Gà đẻ lứa so có nên cho ấp không

• Thread starter gacon2004
  • Ngày gửi
như tiêu đề em muốn hỏi là gà đẻ lứa so có lên cho ấp không? có nở được không ạ ? Gà mái đẻ liên tục được 14 trứng rồi và bắt đầu hôm nay nó ấp, em nghe nhiều người nói bỏ lứa đầu đi, nhưng em thấy tiếc quá. Mong các bác tư vấn dùm em ạ

Bỏ qua đi bạn, nếu tiếc thì sẽ phải tiếc công chăm sóc sau này vì trứng Gà so chưa đủ chuẩn để cho ra gà con đạt chất lượng, ngay như Heo - lứa con đầu ( con so) cũng hầu như không ai để làm giống .

Google.com.vn đi mọi người ơi .
Cứ cái gì cũng hỏi - người việt nam quá lười !
Gà trứng so thì bán chứ ấp làm gì ?
Cần thiết mới được hỏi - hỏi gì mấy thứ có bình thường thế ?

Dạ cám ơn 2 bác cho em ý kiến. Vậy em lấy trứng đó tẩm bổ vậy :Kem:

Google.com.vn đi mọi người ơi .
Cứ cái gì cũng hỏi - người việt nam quá lười !
Gà trứng so thì bán chứ ấp làm gì ?
Cần thiết mới được hỏi - hỏi gì mấy thứ có bình thường thế ?
Thực ra nếu em lười thì em google search rồi chỉ nhấp chuột cái là ra. Đối với bác việc này quá rành không cần thiết nhưng đối với em và những người mới lần đầu tiên nuôi gà thì rất cần thiết ạ :rolleyes:

cho ấp bình thuờng, nếu là gà đá thì dùng gà tre ấp vào, để ra nòi đẻn, sút là ngon đấy...

Trứng gà so tuy bé nhưng rất bổ dưỡng ăn rất tốt. Một số người trị bệnh bằng trứng gà thì phải tìm trứng so mới có hiệu quả cao. Có thể chửa bệnh thấp khớp ,suy nhược cơ thể: cách dùng . trị khớp thì hút sống, trị suy nhược thì đánh bong trứng với sữa hoặc mật ong rừng.
Vì vậy bạn đừng cho ấp phí lắm.để dành thưởng thức dần, ko ăn hết thì cho mình.hehe
như tiêu đề em muốn hỏi là gà đẻ lứa so có lên cho ấp không? có nở được không ạ ? Gà mái đẻ liên tục được 14 trứng rồi và bắt đầu hôm nay nó ấp, em nghe nhiều người nói bỏ lứa đầu đi, nhưng em thấy tiếc quá. Mong các bác tư vấn dùm em ạ

Trứng gà so ko nên cho ấp vì trứng bé, gà mẹ chưa phát triển đầy đủ, con ấp ra nhiều bệnh, sức đề kháng yếu. Đối với gà bố cũng thế, bạn ko nên cho lấy đực từ mấy chú trống choai mới lớn, nên chọn gà bố đã trưởng thành thì tốt hơn.Thân

p/s: trứng gà con so ăn rất ngon và bổ, đừng bán, để ăn hoặc cho baby thì tốt hơn

còn tùy thuộc ở cách nuôi gà hậu bị .nếu hậu bị chuẩn chỉ cần bỏ đi khoảng 7quả đầu buồng là đủ tiêu chuẩn ấp đảm bảo con giống ra vẫn tốt

dạ em cám ơn các bác đã tư vấn. Cuối cùng em đã loại 2 trái trứng nhỏ lệch đi (có lẽ là 2 trứng đầu tiên) so với mấy trái trứng kia . Các trứng còn lại trọng và tương đối bằng nhau nên em để lại ấp. Hy vọng lứa đầu đầu tiên này khỏe mạnh, mấy con mái khác cũng bắt đầu tìm ổ đẻ rồi :D

dạ em cám ơn các bác đã tư vấn. Cuối cùng em đã loại 2 trái trứng nhỏ lệch đi (có lẽ là 2 trứng đầu tiên) so với mấy trái trứng kia . Các trứng còn lại trọng và tương đối bằng nhau nên em để lại ấp. Hy vọng lứa đầu đầu tiên này khỏe mạnh, mấy con mái khác cũng bắt đầu tìm ổ đẻ rồi :D
Gà nòi mái lai gà rừng thì ra gà gì ?
Nuôi tốt không thế mọi người ?

Gà rừng mỗi ngày bãy được 5 - đến 10 con mà cho lai với gà nòi thì ra một giống gà thương phẩm .
Nhưng gà thương phẩm này như thế nào ... Cũng khó ai biết . Cái bãy giò thì dể làm - chẳng phải tốn công mua gà trống
Con gà rừng trống to nặng 1kg có con nặng hơn 1 , 2 lạng .
Ai lai thử xem . Biết đâu ra giống gà mới .hihihi

không nên cho ấp vì chất lượng trứng rất kém. kể cả gà trống đang thay lông cũng không nên cho ấp trứng.

Back