Gà Lôi Lam Lưng Trắng - Swinhoe Pheasant

• Thread starter ducmanh
  • Ngày gửi
( Nguồn: dịch từ WIKIPEDIA)

Trĩ Swinhoe, tên khoa học: Lophura swinhoii, là chim thuộc họ phụ Trĩ : Phasianiadae
.swinhoe là loài Trĩ đặc hữu của Đài Loan. Phân bổ tự nhiên ở rừng lá rộng và rừng thứ sinh khép tán từ độ cao 200 – 2,300m. Loài này đôi khi cũng được đề cập đến ( một cách không chính thức) là loài chim tiêu biểu cho quốc gia Đài Loan, nhưng loài Formosan Blue Magpie đã được bỏ phiếu bầu chọn là loài chim đại diện cho quốc gia vào năm 2007. Swinhoe không có loài phụ.

Con trống Swinhoe là một con chim ngoạn mục với bộ lông ngực xanh nước biển- cẩm thạch lấp lánh, và cả ở phần bụng và gần phao câu,lông vai màu nâu, da mặt , lông đuôi , phía sau cổ và mào màu trắng. Con mái giồng như điển hình của loài Trĩ: lông màu nâu tối có kẻ sọc.

Loài chim này được đặt tên theo nhà Điểu học người Anh Robert Swinhoe là người đầu tiên mô tả loài này năm 1862
Swinhoe ăn chủ yếu các loại hạt và trái cây, côn trùng và cácc động vật nhỏ khác. Con mái đẻ 2- 6 trứng, ấp trong 25- 28 days . Trĩ con có thể rời tổ sau 2-3 ngày.

Công tác điều tra thực địa vào những năm của thập niên 1970 cho rằng có khoảng 5,000-10,000 cá thể , mặc dù gần đây chỉ riêng ước lượng ở Công Viên quốc gia Yushan là 6,500 cá thể, điều này chỉ ra rằng tổng số đàn có thể vượt quá 10,000 cá thể ở Taiwan. Số lượng của Swinhoe có thể ổn định ở những nơi được bảo vệ, nhưng có thể suy giảm ở những nơi có mức độ ảnh hưỡng đến môi trường sinh sống của chúng
[/SIZE]

........nói về giáo sư, ông nọ , ông kia ở vn này. Đem ra sắp hàng bắn chỉ có hết dạn mà vẫn còn giáo sư, nói vậy chắc bác Hieu rồi, bác hiểu thế nào là giao sư và tiêngsi kg. Bác có khi nào Tu hỏi những ong giáo sư ( Minh kg nói tất ca) đã đóng góp gì cho dả nước và xh chua mà ho lại được gọi là giao su. Bác có biết moi năm vn có thêm bao nhiêu giao sư kg. Có khác gì với
Sv dh mõi nam ra trường kg. Bác đừng nghĩ giao sư là 1 thứ gì ge mơ hồ (gs) nhà Em toi 3 người. ..... Dù Sao Sao đi nữa nói đúng chính sác Cung vẫn hơn
....còn hơn chỉ nói dieu Minh biết kg Chinh xác. Vi du có nguoi nói nuôi gà loi rừng là kg đẻ hay kho đẻ ,, điều này là xai. Tri Sao nuoi nhot khong de là sai.
tất nhiên là không có ai là biết hết được tất cả thế nên mới có câu học học nữa học mãi mọi người vào diễn đàn chủ yếu là để học hỏi chứ không phải là để tranh cãi linh tinh thế a khánh giải thíc hộ mình sao có nhưng vùng họ gọi gà sao là gà lôi trắng mỗi vùng mỗi miền có 1 tên gọi địa phương khác nhau nên mình phải chấp nhận thôi ở đâu chủ topic đã đưa kèn tên khoa học và tên la tinh rồi
còn việc anh nói có người nuôi gà lôi rừng không đẻ trĩ sao nuôi nhốt là không đẻ là sai cái này hoàn toàn đúng tại vì họ nuôi chưa đúng kĩ thuật về điều kiện nuôi nhốt nên không đẻ được là phải

Gà Lôi Lam Lưng Trắng- Swinhoe Pheasant

đôi điều nhận xét :Trước khi có top pic này thì không những anh Liêmtran , bản thân tôi và 1 số bạn nghiên cứu về chim cũng đều phải công nhận trong cách gọi tên các loài chim thuộc họ trĩ bộ gà của chúng ta chưa có những chuẩn mực nhất định ,trong đó có sự nhầm lẫn giữa trĩ , gà lôi như ví dụ kể trên . Ở đây chúng ta nên hiểu vấn đề tên gọi theo 2 cách
Cách thứ nhất : Gọi tên theo đùng trình tự khoa học về bộ , họ , loài , phân loài vvv ( theo tên khoa học , latin vv) cái này thì đúng , chuẩn nhưng có nhược điểm là khó đọc , phát âm, khó nhớ ( đặc biệt với bà con nongdan )
Cách 2 : Gọi nôm la đơn giản để mọi người dễ hiểu ( dựa vào ngoài hình ,nguồn gốc xuất sứ ,đặc thù sinh học v.. ) cái này rất dễ phổ biến để đại đa số quần chúng có thể tiếp cận .
Lấy con Trĩ Hoa , Trĩ Đen làm ví dụ : Nếu các bạn tra trong từ điển tiếng Việt , tiếng Tây không có con nào tên vậy . Vườn Chim Việt tự đặt tên cho nó để anh em chơi chim dễ phân biệt với các loại trĩ khác ,giống như các bạn miền Nam hay gọi 1 số loài khác là trĩ 7 màu , gọi nâu thành quen vô hình dung nó thành cái 1 cái tên .và giờ nói đến nó là bà con chơi chim hiểu liền ,chứ vác tiếng tây , tên khoa học ra để oai với mọi người là ta hiểu biết nhưng kỳ thực bà con không hiểu gì ,như vậy thì có nên hay không . Chúng ta cũng lưu ý đây là diễn đàn Agriviet .đối tượng chúng ta cần chia sẻ chủ yếu là ai ,Vì vậy không nên quá cầu kỳ về 1 khía cạnh nào đó nếu thấy chưa tới mức độ phải cần thiết , Hãy dành những thứ đó cho các bài luận văn cần copy để lấy điểm 10 , hay diễn đàn của những nhà khoa học lý thuyết .

anh Liemtran308 đã chỉ ra cái thiếu sót của Giáo Sư Võ Quý , Tuy nhiên theo tôi anh LiemTran lên chỉnh sửa lại văn ngữ , góp ý thắng thắn trên cơ sở tôn trọng bạn đọc , tôn trọng những thế hệ đi trứoc , Bác Võ Quý là nhà khoa học thực thụ , người thày lớn trong lĩnh vực phân loài Động , thực vật tại Việt Nam ,
Bản thân tôi cũng đã đọc và tìm hiểu rất nhiều về những công trình khoa học giáo sư đã đóng góp cho nước nhà ,và thấy rất cảm phục GS ,Tuy nhiên không có bộ óc nào là hoàn hảo cả ,Chúng ta hãy coi những thiếu sót đó là động lực để phát triển tư duy của mình, chia sẻ để giúp nhau hiểu rõ vấn đề 1 cách tích cực hơn .

.Năm mới nâng ly cùng làm bạn ,không nên ném đá bể tai người
MR Giáp chào thân ái

Chào các thành viên Agriviệt:
Xin được tham gia ý kiến và tâm sự với các anh em:
1- Tôi mở topic này vì thấy có 1 loài chim trông hay hay, nên dịch bài để ai quan tâm thì đọc, gọi là có tham gia. Sau đó thì nản lòng vì 1 hay 2 thành viên không thấy chia xẻ hay góp ý quan điểm của mình theo phong cách có văn hóa mà chỉ là phang ngang chửi bới , thậm chí cũng không trả lời vào luận điểm đưa ra. Nếu dựa trên cơ sở khoa học, có dẫn chứng cụ thể rồi sau đó hãy kết luận nên theo cách nào thì hay hơn là dùng diễn đàn để nói người này người kia là " ngu dốt" thì thật là không biết nói sao nữa , đành phải dùng cách : KHÔng nói chuyện với ngưới đó nữa: cụ thể là Nick liemtran 308.

2- Khi tôi ghi chú tên của con chim Lophura hatinhenis, tên VN gọi là Gà Lôi Hà Tĩnh gọi theo GS Võ Quý , tôi đã thiếu sót không ghi rõ:
Sách Chim Vietnam, Nhà Xuất Bản Lao Động Xã Hội - 2005, trang 72: như là 1 dẫn chứng, không phải là công sức của tôi.
Mục đích của tôi là dẫn chứng nguồn gốc của tên Gà Lôi Hà Tĩnh chứ không phải là để bàn về học vị , học hàm của người này hay người kia. Các anh em muốn bàn thì đó là quyền của anh em.

Nhứ phần đầu tôi ghi: Việt nam chưa có Viện Hàn Lâm Khoa Học ( hay cơ quan khoa Học nào đó) để thống nhất tên gọi VN của các loài Động vật thực vật. Nên có nhiều cácch gọi khác nhau gây lầm lẫn. Theo chỗ tôi biết, trong các báo cáo khoa học, và trong hệ thống phân loại chuẩn mực người ta luôn luôn lấy TÊN KHOA HỌC ( viết bắng chữ LATIN làm chuẩn) còn tên bằng ngôn ngữ khác chỉ là tham khảo.
Do đó, tên VN của 1 con vật, 1 cái cây còn chưa có tên chính thức, bạn gọi là A, tôi gọi là B, thì lấy căn cứ nào bạn lại gọi tôi và VN people là " ngu dốt".. nếu cứ phải xài tiếng Anh thì mới là không ngu dốt chăng ?

thôi. anh em ta hãy đóng góp theo hướng tích cực thôi. cảm ơn anh mạnh đã dịch 1 bài hữu ích về con swinhoe pheasant cho anh em chưa biết thì hiểu rõ thêm về đặc tính cũng như sinh thái sống của loài này. thank
---------------
còn các vấn đề khác ngoài bài viết này như gà lôi rừng nuôi nhốt hay khó đẽ chỉ có tương lai mới là câu trả lời chính xác cho mọi người. nếu trong thời gian tới có 1 ai nuôi gà lôi rừng mà đẻ và ấp nở được thì đăng lên cho anh em cùng chia sẻ kinh nghiệm. nếu có ai nuôi thuần trong 2 năm mà đẻ và ấp nở được. Lộc tôi sẽ có 1 bài viết xin lỗi tất cả mọi người về những gì lộc tôi nói (vì tôi là người nói gà lôi rừng mái nuôi nhốt rất khó đẻ). vì tôi chỉ nói theo kinh nghiệm của mình sau bao năm thuần dưỡng và nuôi giống gà lôi rừng thôi. nên nhớ là phải đẻ và ấp nở được nhé. thân chào anh em có cùng sở thích.

Last edited by a moderator:
chào bạn liemtran308 mình không biết bạn là ai và kiến thức của bạn sâu rộng đến như thế nào nhưng là một người dân việt mà bạn mỉa mai dân tộc vậy mình thấy như vậy là không được
nếu như vốn kiến thức uyên thâm của bạn sao bạn không làm ông giáo sư nọ ông giáo sư kia giỏi hơn để sửa chữa những cái sai đó đi mà ở đây tranh luận làm gì
bạn đã làm được gì cho dân tộc mình chưa mà đã chê bai nọ kia vậy

Còn bác mod đặt câu hỏi:

- Bác (Liêmtran308=Trần Thanh Liêm=Tám Lúa) đã làm gì cho dân tộc (đất nước) mình chưa?

- Tám Lúa xin trả lời với bác mod: Tôi, Trần Thanh Liêm gữi tiền Đô-la về cho thân nhân, đi du lich về VN là bằng cách gũi tiền về, mang tiền về xài ở Việt, đem nguồn ngoại tệ về VN, cho nên Nhà Nước VN đã "VINH DANH"; gọi Kiều Bào Hải Ngoại là "Việt Kiều Yêu Nước".

- Xin hỏi bác mod, hiện tại bác mod đang sống ở nước nào, mà sao bác Mod không biết cụm từ "Việt Kiều Yêu Nước"?

=============

Bác (Liêmtran308=Trần Thanh Liêm=Tám Lúa) đã làm gì trong phạm vi nhỏ (Diễn đàn Agriviet)?

Liêmtran308=Trần Thanh Liêm=Tám Lúa đã thay đổi cách nhìn, mở mang kiến thức cho khách và thành viên trong diễn đàn Agriviet:

- Con vịt Xiêm nguồn gốc từ Nam Mỹ

- Sứ Thái nguồn gốc từ Châu phi và các nước Á Rập(Bông Hồng Sa Mạc).

Mà có 1 topic do Bác Bình Minh đã lập tựa đề:Bông Hồng Sa Mạc (Sú Thái), mang lại sự trong sáng cho người đọc ...đây không phải là sự hảnh diện của trang web Agriviet nói chung và diễn đàn Agriviet nói riêng ...sự đấu tranh "NÓI ĐÚNG, LÀM ĐÚNG"; là quấy rối phá hoại trong diễn đàn?

Giờ thì Con gà lôi là:

- Gà lôi Lam lưng trắng (Trĩ Đài Loan)... có được không?

xin lỗi mod nhé. topic này đăng ở đây hình như không đúng thì phải. cặp 1 con trống trưởng thành, nhưng con mái tầm 9 tháng đổ lại vì không thấy lông bụng cũng như lông đuôi nổi vằn. chân con mái vẫn còn đỏ lắm, chưa nổi vân trắng. hình mờ nên có nhận xét sai thì thông cảm nhé.http://agriviet.com.nyud.net:8090/home/showthread.php?t=41035

Bác ovaodc là Mod của chuyên mục lại bị thanh viên chỉnh sữa, bác tự biết chức năng của mình, hãy tự xử đi??? ...Tám tui miễn luận bình ở đây.

Còn bác mod đặt câu hỏi:

- Bác (Liêmtran308=Trần Thanh Liêm=Tám Lúa) đã làm gì cho dân tộc (đất nước) mình chưa?

- Tám Lúa xin trả lời với bác mod: Tôi, Trần Thanh Liêm gữi tiền Đô-la về cho thân nhân, đi du lich về VN là bằng cách gũi tiền về, mang tiền về xài ở Việt, đem nguồn ngoại tệ về VN, cho nên Nhà Nước VN đã "VINH DANH"; gọi Kiều Bào Hải Ngoại là "Việt Kiều Yêu Nước".

- Xin hỏi bác mod, hiện tại bác mod đang sống ở nước nào, mà sao bác Mod không biết cụm từ "Việt Kiều Yêu Nước"?

=============

Bác (Liêmtran308=Trần Thanh Liêm=Tám Lúa) đã làm gì trong phạm vi nhỏ (Diễn đàn Agriviet)?

Liêmtran308=Trần Thanh Liêm=Tám Lúa đã thay đổi cách nhìn, mở mang kiến thức cho khách và thành viên trong diễn đàn Agriviet:

- Con vịt Xiêm nguồn gốc từ Nam Mỹ

- Sứ Thái nguồn gốc từ Châu phi và các nước Á Rập(Bông Hồng Sa Mạc).

Mà có 1 topic do Bác Bình Minh đã lập tựa đề:Bông Hồng Sa Mạc (Sú Thái), mang lại sự trong sáng cho người đọc ...đây không phải là sự hảnh diện của trang web Agriviet nói chung và diễn đàn Agriviet nói riêng ...sự đấu tranh "NÓI ĐÚNG, LÀM ĐÚNG"; là quấy rối phá hoại trong diễn đàn?

Giờ thì Con gà lôi là:

- Gà lôi Lam lưng trắng (Trĩ Đài Loan)... có được không?

Bác ovaodc là Mod của chuyên mục lại bị thanh viên chỉnh sữa, bác tự biết chức năng của mình, hãy tự xử đi??? ...Tám tui miễn luận bình ở đây.
với 1 người như bạn gửi tiền về cho đất nước cũng được gọi là 1 người yêu nước nhưng những ai là mở mồn ra là chê bai dân tộc thì mình nghĩ đó là 1 người .......
về việc mình post nhầm box chuyện đấy mình thấy là viêc quá chi là bình thường vì là con người ai cũng phải có những lúc nhầm lẫn còn mình không rỗi công để mà ngồi đi bắt lỗi vớ vẩn như vậy cả sai thì sửa thế thôi chính vì vậy diễn đàn mới cần đến mod để sử lý những việc như vậy
còn về việc cái tên gọi của con Swinhoe Pheasant này ở tiêu đề của topic thì có gi là là lôi nhưng trong bản dịch thì hoàn toàn gi là trĩ mà loại này hoàn toàn chưa có 1 cái tên chính thức tiếng việt nào cả nên mình thấy việc bạn làm là quá thừa đi bắt lỗi từng câu từng chữ của người khác thì quả thật là 1 người rảnh rỗi
thôi mình không dám tranh luận với bạn nữa không thì bạn lại bắt lỗi mình nữa thì mình không có thời gian đâu mà đi chỉnh sửa mình không rảnh rỗi được như bạn
dù sao thì cũng cảm ơn bạn vì những đóng góp cho diễn đàn

Mấy bác choản nhau trên diễn đàn dữ quá. Hi hi hi tên con vật gì hay con người điều do con người đặt tên hết các bác, ở mỗi quốc gia mỗi ngôn ngữ, mỗi địa phương người ta gọi tên khác nhau nhưng chuẩn nhất là danh pháp khoa học thôi. Nếu bác liêm trần phát hiện loài trĩ hay gà lôi gì đó mà chưa ai phát hiện cũng có thể đặt tên là Trĩ Liêm Trần Hay Gà lôi Liêm Trần cũng nên thế mới có từ tên địa phương và tên gọi theo danh pháp khoa học. Tại sao ở miền nam không gọi cái chén là cái bát, cái vá múc canh là cái môi, ở miền nam cái môi dùng để hôn nhau còn ở miền bắc cái môi dùng để múc canh hả các bác hihihihi chúc các bac vui

Dien dan la de giao luu hoc hoi ma may bac cu trao doi nao la ngu dot, nao la khong thong minh,minh ke may bac nghe mot cau chuyen nhe: co 2 thang be cai nhau, mot dua noi 1 + 1 = 2, mot dua noi 1 + 1 = 3 cai hoai cuoi cung 2 dua danh nhau. Den chieu sau khi hoi het su tinh ong bo bat thang be noi 1 + 1 = 2 len danh don,thang con noi, con noi dung sao bo danh con. Ong bo tra loi tao danh may ko phai vi may noi sai ma vi may di cai voi thang khong biet gi nen tao danh. hihihii vai loi chia se voi cac bac

Back