Thảo luận Gà mổ trứng, phải làm thế nào ???

• Thread starter chungnt
  • Ngày gửi
Chào các bác,

Gà mái mình bắt đầu đẻ, có nhốt lồng mỗi lồng 10 mái và 2 trống ( chia 2 lồng ). Gần đây có hiện tượng mổ trứng, không biết khẩu phần thức ăn thiếu đạm hay canxi, mong các bác chia sẻ cách giúp gà đỡ mổ trứng.

Cám ơn nhìu ah.

Có con gà thiếu ăn đến chết cũng không mổ trứng.
Có con gà thừa ăn mọi chất nhưng khoái mổ trứng.

Nếu đó là con gà quý giá, thì rình nó đẻ trứng,
thì cất ngay trứng đi, cho vào máy ấp. Nếu là con
gà rẻ, thì thịt nó đi cho nhàn.

Gà thì khô bao giờ mổ trứng cả vấn đề là đầu thiên là trùng nó bị vỡ nó ăn thấy khoái và quả này vỡ thì sẽ dính vào quả khác nó mổ vào nơi dính và làm vỡ trứng rồi chén luân chén song nó cung nghiền luân . Rồi từ lần sau nó đẻ ra nó sẽ ăn luân . Dể chữa đc tật này bác dun nồi nước sôi dùng dao cắt tiết rồi thả vào . Là song

Chào các bác,

Gà mái mình bắt đầu đẻ, có nhốt lồng mỗi lồng 10 mái và 2 trống ( chia 2 lồng ). Gần đây có hiện tượng mổ trứng, không biết khẩu phần thức ăn thiếu đạm hay canxi, mong các bác chia sẻ cách giúp gà đỡ mổ trứng.

Cám ơn nhìu ah.
Gà chỉ ăn trứng không có trống thôi, nó ăn để bổ sung lại dinh dưỡng mà
nếu nuôi nhốt để lấy trứng, bạn thiết kế sàn để gà đẻ xong, trứng lăn ra ngoài và thu lượm

Chào các bác,

Cám ơn nhìu ah.
1. Chuồng nuôi của bạn có ổ đẻ tách riêng kín đáo có lối vào/ra từ chuồng chính ?
2. Chịu khó nhặt lại vỏ trứng - cắt nhỏ vừa ăn - để cùng thức ăn - qua hàng bánh mì trứng ăn sáng - đặt cái xô ở đó nói họ ném vỏ trứng vào đó mình xin về - Tớ nuôi - 1 con ăn hai vỏ /ngày - Khoái lắm. Cấp đủ nhu cầu Ca cho nó vì mình nuôi nhốt, gà không bới tìm đc từ tự nhiên nên cơ địa thiếu chất - bản năng tự nhiên hoàn toàn.
Thử xem - không dám chắc 100%.
chúc OK

1. Chuồng nuôi của bạn có ổ đẻ tách riêng kín đáo có lối vào/ra từ chuồng chính ?
2. Chịu khó nhặt lại vỏ trứng - cắt nhỏ vừa ăn - để cùng thức ăn - qua hàng bánh mì trứng ăn sáng - đặt cái xô ở đó nói họ ném vỏ trứng vào đó mình xin về - Tớ nuôi - 1 con ăn hai vỏ /ngày - Khoái lắm. Cấp đủ nhu cầu Ca cho nó vì mình nuôi nhốt, gà không bới tìm đc từ tự nhiên nên cơ địa thiếu chất - bản năng tự nhiên hoàn toàn.
Thử xem - không dám chắc 100%.
chúc OK

OK, thanks bạn. Cũng thử xin vỏ trứng về xag nhỏ cùng tôm, cá trộn vào thức ăn xem thế nào. Mình cũng làm lồng, có sàn nghiêng trứng lăn ra ngoài rùi, thỉnh thoảng có quả kẹt lại ko lăn được, nhưng cũng có quả mổ quả ko, khả năng lớn là bị thiếu canxi thật.

Back