bác nhé, có thêm thông tin thì post lên xem em có thể giúp bác gì ko nhé :D
vấn đề ở đây hiện tại mình ko lo cho cả đàn vị nó vận còn rất mạnh, tức cái bầy nào cũng có 1 vài em như thế mà ko chữa được
---------------
chào bạn

hi hi mình không biết bệnh gì

- nhưng nếu mình gập trường hợp như bạn thì : tối gà đi ngũ mình nhét cho

em nó ít tỏi và trưa có nắng thì cho em nó ra bơi cát xem thế nào
mình cho nó ăn cả cũ luôn rùi hic

Last edited by a moderator:
bầy gà vừa ấp được 50 con. mình cho uống cầu trùng từ ngày thứ 3 đến thời điểm này là 2 lần (1 lần 3 ngày), phân hơi nhão lúc bình thường lúc thì socola. mấy bầy trước cũng có 1 vài em như thế trong khi các con con lại thì rát khỏe mạnh

Nếu cho uống cầu trùng 2 lần thì hơi nhiều rồi!
Có 1 điều lưu ý với betoan : cầu trùng không diệt tận gốc được, còn trứng của nó trong chuồng gà (nhất là trong phân) khi xâm nhập vào cơ thể gà sẽ nở ra con cầu trùng!
Vì thế, phải chú ý vệ sinh chuồng trại kỹ càng trước khi nuôi, nên úm gà con trên chuồng có đáy lưới để phân rớt xuống, từ đó gà không mổ ăn lại.

Nếu có 1 "em" bị thì nên cách ly ra rồi từ từ nghiên cứu.

Theo tôi nghĩ là bị cầu trùng!

Nghe bác kể thế em cũng mừng! Chắc ko sao đâu...nhưng lần sau bác phòng bệnh cầu trùng vào ngày t7 sẽ tốt hơn. Úm thì từ 1-5 ngày là được, nghĩ ngày t6....
UỐng cầu trùng theo lịch là 3 ngày uống, nghĩ 2 ngày, uống tiếp 2 ngày:tổng cộng là 5 ngày uống mới hết quy trình cầu trùng. Nếu bác uống cầu trùng sớm quá (em thường thấy nhóm này là sulfamid, totrazoril, amprolium) dễ ảnh hưởng thận và sự phát triển giai đoạn gà con.
Chúc bác vui!

Nếu cho uống cầu trùng 2 lần thì hơi nhiều rồi!
Có 1 điều lưu ý với betoan : cầu trùng không diệt tận gốc được, còn trứng của nó trong chuồng gà (nhất là trong phân) khi xâm nhập vào cơ thể gà sẽ nở ra con cầu trùng!
Vì thế, phải chú ý vệ sinh chuồng trại kỹ càng trước khi nuôi, nên úm gà con trên chuồng có đáy lưới để phân rớt xuống, từ đó gà không mổ ăn lại.

Nếu có 1 "em" bị thì nên cách ly ra rồi từ từ nghiên cứu.

Theo tôi nghĩ là bị cầu trùng!
mình phun thuốc xác trùng rất kỹ lần 1 phun là con 7 ngày trước khi úm, sau đó còn 3 ngày trước khi úm mình phun 1 lần nữa, mình úm = chuồng lưới phía dưới lót giấy báo dọn phân 1n/1L, mình để thử luôn vẫn ko lây lang hay ảnh hưởng gì đến các con còn lại, và nó ko ăn uống gì nó cũng die rồi, cũng như nhưng lần trước vẫn chưa tìm ra nguyên nhân chắc có lẻ do cơ thể nó yếu quá chăng?

Back