Hỏi đáp Gà đẻ nhốt lồng có đạp mái tốt không các bác ?

• Thread starter chungnt
  • Ngày gửi
Chào các bác,

Mình định nhốt riêng trống, mái vào lồng, vừa lấy trứng ấp vừa lấy trứng ăn. Mình làm 2 lồng, mỗi lồng nhốt 10 mái và 2 trống khỏe. Không biết nhốt vậy có được không, gà trống vẫn đạp mái bình thường được chứ ạ ? Lồng cũng tương đối rộng, chiều dài khoảng 2m.

Nhốt kk đẻ là sao ông.nuôi gà lấy trứng ấp ko nuôi lồg dc hả
theo mình nghĩ là được, nhưng để con giống đạt hơn chắc là nên thả rông hoặc chuồng phải rộng để con gà được vận động và cung cấp nhiều dinh dưỡng nó mới đẻ sai.

Con gà được vận động là cách hao năng lượng từ tinh bột nên nếu bạn nuôi theo quy trình thả vườn hãng áp dụng vì nó độn giá. Nhưng bạn dễ chặt chém khách hàng hơn nhưng lượng khách này chỉ chiếm 1/3 thị trường hiện tại.
Muốn tiếp cận 1/2 thì phí phải giảm, thịt bớt dai đi và cần nhiều chất béo hơn trong sản phẩm, quy trình thay đổi hoàn toàn.
@NôngDân36 Nếu bạn rảnh, ae mình đi qua trại mình đang làm cùng. Còn trại của riêng mình thì sắp giải tỏa và quá ô nhiễm nên mình không dựng chuồng nữa. Tới gần rằm 2 ngày báo bạn rõ ràng hơn.

Vậy sao không nhốt 5 mái 1 trống? Nhốt 2 trống chung giành nhau, mà 1 trống 9 mái thì đạp không xuể, chỉ đẻ 3-4 trứng/ngày, bạn nên bổ sung đủ dd cho gà đẻ, gà trống đạp nhiều nên cho ăn đạm nhiều, gà mái đẻ nhiều nên cho ăn nhiều canxi, Fe và tắm nắng
Bác này nói đúng nè, nhà ba mình nuôi gà thả vườn cũng làm như vậy , cứ 4-5 mái với 1 trống / chuồng .

@dudo92 ok qua rằm mình mới đi được.qua bạn thăm quan rồi vòg qua chỗ Đại Xuyên bắt ít gà luôn.
Vậy sao không nhốt 5 mái 1 trống? Nhốt 2 trống chung giành nhau, mà 1 trống 9 mái thì đạp không xuể, chỉ đẻ 3-4 trứng/ngày,
Cái ni thấy ngồ ngộ...nếu nhốt 1 trống 9 mái thì ấp ko đạt thôi chứ sao lại là chỉ đẻ 3-4trứng/ngày.theo mình hiểu thì trống nó ko đạp nó vẫn đẻ mà.cái ni lạ ak mình chưa nuôi đẻ lần nào....

Nếu nhốt từ đầu lại khác mà thả rộng xong nhốt gà không thể, hoặc giảm và có ăn trứng. Ở thớt là nhốt 1 trống nhiều mái vào ban đầu cũng giảm đẻ. Nếu đủ mật độ thì đỡ thôi

Mình nuôi thả hoàn toàn từ đầu, sau bán hết lứa thì bớt riêng lại khoảng 20 con để lấy trứng. Vì diện tích hơi chật phải nhốt như vậy mới có chỗ nuôi lứa kế tiếp.

Vậy thì không đạt rồi, mình vừa làm 1 lứa xong cũng nhốt như bạn làm. Kết quả là tịt, trứng ít, bị ăn nhiều trứng.

@dudo92 ok qua rằm mình mới đi được.qua bạn thăm quan rồi vòg qua chỗ Đại Xuyên bắt ít gà luôn.

Cái ni thấy ngồ ngộ...nếu nhốt 1 trống 9 mái thì ấp ko đạt thôi chứ sao lại là chỉ đẻ 3-4trứng/ngày.theo mình hiểu thì trống nó ko đạp nó vẫn đẻ mà.cái ni lạ ak mình chưa nuôi đẻ lần nào....
ờ đúng đúng, nó vẫn đẻ, nhưng không có trống (cồ), mà mình nghĩ nếu đủ trống thì 1 trống 3 mái là ngon, chứ mà nhiều mái nó khó mà chất lượng nhỉ

Nhiều trống quá bạn lại dc ăn thịt gà....
1, gà trống đánh lẫn nhau.
2,gà trống ko làm... đủ còn xung đi lùa gà mái để abc gà mái ko cho cũg bị hiếp dâm...bị bạo dâm nhiều dập trứng chết.
Vậy nên nếu muốn 1/3 mật độ bạn phải nuôi cực thưa,mà như thế là ko kinh tế(tấc đất mấy cây vàg đấy huynh)

Vậy thì không đạt rồi, mình vừa làm 1 lứa xong cũng nhốt như bạn làm. Kết quả là tịt, trứng ít, bị ăn nhiều trứng.

Vậy hả bạn, mình làm sàn nghiêng, trứng có lăn ra ngoài gà cũng khó mổ vỡ. Thi thoảng có quả bị kẹt thì gà mới mổ.... nhưng cũng có lúc không. Khẩu phần ăn thì sáng mình cho ăn thóc mầm, chiều cho ăn ngô, vài bữa lại cho thêm rau xanh, cũng có bổ sung thêm đỗ tương, vitamin A, D, E ... Không biết có bị thiếu đạm không nữa. Mình nhốt lấy trứng ăn là chính, ấp là phụ thôi vì diện tích nhỏ, sau nuôi lứa khác mình đi mua con giống cũng được. Hic, thấy bảo gà ri từ tháng thứ 6 trở đi mới đẻ tốt, chắc bán bớt 2 trống vậy, nhốt mỗi lồng 1 trống thôi. Chờ tháng sau gà vẫn đẻ ít, không hiệu quả thì bán hết đi mua gà siêu trứng về nuôi có khi còn cho trứng nhiều hơn.

K có đạm còn xơi nó mới đẻ và trứng ăn k có mùi tanh đặc trưng từ động vật.

Back