• Gà ta 6 tháng chưa đẻ, hỏi nguyên nhân???

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 12/6/14

1. Binh An Nhà nông nghiệp dư

Chào a/e !

Mình có vấn đề này mong được anh em diễn đàn tư vấn giúp. Hiện tại mình có nuôi 70 gà mái, chọn để lại nuôi đẻ từ đợt gà thịt, giống gà ta Minh Dư. Đến nay đã 6 tháng mà chưa thấy con nào đẻ, gà mập bình thường, khoảng 1,6kg/con, nhìn đã ra gà mái ngon lành. Mình cho ăn cám gạo + bã bia + trộn với cám vịt đẻ, không cho ăn bắp vì nghe a/e nói ăn bắp nhiều gà tích mỡ không đẻ. Mình nhờ a/e nào có kinh nghiệm nuôi gà đẻ chỉ giáo giúp: liệu gà ăn bã bia có ảnh hưởng đến vấn đề đẻ trứng không? Gà ta 6 tháng mà chưa đẻ thì có bình thường hay không? Nên cho ăn + thuốc gì để kích thích nhanh đẻ.

Cảm ơn anh/em nhiều !

Đang tải...
    2. truonghack

truonghack Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      đi kiếp vốn
      mấy con pác để có con nào đỏ mặt chưa? có trống đạp không? mà gà ko trống cũng đẻ mà, dấu hiệu là mặt nó đỏ và bắt đầu kêu ổ, gà nồi mình nuôi cũng gần 6 tháng rồi, mặt mới đỏ chưa đẻ, nhưng gà chạ gà lông thì đã để từ tháng thứ 5, trứng gà so mình húp hết nghe người lớn bảo bổ phải biết, pác thử cho ăn thêm bột vỏ xò, ốc xem sao, mình toàn ném vỏ ốc đạp nát thành đống cho tụi nó vào bư tự mổ ăn.

3. tranvanlocninhbinhphuoc

tranvanlocninhbinhphuoc Nhanong.Com VIP

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      they đổi thức ăn lại đi em.tập dần sang cho gà ăn lúa.là tốt nhất.bỏ hẳn bã bia và cám gạo nhé. cám gạo chỉ thích hợp cho gà vổ béo em dùng nhiều cho gà hậu bị gà...chậm đẽ là đúng rồi.hầu hết các giống gà có tuổi thành thục từ 5-6 tháng .anh em mình nuôi gà ta thời gian đẽ có thể sẽ khác nhau.lí do cách nuôi cách cho ăn khác nhau.rất nhiều anh em mình cho gà ăn mập quá chậm đẻ hoặc không đẻ.nuôi gà đẻ quan trọng nhất là giai đoạn nuôi hậu bị. (từ tháng thứ 3 đến rớt quả trứng đầu tiên) thông thường các giống gà ta chúng tôi nuôi 5 tháng kêu ổ rớt trứng vào 5 tháng rưởi đến 6 tháng.

Kinh tế ổn địnhanhhuynh thích bài này.
    4. kinhkha79

kinhkha79 chuyên mua bán gà đá ,đủ loại

Nghề nghiệp:
      mua bán gà đá
      có thể thêm vài con trống để kích gà nhanh đẻ hơn

5. Binh An

Binh An Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Hjhj, cảm ơn a/e nhiều,

Chắc em cho ăn bã bia + cám gạo nó mập nên châm đẻ oh, để em chuyển qua lúa xem sao.

Gà em kêu ổ rồi, có một vài con mặt đỏ tươi rồi nhưng vẫn chưa thấy đẻ. Tính đến nay là đúng 6 tháng

6. ngoctuan128

ngoctuan128 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      bác vân nói đúng đó bạn tập gà ăn lúa đi.

7. vunam

vunam học làm người

Nghề nghiệp:
      nogn dan
      gà tuần thứ 18 là lác đác rơi trứng rùi đấy bác, bác xem lại khâu cho ăn đi

8. nongdan49

nongdan49 Nhà nông nghiệp dư

"gà lâu đẻ có lẽ vì nhiều lí do : vì con giống không tốt;vì điều kiện môi trường sống không thích hợp ;vì thời kì sinh đẻ chưa đến hoặc con trống không tốt. bạn nên cho gà các thức ăn đối với gà lấy trứng như cám trộn với chuối và ít bột vì không nên cho gà ăn bột nhiều ,chỉ cho gà ăn một ít bột để năng xuất sản phẩm được đảm bảo nếu cho gà ăn quá nhiều bột kinh phí đầu vào sẽ cao mà năng xuất trứng vẫn thế có khi lại giảm,gà cho ăn nhiều bột sẽ trở thành gà công nghiệp mất."

9. Viavet

Viavet Gữ Chọn Niềm Tin Cho Ngươi Chăn Nuôi

1. Chào bạn .Gà giảm đẻ do nhiều nguyên nhân gây nên , các bạn cũng đã nói qua ùi mình không nói nhiều về vấn đề này nữa . Trong giai đoạn này bạn có thể sử dụng thêm các sản phẩm kích trứng như , TeTa Trứng , Super EGG ... để bổ sung các khoáng thiết yếu mà trong thực phẩm bạn cung cấp chưa có nhằm nâng cao tỷ lệ đẻ , chất lượng trứng , và quan trọng nhất là kéo dài thời gian cho trứng .

10. Kinh tế ổn định

Kinh tế ổn định Nhà nông nghiệp dư

Gà bạn đẻ lúc máy tháng, bạn có thay đổi thức ăn, thuốv gì ko

11. vinhtdq1988

vinhtdq1988 Nhà nông tập sự

Gà em 7 tháng mới đẻ, em toàn cho ăn lúa với rau, đồ ăn trái cây gì thừa cũng cho nó ăn tuốt.

Kinh tế ổn định thích bài này.