Hỏi đáp gà mắc đủ loại bệnh ai ngang qua giúp em với

• Thread starter thangtiep
  • Ngày gửi
Gà nhà mình bị Sưng mắt(sưng phần mí trên) và gãi vào mắt nhiều và có con khò khè có con thì phân sáp, có con phân trắng vàng đi ỉa, có con ỉa toẹt ra toàn nước trong vắt tất cả biểu hiện bị từ lúc 30 ngày tuổi 150 con bị gần 100 con mình đã thuốc men đủ loại ko đỡ mắt càng ngày càng sưng có con nhắm tịt 1 bên, bên còn lại cũng đang sưng. chán chả buồn chữa nữa giờ 47 ngày tuổi rồi chưa chết con nào vẫn ăn uống bt và tăng trọng ổn.. tuy nhiên tỉ lệ còi cọc nhiều quá chắc dùng nhiều kháng sinh ko lớn được..con lớn nhất đc 6 lạng còn đâu 3 4 5 lạng đủ loại.. cũng ko biết bệnh gì luôn. Mình cho uống kháng sjnh trị crd, sưng phù đầu, sổ mũi truyền nhiễm, tiêm ktg 2 lần, rồi kháng sinhh trị ecoli, cầu trùng đủ các bệnh mà ko trúng bệnh này, vẫn khò khè về đêm, lắc đầu, vảy mỏ về sáng, đi ỉa đủ loại trắng xanh vàng nước sáp bây giờ có thêm hiện tượng rụng trụi hết lông (1 phần do cắn mổ nhau kinh quá, 1 phần lông xù lên và rất dễ rụng) và có con khoèo chân chụm đầu gối vào nhau chân thì bại ra nhìn dáng nó đi cứ như bị trói chân ở đầu gối ý.chán và lản quá.45 ngày tuổi mà chữa hết hơn 700k tiền thuốc cho 150 con . haizzz
Gà e đã vacxin 1 lần lasota lúc 3 ngày tuổi 2 lần gum, 1 lần đậu.
Mọi người biết giúp e với ạ. Có ai bị như e chưa.
Sao ko ai giúp e vậy

ít ra thì e cũng đã ít nhất 1 lần làm chủ - tuy có hơi nhục vì nợ tiền của nhân viên !!! keke
Thôi , ráng làm mà trả nợ đi cho tâm hồn thanh thản - khỏi phải mang chữ " nhục " trong đầu !

Đời e thăng trầm như sóng biển.. mà không.. phải nói như sóng thần... lúc lên voi lúc xuống chó.. lên voi thì ít mà xuống chó thì nhiều. Có lúc 1 ngày kiếm vài triệu, chỉ tay 5 ngón cưỡi sh và bây giờ trong tay ko có nổi 100ngàn. Haizz
Đóng topic

Biết là hanvet. K dùng kháng sinh trong chu kì dùng ktg vì như v ktg hay vacxin, men tiêu hóa k phát huy tác dụng. Đã dùng ktg thì b nên xem 3ntv có hướng là tiêm gấp 2 lần trên bao bì khi gà bệnh. Khoảng 3 đến 4cc. Mà đã ktg chưa đỡ thì sau làm ktg vài ngày hãng làm kháng sinh. Thêm thuốc trợ sức.

bạn kể giống bạn đang hành sát đàn gà nhà mình quá. :Cuamay: theo tôi bạn nên ngừng tất cả các loại thuốc trong vòng 3 ngày chỉ cho gà ăn và uống nước sạch thôi nha. sau đó bạn đi ra tiệm thuốc tây ấy mua1 dỉ pannadoll extra 1 vỉ thuốc sổ mũi cho người, 1 chay thuốc nhỏ mắt về cho gà uống đỡ đi. không hết thì alo cho tôi với kinh nghiệm nuôi gà từ khi còn nhỏ tới giờ tôi sẽ giúp bạn hết mình. 01669781786
quên thuốc nhỏ mắt thì nhỏ vào mắt gà nha

Như vậy trọng lượng đàn gà của bạn khoảng 60kg mỗi ngày chúng ăn 10% =6kg x 4 ngày = 1 bao là đúng rồi....qua những gì bạn nói thì có vẻ kinh ngiệm của bạn chưa nhiều.... và cũng còn tư duy làm kinh tế theo đường thẳng...

Mượn câu nói của bác Xuân Vũ mà kêu lên rằng "Ối giời ơi!" :p
Kinh nghiệm chưa có mà úm gà hok lo canh, lo úm...dzợ hok à :D
Tigon kể bạn nghe, có một trại nuôi gà ở giữa cánh đồng. Một hôm bà mẹ có công chuyện giao cho cậu con trai mới lớn trông coi. Chẳng may hôm ấy, mưa gió đì đùng, cúp luôn cả điện. Cậu con trai mãi chơi bỏ bê thế nào không xử lí kịp thời, không bật đèn dự phòng, nhóm than sưởi, can gà chồng lên nhau. Vì vậy mà 3000 bé gà giẫm đạp lên nhau chết quá nữa. Nhớ nhé, kinh nghiệm xương máu!
Trở lại với vấn đề chính của bạn.
Tigon nghĩ đàn gà mất sức do quá trình úm không đảm bảo.
Những chẩn đoán bệnh của bạn có thể nói, dù kinh nghiệm chưa có nhưng khá tốt rồi đó (cố gắng phát huy).
Quy trình Văc xin chưa làm đầy đủ, trong khi đó chủng đậu chỉ cần chích cánh 1 lần lại làm tới 2.
Cần lần lượt điều trị như sau:
- CRD trị trước.
- Cầu trùng và ecoli kết hợp.
(Điều trị từ 3-5 ngày)
- Khi dứt bệnh, giải độc gan thận, bổ sung men tiêu hóa.
- Xổ giun sán.
Miền Bắc đã trở lạnh, nếu nuôi Đông Tảo lai, cần thả gà muộn, vào chuồng sớm. Những ngày lạnh quá, nhốt luôn. Lưu ý mật độ để tránh cắn mổ. Nếu không tiện cắt mỏ, cần bổ sung rau xanh và sân chơi phải đủ rộng.
Kinh nghiệm khi sử dụng thuốc, các bạn hãy dùng hàng chất lượng (thường là hàng ngoại nhập) tuy có mắc hơn hàng nội chút xíu nhưng hiệu quả (Ví dụ: Bayer liều pha 1ml/5lit nước. Trong khi Novacoc chỉ là 1ml/2lit nước. Nội cũng chả rẽ là bao, ha? :p)
Một lưu ý nữa, có thể bạn cung chưa đủ lượng thuốc cần dùng, hoặc cấp thuốc không đúng cách.
Bạn tham khảo thêm xem sao nhé!

• "Cách pha kháng sinh đúng liều
Giả sử, nhà sản xuất ghi: 2mg/lít nước. Vậy phải pha thuốc như thế nào để đủ cấp thuốc cho toàn đàn.
Ví dụ, mỗi ngày gà uống 75 lít nước. Như vậy mỗi giờ gà uống: 74/24 = 3 lít nước.
Vậy tổng lượng thuốc cần cấp là: 75x2 =150mg
Nhưng chỉ cho gà uống trong 2-3 giờ. Chúng ta lấy lượng thuốc cần cấp là 150mg pha cho 9 lít nước. Và cho gà uống trong 2-3 giờ. Trường hợp thời tiết nắng nóng, gà kiệt sức nặng có thể chia thuốc làm 2 lần uống trong ngày là sáng và chiều. Sau đó cho gà uống nước trắng hoặc nước có pha VTM B, C."

Dùng bộ sp này cũng tạm đc , Điều trị các bệnh hô hấp, tiêu hóa, cầu trùng, bổ gan thận hiệu quả điều trị tương đối ổn.

Em cảm ơn mọi người. E đã dừng hoàn toàn thuốc và tối qua đã tiêm vacxin newcastle chủng M. Sáng ra khoảng 10 em ủ rũ và 1 e còi ra đi. Không biết sáng mai thế nào nữa.
E thả gà ra vườn từ lúc nó được 30 ngày tuổi cơ ạ. Vì ko có đủ chỗ nhốt nên e để chúng tự do tìm chỗ ngủ qua đêm luôn. Chắc e sẽ ko cho dùng thuốc nữa vì nếu dùng thêm e sợ tiền thuốc quá tiền lãi ạ.. nghĩa là lỗ vốn.
E chỉ phân vân không biết mấy bệnh này có chết được không ạ. Vì e thấy gà nó vẫn khá khỏe..
À... hiện đàn gà lớn 4 tháng tuổi của mẹ e thả chung vườn đang bị newcastle ủ rũ chướng diều..mỗi ngày ra đi vài e.. em muốn hỏi gà e mới tiêm hôm qua thì có bị lây không ạ

Em cảm ơn mọi người. E đã dừng hoàn toàn thuốc và tối qua đã tiêm vacxin newcastle chủng M. Sáng ra khoảng 10 em ủ rũ và 1 e còi ra đi. Không biết sáng mai thế nào nữa.
E thả gà ra vườn từ lúc nó được 30 ngày tuổi cơ ạ. Vì ko có đủ chỗ nhốt nên e để chúng tự do tìm chỗ ngủ qua đêm luôn. Chắc e sẽ ko cho dùng thuốc nữa vì nếu dùng thêm e sợ tiền thuốc quá tiền lãi ạ.. nghĩa là lỗ vốn.
E chỉ phân vân không biết mấy bệnh này có chết được không ạ. Vì e thấy gà nó vẫn khá khỏe..
À... hiện đàn gà lớn 4 tháng tuổi của mẹ e thả chung vườn đang bị newcastle ủ rũ chướng diều..mỗi ngày ra đi vài e.. em muốn hỏi gà e mới tiêm hôm qua thì có bị lây không ạ
Tôi cũng đến lạy anh!. nuôi gà mà không đủ chỗ nhốt, gà tự kiếm chỗ ngủ. Kèo này thua.

không biết qua mùa lạnh này bán có được 20 con gà giò không nữa :Botay:
không biết qua mùa lạnh này bán có được 20 con gà giò không nữa :Botay:

Tôi cũng đến lạy anh!. nuôi gà mà không đủ chỗ nhốt, gà tự kiếm chỗ ngủ. Kèo này thua.

Vậy nên chỉ nghe qua mô tả tôi cũng đoán biết được bạn này chưa có Kinh......thôi hãy cố gắng khắc phục vớt vát.... rồi cũng đến ngày Kinh đầy đủ như mọi người thôi...... à mà Kinh là kinh nghiệm đấy đừng hiểu nhầm nha

Hồi đó gà bị " tùm lum bệnh " .hihi
Đại khái đa số gà con từ 1 tháng tuổi trở xuống toàn bị bệnh là do thiếu nhiệt , tức là kỹ thuật úm gà con không có .
Tuy lụn bại với nó thiệt mà k bỏ cuộc , và bây giờ vẫn con nuôi , và nuôi theo hình thức " kiếm thêm thu nhập " cũng vì đam mê
Như bác lại chưa phải lụn bại đâu. Em nuôi tháng đầu 150c không chết con nào mà đến lúc 2kg nó lăn ra chết 10 con trống, giờ đàn mái đang đẻ cũng thăng thiên hơn chục em rồi

nuoi ga o lo ap ko dam bao lam
ko dam bao ve ga bo me va lam vaccin
khj bj benh thj bi nhieu loai benh
kho chua
suc de khang yeu
lan sau nen mua giong o nhung noi uy tin
chuc ban may man lan sau

Trước giờ nhà e vẫn nuôi nhu vậy nên e cũng nuôi theo vậy thôi ạ. Ngày trc e nuôi gà chọi nó toàn lên cây ngủ dù mưa nắng hay lạnh nó vẫn khỏe.

A còn nuôi tiếp được e mà mất đàn này thì hết...e ko còn gì nữa... ôi cuộc đời e sóng gió quá
Mình nuoi từ 5 con gà mái nè, t trong túi k bao h có 3xị, nghĩa đen luôn. Bù lai hiện tai mình co 3 bày moi bày 70con, hom nay ga đang nở 1 bày nua,k bit bao nhiêu hi

Mình nuoi từ 5 con gà mái nè, t trong túi k bao h có 3xị, nghĩa đen luôn. Bù lai hiện tai mình co 3 bày moi bày 70con, hom nay ga đang nở 1 bày nua,k bit bao nhiêu hi
Ngưỡng mộ bạn quá chắc phải mất tầm 3 năm để lên số đàn như vậy đó nhỉ

Ngưỡng mộ bạn quá chắc phải mất tầm 3 năm để lên số đàn như vậy đó nhỉ
Cũng k lau vay nếu bạn có cái lò ap đơn giản, có bao nhiêu trưng bạn cứ cho vô ap, nếu bán 2 con gà thi mua 1 con về làm giống để nhan đàng, khi nào ban lên toi 20 mái, lúc đó ấp gà nuôi k xuể đó hibi
Trước giờ nhà e vẫn nuôi nhu vậy nên e cũng nuôi theo vậy thôi ạ. Ngày trc e nuôi gà chọi nó toàn lên cây ngủ dù mưa nắng hay lạnh nó vẫn khỏe.
K thể so sánh như vạy bạn. Nếu đúng gà ta nuôi như og bà hoi xưa thi sức đè kháng cao hơn, vi những con yếu đã chết trong qúa trình mẹ dẫn đi an. Còn ga bay h ban nuoi là dang cn, chi an cám k dc ra gió nên sức nó yếu,

Bạn này nói rất buồn cười"ăn uống bình thường, tăng trọng ổn. .. tuy nhiên tỷ lệ còi cọc nhiều quá" Mâu thuẫn phải không bạn? Biểu hiện bệnh lúc 30 ngày mà giờ 47 ngày chưa chết con nào là bạn giỏi đấy có thể do bạn dùng thuốc kiểu khoa học không thể đỡ. Nhưng cứ trải nghiệm đi. Chăn nuôi là thế, giờ giá xuất chuồng đã quá thấp mà bị thể loại bệnh vô phương cứu chữa như đàn gà của bạn là nắm phần lỗ khoảng 2/3 giá đầu tư rồi. Lời khuyên hữu ích nhé: Bán ngay để gỡ lại chút xíu tiền giống! ( không chém đâu nhé, kinh nghiệm đấy)

Back