Thảo luận Gà đông tảo đau mắt mong anh em giúp đỡ

• Thread starter Duy đà lạt
  • Ngày gửi
Thưa các bác. Em quê ở bảo lộc.. đà lạt .. lâm đồng .... vùng đất tương đối lạnh ... em mới đem về một ít gà đông tảo từ hưng yên về. Nuôi khoảng được 4 tháng nay thì trời trở lạnh.. nguyên đàn gà bị dịch crd ( nhưng đã ngăn chặn và cách ly kịp thời. )... bây giờ có vài con gà mái tự dưng bị đau mắt.... (bỏ thì không đành do vốn liếng đổ vào đấy) gà vẩn thấy đường mổ thóc với ngô nhưng mà hơi lệch .. trong mắt có bọt khí.. nhìn như mắt cá ương... mong các bác nuôi gà có kinh nghiệm chỉ nước giùm em.. em là người mới tham gia agriviet nên các bác thông cảm nếu có gì sai sót. Mong các bác bỏ qua cho. Cám ơn các bác nhiều
Em có chụp lại cho các bác thăm bệnh giùm

Thưa a, gà a bị đậu rồi. Tách riêng ra con khoẻ làm vacxin đậu gà, con chớm gãi mặt. Con bệnh điều trị bội nhiễm bằng kháng sinh, điều trị triệu chứng. Gà chết bị bệnh này vì nó k ăn, uống và nổi đậu loét ống khí quản. Tẩy sát trùng quanh gà bằng iodine, nốt đậu vỡ ra gây nhiễm trùng chân gà, mào gà thì bóc hay bôi xanh methilen. Cho ăn uống tốt vào, con nào mù 2 mắt thì nên loại đi.

Dạ.. đã xử lí và tách riêng biệt ra 2 khu ... nhưng ý em là có cách nào chữa mắt không anh... gà chân cũng khá to.. cở 2 ngón tay chặp lại rồi... bỏ thấy tiếc quá....

H mới úp được ảnh... em đã xem kỹ lại những con bị ốm.. không có dấu hiệu lở loét chân mỏ gì hết... vẩn ăn uống như sấm

Nó mới chớm bọt ở mắt, chuyện mới bắt đầu, gà sắp nổi đậu mắt. Sau khi gãi toét hết mắt thì đậu nổi vỡ rất rõ ở chân hay nơi không có lông. Đừng nhầm lẫn gà bị muỗi đốt, và gà bị kí sinh giun ở mắt cũng có khả năng. Nghi là giun thì mua ivermectin tiêm diệt giun non, trứng giun. Mua levamisol hcl phẩy vào mắt. Nếu k thấy giun chui ra thì là đậu. B chỉ có thể điều trị bệnh cơ hội thôi vì virus đậu k có thuốc đặc trị. Điều trị triệu chứng thật tốt, 2 tuần tự khỏi và tự miễn dịch.

Back