• Hỏi đáp Gà Mái Đẻ lứa đầu !

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 19/2/16

1. cf50cent Nông dân nghèo

Xin Chào các Bác cho em hỏi Gà em đẻ lứa đầu tiên, chỉ 1 trong 4 con đẻ thôi 3 con kia chưa đẻ, ( 4 gà mái chung 1 bầy/ 6 tháng tuổi ) khoảng 1 tháng trước thì 4 con đồng trạng 1k4, nhưng sau 1 tháng thì có 1 con vượt trội 1k6 còn 3 con kia 1k5, con 1k6 đẻ trước và trứng bị non, trứng so mà to như trứng gà thường ấy em không hiểu tại sao nữa, nó đẻ vào buổi triều 6h lúc nó đi ngủ (chính em thấy nó đẻ) trứng rất mềm và teo dần dần, nó chỉ đẻ được 1 trứng đó thôi 2 ngày nay không thấy nó đẻ, nó rất mập, đi lại chậm chạp, ăn từ từ ( ham ăn lắm, diều lúc nào cũng căn) Gà em là Gà nòi Thả Vườn. vậy cho em hỏi gà em có bị làm sao không xin các sư kê chỉ bảo ! xin cám ơn

Đang tải...
    2. Changhung113

Changhung113 Nhà nông nghiệp dư

Vo trứng mềm thuong thiếu canxi, cũng có thể bị bệnh. Bạn cho nó an j?

3. cubi_kame

cubi_kame Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Công Nhân
      Theo mình thì con gà đấy thiếu chất để tạo vỏ trứng nên không đẻ đúng giờ và không có vỏ trứng, nếu là mình thì sẽ không giữ mái đấy để đẻ. Bạn nên chú ý dinh dưỡng cho gà mái không nên để mập quá và cố gắng bổ sung vitamin + khoáng

cf50cent thích bài này.
    4. cf50cent

cf50cent Nông dân nghèo

dạ em cho nó ăn lúa tròn + lá chuối tươi mỗi ngày + kháng sinh vitamin tổng hợp 8 loại vitamin nữa ,kháng sinh thì 2 ngày em trộn 1 lần. vs lại em cho nó tự kiếm ăn nữa em nuôi cũng ít 13 con thôi 1300m2 vườn em nghĩ là đủ. giờ em mới biết nó còn thiếu canxi nữa . cám ơn anh đã chỉ bảo

5. cubi_kame

cubi_kame Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Công Nhân
      Lúa tròn là lúa như nào hả bạn? Kháng sinh 2 ngày một Lần hình như không ổn thì phải, Các bác chuyên về thuốc tư vấn thêm giúp bạn ấy

cf50cent thích bài này.
    6. cf50cent

cf50cent Nông dân nghèo

anh ơi lúa tròn là lúa dành cho gà đá hạt nó hơi tròn và ngắn chắc hạt. khác vs lúa thường thì đầu nhọn và dài. không tốt cho bầu diều của gà. còn vụ kháng sinh vitamin xin anh chỉ giáo ạ

7. nhoangcr

nhoangcr nông trang nhỏ

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      gà đẽ không tạo được võ là do thiếu 1 số khoáng vluong để hình lớp cutin bao tb trứng
      thiếu d3 gà cũng không tổng hợp ca tham gia tạo võ
      bạn bổ sung khoáng vi lượng vào khẫu phần ăn,
      cho uống tetra trứng sẻ khắc phục hiện tượng trên
      và gà sẽ đẽ đều hơn và kéo dài chu kỳ đẽ

kienkoi thích bài này.
    8. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

lúa tròn của bạn là lúa gì mình ko biết, nhưng quê mình có gióng lúa đài loan, lúa nhật, hạt nó tròn tròn, chiều dài bằng nửa chiều dài hạt lúa thường, chiều ngang thì gấp đôi, lúa này chỉ để xuất khẩu, vì gạo rất dẻo, dẻo hơn cả nếp nên dân mình ko làm gì đc, mà lúa này cho gà con ăn thì chỉnh đít, cho gà đẻ ăn thì nghỉ đĩa nữa vì lúa ko tiêu hóa đc, mình đã bị tình trạng này 1 lần rồi. sao này thấy nó là chỉ bỏ, ko tận dụng cho con gì ăn hết.
      --- @ 19/2/16, Original Post Date: 19/2/16 ---
      lúa tròn của bạn là lúa gì mình ko biết, nhưng quê mình có gióng lúa đài loan, lúa nhật, hạt nó tròn tròn, chiều dài bằng nửa chiều dài hạt lúa thường, chiều ngang thì gấp đôi, lúa này chỉ để xuất khẩu, vì gạo rất dẻo, dẻo hơn cả nếp nên dân mình ko làm gì đc, mà lúa này cho gà con ăn thì chỉnh đít, cho gà đẻ ăn thì nghỉ đĩa nữa vì lúa ko tiêu hóa đc, mình đã bị tình trạng này 1 lần rồi. sao này thấy nó là chỉ bỏ, ko tận dụng cho con gì ăn hết.

9. vinhtdq1988

vinhtdq1988 Nhà nông tập sự

Gà bạn bình thường thôi
      Đoạn gà đẻ thì bổ sung vỏ trứng cho nó ăn, có canxi thì gà đẻ trứng mới chắc được.
      gà 1kg6 thì không béo nên bạn thấy béo là do cảm giác thôi.
      kháng sinh và thuốc mà cho đều như thế mình thấy cũng không tốt lắm.
      thấy gà bệnh thì chữa thôi, chứ làm đều thế gà lờn thuốc, nuôi lâu k tốt lắm

10. cf50cent

cf50cent Nông dân nghèo

cám ơn anh chị đã góp ý ạ

11. le van toan

le van toan Học làm nông dân

Gà so. Thuong de trung khong deu. Những trứng đầu tiên thuong thi vỏ rất mỏng. Soi trên đèn thi thấy rạn nứt. Nen ban ko co j phai lo. Thoi gian nay ga an rat manh. Va map len trong thay. So voi nhung con cung lua thi hoan toan khac. Ga ban nuoi tha vuon. Khong lo thieu chat.vai ngay sau. Ga de ban se thay trung co vo chac hon. Va ko nhin thay vet ran nut nua. Khi do ga de deu. Ga so thuong de khoang 20 trung. Co the nhiu hon. Nen để y cai nay quan trong nhat. Khi quan sat ga de. Neu ga an trung thi nen loai ngay. Vi no an quen va thuong ko ap dc. Thoi gian no ap ko deu va hao mon trung rat cao. Hết ổ