• gà con úm đi phân dính đít

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 12/12/13

1. tlydansolongho@gmail.com Nhà nông nghiệp dư

Tình hình là đàn gà đang úm của mình được 3 ngày tuổi, có mấy con đi phân dính đít, ,có phải là dấu hiệu bị nhiễm coli không, mình cho uống coli amox, điện giải, thuốc bổ, vi ta min
      như vậy có hiệu quả không bà con
      mà gà bị như vậy thì nuôi khó lớn hoặc chết phải không cả nhà

Đang tải...
    2. tigonyeuthuong

tigonyeuthuong thuongyeutigon >"<

Nghề nghiệp:
      Làm thinh

Gà nhà bạn bị bạch lỵ rồi, có thể do mầm bệnh bị truyền từ phôi nếu đàn bố mẹ không sạch bệnh. Hoặc do chuồng úm của bạn thiếu nhiệt.
      Vậy nên việc ngừa bạch lỵ trong 3- 5 ngày đầu là đặc biệt quan trọng. Các loại KS như: Amox, Ampi...đều tốt.
      Bạn nên nhốt riêng những cá thể mang bệnh tránh bị đè và nên cắt lông vùng quanh hậu môn. Nếu thấy bệnh nặng và bụng căng cứng, có màu xanh đen thì tốt nhất nên hủy.
      Chúc bạn thành công!

3. xinloitinhyeu541

xinloitinhyeu541 Trùn quế & Gà Đòn Thành An

Nghề nghiệp:
      nông dân
      có thể là do quá trình úm cho ăn tấm quá nhiều.nên cho ăn hỗn hợp tấm + cám gạo + cám gà con.úm gà con đủ nhiệt kết hợp dùng thuốc úm gà...

4. tlydansolongho@gmail.com

tlydansolongho@gmail.com Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      viên chức nhà nước
      mình cho ăn thức ăn công nghiệp không ah bạn ơi, hôm qua nhờ anh thú y lại xem và cho thuốc uông, cách ly mấy em bệnh ra,
      bệnh này có khả năng điều trị mau hết không bà con
      mấy con nào yếu quá là die ha

5. vanthanh_dl

vanthanh_dl Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Giáo Viên
      Bạn coi lại nhiệt độ chuong úm có đảm bảo không? vì khi gà lạnh cũng có triệu chứng như vậy. cách trị bạn có thể làm như tigonyeuthuong nói trên là chuẩn đó. Còn bệnh này bạnh cũng không đáng ngại lắm! chúc bạn thành công.

1 person likes this.
    6. tlydansolongho@gmail.com

tlydansolongho@gmail.com Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      viên chức nhà nước
      cảm ơn các bác đã tư vấn giúp mình, hôm nay gà mình đã ổn rồi, khỏe mạnh chạy ăn ù ù rùi nhưng cũng đi bụi hết 6 con hic hic

7. vanthanh_dl

vanthanh_dl Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Giáo Viên
      Chuyện gà ra đi cũng bình thường thôi bác. Nhưng lưu ý là khi nuôi gà ta đừng lạm dụng vào thuốc quá, vì cứ mỗi lần thấy có triệu chứng gì mình hay lo nên ra tiệm thuốc nói triệu chứng vậy là "cơ hội" một số tiền ra đi. Nhưng chưa chắc là đúng bệnh mà có thế làm cho gà lờn thuốc và gan, thận ảnh hưởng. Biện pháp là nhót riêng ra mà trị.

8. VINHLOC

VINHLOC Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      gà của bạn bị thương hàn, bạn ra tiệm thuốc thú y hỏi mua thuốc trị thương hàn cho chúng uống. Bổ sung thêm thuốc bổ cho chúng.

1 person likes this.
    9. N037

N037 Nhà nông nghiệp dư

Gà mình cũng bị như vậy,nhưng k phải là bị cả đàn mà bị có mấy con à. Mình cũng cho uống thuốc phòng bệnh thương hàn với newcatso rồi mà vẫn k đc. Nếu theo kinh nghiệm của ông bà ta thì cho là gà bị hở rốn,k biết có phải là như thế k nữa?

10. giacamsusi

giacamsusi Gà Con Giống Miền Nam 0932097567 01695452751

bạn cho uống bất cứ kháng sinh nào như : amox, ampi, ... đều ko ổn hết
      chỉ có thể trị bằng các loại thuốc có chất : colistin dạng đơn thì tốt nhưng mắc lắm, hiện giờ ờ thuốc thú y chỉ có dạng hợp chất thôi

11. vuquylam

vuquylam Học làm nông dân

mình chỉ cắt lông quanh hậu môn thôi còn đâu không dùng thuốc gì đến gần 1th là hết

hieuvns thích bài này.