gà rừng thuần chủng bắt từ rừng và cách thuần để sinh sản

thời gian gần đây tôi không rao bán gà rừng vừa bắt từ rừng về nữa với giá 450 cặp..khi tôi bán 1 số khách hàng nói chăm sóc cũng cực lắm nên tôi mới quyết định thuần nuôi thử để sinh sản luôn.đúng là rất khó,phải mất 4 tháng gà mái mới cho trứng đầu tiên.kết quả tôi bước đầu thành công...ra tết tôi sẽ cung cấp 1 lượng lớn gà đã qua gây thuần...xin chia sẽ với các bạn 1 vài khâu theo ý kiến và kinh nghiệm thực tế nuôi của mình.
-làm chuồng trại:dùng lưới b40 vây quanh hay tận dụng chuồng heo,đổ 1 lớp cát tạo không gian tự nhiên cho gà bới thức ăn..bên trên dùng lưới trồng lan dày 2 lớp cho gà nhảy khỏi lát đầu và bao kín chỉ chừa 1 mặt trống dùng lưới nhỏ mịn để quan sát.bên trong thắp 1 bóng điện tối bật lên vì gà về chiều chúng sẽ nhảy tung chuồng rất mạnh và trông điện cho nó ăn về đêm.như thế việc thuần sẽ rút ngắn thời gian.
-cho ăn:bỏ 1 gà tre hay gà gì cũng được để gà rừng mau dạn(lưu ý:dùng gà nhỏ hay vừa thôi...lớn sẽ ăn hết thức ăn gà rừng)....ngaòi các thức ăn như lúa,gạo,rau thì phải cho ăn thêm sâu qui,cào cào,dế để cung cấp khoáng chất chó gà(đây là yếu tố vô cùng cần thiết).nếu không bạn thuần có 3 tháng gà vẫn chết như thường vì thiếu "chất rừng".có thể trộn chung lúa-sâu-cám gạo-cám con có...sau khi gà ổn định thì tăng lượng cám thực phẩm lên-gà tất ăn thế là ok.
-sinh sản:khi nuôi thì gà mái rừng ghép với gà trống tơ(chưa biết gáy:gà tre hay gà ri đều được) và ngược lại.nuôi 1 thời gian khi gà rừng ăn cám được thì cho gà trống và mái rừng nhốt chung,tách gà tre hay gà ri ra ngoài-nếu không sẽ lai giống tạp...không gian nuôi phải an toàn,ít mèo...khi gà đẻ ma nó nhát thì nó sẽ ngưng đẻ(gà càng nhỏ thì thời gian thuần và sinh sản càng nhanh).
..nó chỉ đơn giản thế thôi nhưng nói chung là cũng khá cực ,phải chăm sóc kỹ...vì thế thuần được 1 con gà rừng là rất quý....
xin chia sẽ cùng anh em.
bạn nào ung hộ thì qua têt alo mình.

Last edited:
luu so dt phát

Tôi cần mua gà rừng( trống mái) bẫy từ rừng số lượng lớn, ai có thì pm nha, ở Dĩ An, Bình Dương.

sdt 01225.282.344

gọi ko dc thì để lại tin nhắn, tôi sẽ trả lời

Đọc xong cái Topic này em thấy buồn cười quá! topic này chẳng qua là để chủ top dùng để bán gà thì đúng hơn.
Chủ Top thì chia sẻ củng có cái đúng và cái sai,
đúng là: cách làm chuồng, cách cho ăn, gà càng nhỏ càng dể thuần.
sai là: gà mái 4 tháng bắt đầu rớt trứng ( quá tào lao), 4 năm thì còn nghe được.
Bên cạnh đó có 1 số bạn củng lợi dụng topic này vào comment QC là chủ yếu, như cái hình cặp gà này

con mái thì thấy còn tạm được, còn con trống thì ai bảo là gà rực rặc? con này mà rặc cái nổi gì....

Mình nói ở đây ko phải là làm gây hấn, tranh cải gì... chẳng qua giúp những người có đam mê gà rừng muốn bắt đầu nuôi, tránh mua phải gà ko ưng ý, giá cả cao ngất ngưỡng.

Gà rừng ở chổ em khá nhiều, tuy rất nhiều người đánh bắt nhưng vẫn còn kha khá...vì ko phải con nào củng dể dính bẫy đâu. Nó rất khôn.
Thường thì bắt đầu tháng 2 Âm lịch tụi em đi bẫy, lâu lâu mới dính được con gà mái, thường thì toàn dính gà trống. Tụi bạn em bẫy về bán 1 con 200k để thịt nhậu thôi, chứ nuôi thì củng được nhưng rất khó thuần, nó sống cho là may lắm rồi. Có ông ở gần nhà em nuôi 1 con gà trống, gần 3 năm nó mới bắt đầu gáy, còn đạp mái thì hầu như ko có. Còn gà mái em đảm bảo mọi người nuôi để đẻ là càng khó hơn.
Trước em tham gia hội nuôi gà kiễng daklak, có 1 anh nuôi hơn 100 con gà trống rừng( vì ảnh chuyên đi bẫy gà). Nhưng toàn gà trống, ổng chia sẻ gà này chỉ nuôi để ngắm thôi, chứ hiếm khi gáy lắm chứ đừng nói chuyện đạp mái.

Hiện nay gà thuần thường là do lấy trứng hoặc bắt được gà con trong rừng về mới có thể nuôi lên, gáy và đạp mái. CHứ gà trưỡng thành bẫy về thì hơi bị khó nhé!

Đọc xong cái Topic này em thấy buồn cười quá! topic này chẳng qua là để chủ top dùng để bán gà thì đúng hơn.
sai là: gà mái 4 tháng bắt đầu rớt trứng ( quá tào lao), 4 năm thì còn nghe được.
Bên cạnh đó có 1 số bạn củng lợi dụng topic này vào comment QC là chủ yếu, như cái hình cặp gà này

con mái thì thấy còn tạm được, còn con trống thì ai bảo là gà rực rặc? con này mà rặc cái nổi gì....

Mình nói ở đây ko phải là làm gây hấn, tranh cải gì... chẳng qua giúp những người có đam mê gà rừng muốn bắt đầu nuôi, tránh mua phải gà ko ưng ý, giá cả cao ngất ngưỡng.

Gà rừng ở chổ em khá nhiều, tuy rất nhiều người đánh bắt nhưng vẫn còn kha khá...vì ko phải con nào củng dể dính bẫy đâu. Nó rất khôn.
Thường thì bắt đầu tháng 2 Âm lịch tụi em đi bẫy, lâu lâu mới dính được con gà mái, thường thì toàn dính gà trống. Tụi bạn em bẫy về bán 1 con 200k để thịt nhậu thôi, chứ nuôi thì củng được nhưng rất khó thuần, nó sống cho là may lắm rồi. Có ông ở gần nhà em nuôi 1 con gà trống, gần 3 năm nó mới bắt đầu gáy, còn đạp mái thì hầu như ko có. Còn gà mái em đảm bảo mọi người nuôi để đẻ là càng khó hơn.
Trước em tham gia hội nuôi gà kiễng daklak, có 1 anh nuôi hơn 100 con gà trống rừng( vì ảnh chuyên đi bẫy gà). Nhưng toàn gà trống, ổng chia sẻ gà này chỉ nuôi để ngắm thôi, chứ hiếm khi gáy lắm chứ đừng nói chuyện đạp mái.

Hiện nay gà thuần thường là do lấy trứng hoặc bắt được gà con trong rừng về mới có thể nuôi lên, gáy và đạp mái. CHứ gà trưỡng thành bẫy về thì hơi bị khó nhé!

bạn hoangha nói chuẩn nè. Gà rừng mà thuần trong 4 tháng là không tin rồi. Đã vậy đây là lần nuôi thử nữa chứ.

Vì em củng thường đi bẫy gà, củng đả nuôi qua gà rặc, gà lai có cả...bẫy được con nào đẹp thịt tiếc mới nuôi thôi, còn mấy con gà và xấu thì thịt nhậu hết, chứ bán có 200k/con.
bạn hoangha nói chuẩn nè. Gà rừng mà thuần trong 4 tháng là không tin rồi. Đã vậy đây là lần nuôi thử nữa chứ.

Vậy thì nuôi gà rừng rặc làm gì cho tốn công: nhát, không sinh sản, thịt dai như đỉa và xấu hơn nhiều so với Tân Châu và Phoenix! Bảo sao không thấy mấy người nuôi gà rừng rặc chỉ thấy gà Tân Châu và phoenix là nhiều người nuôi.
200k/con được có 1kg thà mua con gà ri nuôi thả còn ngon hơn nhiều.
Tết mua số lượng nhiều làm thịt, khách thích ăn thử vì lạ...

Last edited:
Thịt gà rừng rất ngon, ngọt và dai, thịt rất nhiều hơn thịt gà ri, rất giống thịt chim.
Vậy thì nuôi gà rừng rặc làm gì cho tốn công: nhát, không sinh sản, thịt dai như đỉa và xấu hơn nhiều so với Tân Châu và Phoenix! Bảo sao không thấy mấy người nuôi gà rừng rặc chỉ thấy gà Tân Châu và phoenix là nhiều người nuôi.
200k/con được có 1kg thà mua con gà ri nuôi thả còn ngon hơn nhiều.
Tết mua số lượng nhiều làm thịt, khách thích ăn thử vì lạ...

Thật quý hiếm. Lần trước do thiếu hiểu biết nên mua phải hàng giả nay qua diễn đàn tôi có thêm kênh tìm hiểu nguyên nhân

noi the la ban chưa nuôi cũng như chưa trực tiếp thuần gà rồi.đúng là bạn nói đúng " gà rừng khó thuần" nhưng bạn phải biết cách và chọn thời điểm.bạn mà nuôi 2 con trống mai` thì lâu gáy,lâu đẻ là đúng rồi.gà cáng nhỏ càng dễ thuần.lấy con gà trống này để làm nến cho con gà trống kia m,au sung hơn.nó sung rồi thì tách ra cho con kia lên làm chủ chuồng.như thế bạn sẽ co 1ga thuấn nhanh nhất và gà mau đẻ nhất.....khi mau gà điều quan trong nhất là bạn mua gà bắt được ở đâu.gà rừng nhưng sâu trong rừng càng khó nuôi.nhất là trong các động cát ít nước......gà rừng có con không cần phải 4 tháng đâu,chỉ cần 2 tháng có thể gáy và đạp mái bình thường rôi nhưng co con nuôi nửa năm chưa gáy......nên gà gáy hay đẻ co nhiều yếu tố lắm.nói phiến diện thì cải vả tùm lum.
-bạn nói con gà trống trên không phải là gà rặc.vậy bạn nói nó không phải gà rặc ở điểm nào?đích thân mình mua gà tơ của thợ rừng nuôi lên đấy.....gà rừng thon ,gọn,chân cao hay trạng to nhỏ là tùy theo vùng.chổ mình cách nhau 30 km thôi mà còn có 2 loại gà khác nhau về hình dáng và màu sắc:gà đất động cát thon ,gọn,xẫm màu...gà bìa rừng lớn,màu sắc tươi......

bả nhốt cùng gà nhà một thời gian là nó lành tính ngay ấy mà, trống thì nhốt với mái còn mái thì nhốt với trống hoặc mái tùy !

bác này nói chuẩn nè. e cũng đã từng thử thuần gà rừng---->chỉ toàn chết------>tốn tiền

minh cung dang nuoi 5 em nhat trung ve ap,nay thay cung dang thich nghi voi moi truong roi

Back