Thảo luận Gà mình bị bệnh cầu trùng mong được giúp đỡ

• Thread starter JS_AnhTuan
  • Ngày gửi
Chào các bạn mình hiện tại đang nuôi 500 gà ta, được khoảng 1 tháng tuổi rồi. nhưng hiện nay gà của mình đang bị cầu trùng mà điều trị bằng cocci B300, Coxiclin và Anticocid nhưng không thấy ăn thua chỉ giảm chút rồi lại bị. Mong các bạn giúp đỡ cho mình phương pháp điều trị thích hợp. Mình thuộc miền bắc nên mùa này đang lạnh, mà gà bị cầu trùng nhiều con bị phân sống, ỉa chảy ướt chuồng nên mình phải rọn chuồng cực lắm, có 1 số đi phân sáp và phân có dính máu nên mình lo lắm, cảm ơn các bạn nhiều. Tiện đây các bạn cho mình hỏi là hiện tại đàn gà nhà mình có cần phải cho ăn uống thêm bữa tối không, tại hiện giờ mình vẫn cho ăn đêm, mình sợ ăn đêm với cho gà uống nước đêm để bình nước cho gà uống, uống nhiều nước có sao không các bạn?

mới đây gà mình khoảng 7-800g cũng bị, mình dùng ESb3 thấy cũng đc, bạn thử xem

Gà mình ỉa ra máu thấy ghê, phân sáp hôi.
Mình cho uống super cox của Năm Thái 2 ngày là khỏi không cần ngày thứ 3.
Uống thêm điện giải K-vita C

Super cox đấy là bột hay dung dịch vậy bạn. bao nhiêu g / cc bao nhiêu tiền thế bạn

1 gói 10g 15 nghìn bạn. hình như là vậy, ra thú y là có tất, ESB hay cocistop gì gì đó, dùng dai dẵng phiền phức

Cảm ơn các bạn mai mình đi mua thuốc xem. nhưng mình cho liều nặng gấp mấy lần chỉ định liều ghi trên hướng dẫn của thuốc là được hả các bạn?

Chào các bạn mình hiện tại đang nuôi 500 gà ta, được khoảng 1 tháng tuổi rồi. nhưng hiện nay gà của mình đang bị cầu trùng mà điều trị bằng cocci B300, Coxiclin và Anticocid nhưng không thấy ăn thua chỉ giảm chút rồi lại bị. Mong các bạn giúp đỡ cho mình phương pháp điều trị thích hợp. Mình thuộc miền bắc nên mùa này đang lạnh, mà gà bị cầu trùng nhiều con bị phân sống, ỉa chảy ướt chuồng nên mình phải rọn chuồng cực lắm, có 1 số đi phân sáp và phân có dính máu nên mình lo lắm, cảm ơn các bạn nhiều. Tiện đây các bạn cho mình hỏi là hiện tại đàn gà nhà mình có cần phải cho ăn uống thêm bữa tối không, tại hiện giờ mình vẫn cho ăn đêm, mình sợ ăn đêm với cho gà uống nước đêm để bình nước cho gà uống, uống nhiều nước có sao không các bạn?
Gà bị Cầu trùng như vậy thì tốt nhất bạn ko nên cho ăn uống vào ban đêm nữa, 30 ngày tuổi thì hết tuổi úm rồi.
nếu bạn đang dùng cám viên ăn thẳng thì nên hòa thuốc vào nước cho uống. nên nhớ thuốc trị cầu trùng thường rất đắng, nếu chỉ cho uống một lần trên ngày thì có đến 50% đàn sẽ nhịn khát ko uống, sau đó bạn cho uống nước tự do thì nó lại uống bù. vì vậy trị bệnh cầu trùng thì phải cho uống cả ngày và cho uống khi gà đã nhịn khát. thời điểm này ngoài bắc trời đã trở lạnh nên có thể cho gà uống làm 3 lần trên ngày: lần thứ 1 là ngay khi bạn cho ăn vào bữa sáng, lần thứ 2 khoảng 12h trưa, lần thứ 3 khoảng 5h chiều. mỗi lần cho uống khoảng 1 tiếng rưỡi, nước thừa đổ đi. khi cho uống nhớ bố trí số lượng máng đủ để cả đàn cùng được uống một lúc. Trộn thuốc vào nước gấp 2 lần liều lượng trên bao bì ( giả sử bao bì ghi là 2g/1lit thì bạn trộn 4g/1lit). uống liên tục trong 4 ngày thì cả đàn sẽ khỏi. những ngày sau đó cho uống giải độc gan: ngày cho uống 1 lần ( 2 tiếng) vào buổi sáng. thời gian còn lại có thể cho uống men tiêu hóa. uống khoảng 2 đến 3 ngày.
Nếu bạn đang dùng cám bột trộn lẫn đậm đặc thì bạn trộn thẳng thuốc vào cám, chộn cả ngày, khi nào ăn mới trộn. trộn thuốc theo thể trọng gà và gấp 2 lần hướng dẫn trên bao bì ( gà con 30 ngày tuổi)( gà trên 1kg thì liều lượng như trên bao bì thuốc).
giả sử bạn có 1 tạ gà. thuốc ghi 1g/5kg thể trọng. như vậy bạn cần cho gà là 2g/5kg gà. 1 tạ gà cần 40 g một ngày. nếu bạn cho ăn 3 bữa một ngày, thì mỗi lần bạn trộn khoảng 13g thuốc vào cám bột.
nền truồng của bạn đã có mầm bệnh cầu trùng rồi thì sau khoảng 10 ngày điều trị, gà sẽ bị cầu trùng lại, nên ngày thứ 7 hoặc 8 bạn nên cho uống trị bệnh. cách cho uống như trên, uống khoảng 2 đến 3 ngày. làm liên tục như thế đến khi gà 90 ngày tuổi thì ko cần nữa.
Về thuốc chữa cầu trùng, theo kinh nghiệm của tôi thì loại Bio - Anticoc của hãng BIO là hiệu quả cao nhất mà giá thành lại rẻ nhất.
Gà nuôi số lượng lớn trên nền trấu thì rất khó phát hiện bệnh cầu trùng, để phát hiện ra nó thì buổi tối bạn bắt khoảng 5 con, đặt lên nền nhà, úp nơm, hoặc rổ hoặc dành, sáng sau ra nhìn phân dưới chân chúng là biết ngay.

Last edited by a moderator:
Gà bị Cầu trùng như vậy thì tốt nhất bạn ko nên cho ăn uống vào ban đêm nữa, 30 ngày tuổi thì hết tuổi úm rồi.
nếu bạn đang dùng cám viên ăn thẳng thì nên hòa thuốc vào nước cho uống. nên nhớ thuốc trị cầu trùng thường rất đắng, nếu chỉ cho uống một lần trên ngày thì có đến 50% đàn sẽ nhịn khát ko uống, sau đó bạn cho uống nước tự do thì nó lại uống bù. vì vậy trị bệnh cầu trùng thì phải cho uống cả ngày và cho uống khi gà đã nhịn khát. thời điểm này ngoài bắc trời đã trở lạnh nên có thể cho gà uống làm 3 lần trên ngày: lần thứ 1 là ngay khi bạn cho ăn vào bữa sáng, lần thứ 2 khoảng 12h trưa, lần thứ 3 khoảng 5h chiều. mỗi lần cho uống khoảng 1 tiếng rưỡi, nước thừa đổ đi. khi cho uống nhớ bố trí số lượng máng đủ để cả đàn cùng được uống một lúc. Trộn thuốc vào nước gấp 2 lần liều lượng trên bao bì ( giả sử bao bì ghi là 2g/1lit thì bạn trộn 4g/1lit). uống liên tục trong 4 ngày thì cả đàn sẽ khỏi. những ngày sau đó cho uống giải độc gan: ngày cho uống 1 lần ( 2 tiếng) vào buổi sáng. thời gian còn lại có thể cho uống men tiêu hóa.
Nếu bạn đang dùng cám bột trộn lẫn đậm đặc thì bạn trộn thẳng thuốc vào cám, chộn cả ngày, khi nào ăn mới trộn. trộn thuốc theo thể trọng gà và gấp 2 lần hướng dẫn trên bao bì.
giả sử bạn có 2 tạ gà. thuốc ghi 5g/1tạ. như vậy bạn cần cho gà là 10/1tạ. 2 tạ gà cần 20 g một ngày. nếu bạn cho ăn 3 bữa một ngày, thì mỗi lần bạn trộn 7g vào cám bột.
nền truồng của bạn đã có mầm bệnh cầu trùng rồi thì sau khoảng 10 ngày điều trị, gà sẽ bị cầu trùng lại, nên ngày thứ 7 hoặc 8 bạn nên cho uống trị bệnh. cách cho uống như trên, uống khoảng 2 đến 3 ngày. làm liên tục như thế đến khi gà 90 ngày tuổi thì ko cần nữa.
Về thuốc chữa cầu trùng, theo kinh nghiệm của tôi thì loại Bio - Anticoc của hãng BIO là hiệu quả cao nhất mà giá thành lại rẻ nhất.
Mình cũng đang dùng thử loại bio - annticoc vì có 25k 1 gói 100g, mới dùng có 1 ngày ko biết hiệu quả ra sau để thông báo cho anh e,

--------

Cảm ơn các bạn mai mình đi mua thuốc xem. nhưng mình cho liều nặng gấp mấy lần chỉ định liều ghi trên hướng dẫn của thuốc là được hả các bạn?
pha đúng liều trên bao bì đó, con nào bị cầu trùng mà yếu quá thì bạn nhỏ vào miêg nó, nhưng hình như loại này mạnh lắm hay sao mà thấy gà mình hơi chậm lớn từ khi uống nó, chắc cũng hại gà lắm.

22222222222

minh cung nuoi so luong lon ga nhung minh tri benh lai khac . cach cua minh chua cung nhanh khoi. minh xin ke ra de ban tham khao. minh dung ampi đỏ +cau trung acb. ngay co uong 1 lan vao buoi sang hoac buoi chieu. buoi trua minh cho uong thang dien giai + bu nuoc vi ga dia ia ra mau mat rat nhieu nuoc. minh tri 3 ngay nghi 2 ngay song dung tiep 2 ngay la khoi han. den hom nay ga dc 50 ngay roi ko bi lai. thinh thoang lai cho ga uong phong thuoc bio cau trung

sáng cho nhịn khát 1 tiếng rồi pha 1/2 gói vinacoc ACB 100g
trưa cho uống 1/2 gói cao ong-thảo được 100g + vit C
chiều uống men tiêu hóa all zym
tối cho nhịn khát 1 tiếng sau đó cho uống 1/2 gói vinacoc ACB
sau đó cho uống nốt 1/2 gói cao ong -thảo được 100g
cho uống 3 ngày liên tục,nếu gà ỉa ra máu nhiều thì mua gói vitamin k về pha cho uống

nếu bạn đang dùng cám viên ăn thẳng thì nên hòa thuốc vào nước cho uống. nên nhớ thuốc trị cầu trùng thường rất đắng, nếu chỉ cho uống một lần trên ngày thì có đến 50% đàn sẽ nhịn khát ko uống, sau đó bạn cho uống nước tự do thì nó lại uống bù. vì vậy trị bệnh cầu trùng thì phải cho uống cả ngày và cho uống khi gà đã nhịn khát. thời điểm này ngoài bắc trời đã trở lạnh nên có thể cho gà uống làm 3 lần trên ngày: lần thứ 1 là ngay khi bạn cho ăn vào bữa sáng, lần thứ 2 khoảng 12h trưa, lần thứ 3 khoảng 5h chiều. mỗi lần cho uống khoảng 1 tiếng rưỡi, nước thừa đổ đi. khi cho uống nhớ bố trí số lượng máng đủ để cả đàn cùng được uống một lúc. Trộn thuốc vào nước gấp 2 lần liều lượng trên bao bì ( giả sử bao bì ghi là 2g/1lit thì bạn trộn 4g/1lit). uống liên tục trong 4 ngày thì cả đàn sẽ khỏi. những ngày sau đó cho uống giải độc gan: ngày cho uống 1 lần ( 2 tiếng) vào buổi sáng. thời gian còn lại có thể cho uống men tiêu hóa. uống khoảng 2 đến 3 ngày.
Nếu bạn đang dùng cám bột trộn lẫn đậm đặc thì bạn trộn thẳng thuốc vào cám, chộn cả ngày, khi nào ăn mới trộn. trộn thuốc theo thể trọng gà và gấp 2 lần hướng dẫn trên bao bì ( gà con 30 ngày tuổi)( gà trên 1kg thì liều lượng như trên bao bì thuốc).
giả sử bạn có 1 tạ gà. thuốc ghi 1g/5kg thể trọng. như vậy bạn cần cho gà là 2g/5kg gà. 1 tạ gà cần 40 g một ngày. nếu bạn cho ăn 3 bữa một ngày, thì mỗi lần bạn trộn khoảng 13g thuốc vào cám bột.
Gà nuôi số lượng lớn trên nền trấu thì rất khó phát hiện bệnh cầu trùng, để phát hiện ra nó thì buổi tối bạn bắt khoảng 5 con, đặt lên nền nhà, úp nơm, hoặc rổ hoặc dành, sáng sau ra nhìn phân dưới chân chúng là biết ngay.
Đây là cao thủ nè ,chính xác ko cần chỉnh .

bạn này nói rất đúng. mình ở sg, cầu trùng acb của vinavetco là rất chuẩn, nó đã được khẳng định từ lâu lắm rồi, vì 1 lý do là công ty này ít làm thị trường trong miền nam nên bà con chưa biết tới. trước đây mình dùng totrazutril, diclaczutril giá thành cao thời gian đầu thì ok lắm nhưng sau này thấy lờn thuốc, và có người bạn mách dùng thử vinacoc acb của vinavetco thì mình thấy rất hiệu quả mà giá thành rất ok, đặc biệt là thuốc này trong nam rất ít, ai tìm ko có thì alo mình chỉ chổ mua nhé: 0975307382, Đạt
chúc cả nhà vui

bạn này nói rất đúng. mình ở sg, cầu trùng acb của vinavetco là rất chuẩn, nó đã được khẳng định từ lâu lắm rồi, vì 1 lý do là công ty này ít làm thị trường trong miền nam nên bà con chưa biết tới. trước đây mình dùng totrazutril, diclaczutril giá thành cao thời gian đầu thì ok lắm nhưng sau này thấy lờn thuốc, và có người bạn mách dùng thử vinacoc acb của vinavetco thì mình thấy rất hiệu quả mà giá thành rất ok, đặc biệt là thuốc này trong nam rất ít, ai tìm ko có thì alo mình chỉ chổ mua nhé: 0975307382, Đạt
chúc cả nhà vui

mình ở vĩnh long mua ở đâu có bạn, gà mình thì nhẹ hơn, khoảng 4-5 con/100 bị thôi nhưng uống hoài kg hết vẫn đi phân sáp nhưng gà vẫn khỏe mạnh lớn và ăn ầm ầm

Khi điều trị cầu trùng bạn nên dùng nhóm sulfamid có tác dụng trên cả 2 giai đoạn phát triển của cầu trùng, chú ý giai đoạn trước bạn dùng thành phần thuốc nào thì giai đoạn sau nên thay đổi tp thuốc để tăng hiệu quả. Cầu trùng gây xuất huyết thì cho pha thêm vita K ( tỉ lệ mình thường dùng giữa thuốc cầu trùng và vita K là 1:1) tăng sức đề kháng. Không phải cứ cho gà uống thuốc là sẽ khỏi mà bạn nên xịt sát trùng chuồng trại trong những ngày điều trị, vì có một sô noãn nang chưa bị tiêu diệt mà gà đã bài thải noãn nang ra ngoài, ko xịt sát trùng thì noãn nang lại được gà ăn vào sau 48 - 72h noãn nang sẽ phát triển và gà lại nhiễm trở lại.
Bạn nên dùng liệu trình 3 uống - 2 nghỉ - 3 uống. Sau uống cầu trùng nên giải độc gan thận.
Ps: trong quá trình điều trị cầu trùng mình xịt sát trùng pha thêm CuSO4 cũng có tác dụng diệt kst

mình ở vĩnh long mua ở đâu có bạn, gà mình thì nhẹ hơn, khoảng 4-5 con/100 bị thôi nhưng uống hoài kg hết vẫn đi phân sáp nhưng gà vẫn khỏe mạnh lớn và ăn ầm ầm

bị phân sáp vài con có thể do đường ruột của nó bị hư,bổ sung men tiêu hóa cho nó

sáng cho nhịn khát 1 tiếng rồi pha 1/2 gói vinacoc ACB 100g
trưa cho uống 1/2 gói cao ong-thảo được 100g + vit C
chiều uống men tiêu hóa all zym
tối cho nhịn khát 1 tiếng sau đó cho uống 1/2 gói vinacoc ACB
sau đó cho uống nốt 1/2 gói cao ong -thảo được 100g
cho uống 3 ngày liên tục,nếu gà ỉa ra máu nhiều thì mua gói vitamin k về pha cho uống

buổi tối không nên cho uống khag sinh hoặc thuốc bổ, chỉ men tiêu hóa hoặc nước

Mình có trộn vôi vào trấu và mùn cưa để sát trùng có được không các bạn, vì xịt sát trùng sẽ làm ướt chuồng nên mình ít xịt lắm.

--------

À khi điều trị bệnh có nên cho uống thêm điện giải , đường gluco, thuốc bổ ko các bạn? Vd : sau khi uống ks mình cho uống thuốc bổ, nếu uống nhiều thuốc bổ có hại gì ko?

Bio - Anticoc của hãng BIO đã có đầy đủ cả kháng sinh, vitamin K và điện giải, nếu bạn dùng loại này thì ko cần phải kết hợp thêm cái gì nữa.

Chà, không ngờ thuốc cầu trùng của BiO cũng tốt vậy, hồi nuôi ít em cũng hay dùng ks của BIO để phòng bệnh, sau nâng đàn thấy nó rẻ quá ko dám xài, chỉ dùng mấy thằng mắc mắc không.

Back