gà ta thả vườn lấy trứng đẻ quá ít.

• Thread starter Trương Đăng Anh Khoa
  • Ngày gửi
Các bác ơi,cho e vài ý kiến và kinh nghiệm nha.e nuôi đc 40 gà mái và 8 gà trống (gà ta,gà kiến). Nhưng mỗi ngày nó đẻ chỉ đc 8 tới 13 trứng ak,có ngày đc 6 7 trứng thôi.e thấy quá ít.ko biết làm cách nào để gà đẻ đc nhiều ko các bác. E thường cho gà ăn lúa và gạo,vài ngày e lại cho ăn rau và cơm. Thời gian gần đây e thấy nó ít ăn lúa và gạo còn cơm thì nó xơi hết.ko biết phải chúng no ngán lúa và gạo ko nữa. Bác nào có công thức thức ăn cho e với. e mới tập nuôi gà nên chưa có kinh nghiệm gì đáng kể.mong các bác cho ý kiến và giúp đở e với. Nhiều lúc thấy nó đẻ ít quá thấy chán lắm các bác nà.mong các bác giúp đở cho. Cảm ơn các bác nhiều!!!

Các bác ơi,cho e vài ý kiến và kinh nghiệm nha.e nuôi đc 40 gà mái và 8 gà trống (gà ta,gà kiến). Nhưng mỗi ngày nó đẻ chỉ đc 8 tới 13 trứng ak,có ngày đc 6 7 trứng thôi.e thấy quá ít.ko biết làm cách nào để gà đẻ đc nhiều ko các bác. E thường cho gà ăn lúa và gạo,vài ngày e lại cho ăn rau và cơm. Thời gian gần đây e thấy nó ít ăn lúa và gạo còn cơm thì nó xơi hết.ko biết phải chúng no ngán lúa và gạo ko nữa. Bác nào có công thức thức ăn cho e với. e mới tập nuôi gà nên chưa có kinh nghiệm gì đáng kể.mong các bác cho ý kiến và giúp đở e với. Nhiều lúc thấy nó đẻ ít quá thấy chán lắm các bác nà.mong các bác giúp đở cho. Cảm ơn các bác nhiều!!!
có 3 nguyên nhân làm đàn gà ta của em đẽ không năng suất . 1- giống 2-chế độ dinh dưởn . 3- mất độ chăn thả.
về giống em nên chọn những con đít xệ khoảng cách giữa hai chân rộng mào đỏ . không đẽ cách nhật....về chế độ dinh dưởn gà đẻ mà em cho ăn cơm thì....thôi rồi diểm ơi...không đủ chất đâu em nếu em trộn thêm cám vào cơm thì lại càng ít đẻ vì gà sẽ bị béo phì.lúa là khẩu phần chính cho gà ta thả vườn thỉnh thoảng em bổ sung rau xanh trộn với cám công nghiệp ( loại dùng cho gà đẻ )
về mật độ chăng thả yếu tố này cực kì quan trọng với gà ta . nếu diện tích rộng nhiều cây cỏ thì ok . nếu hẹp em nên chọn tỉa đàng gà mình cho thật hợp lí năng suất sẽ tăng ngay . tôi chỉ có 20 con gà đẽ mổi ngày nhặt từ 8-14 trứng đấy

Cậu nên mua thực phẩm bổ sung dành cho gà đẻ ăn thêm, khẩu phần ăn chú ý dành cho gà đẻ : sáng : thức ăn giàu đạm, chiều tối: thức ăn giàu canxi(vì canxi rất cần vào buổi tối để tạo vỏ trứng) ngoài ra cậu bổ sung thêm rau xanh và lúa mầm và chia nhiều cử ăn ra cho gà, còn về chiếu sáng thì trung bình khoảng 16-18h/ngày, theo mình thì cậu bật đèn 4-6h sang, xong thả vườn, đến tối bật đèn 18h-20h hàng ngày là được, mình củng nuôi gà đẻ cách này cải thiện đáng kể lắm bạn ah!

Gà ta đẻ trứng chứ đâu phải gà Ai cập hay D300 đẻ trứng mà bác đòi nhiều. Nó đẻ theo hàng tháng mà, 1 lứa trứng nó tầm 10 15 trứng thôi nó lại nghỉ, chứ đâu có quất phà phà như mấy dòng gà siêu trứng. Gà siêu trứng 1 tháng 28 29 trứng, còn gà ta thì 1 tháng 10 trứng là dc rồi.

Vấn đè dinh dưỡng thì a nên bổ sung thật nhiều canxi vào, nếu có thì a tìm cái vỏ sò, võ ốc, đập nát nát rồi vứt đống đống ra vườn, gà tự mổ ăn mà ko cần tốn tiền. Đủ canxi nó mới đẻ đủ sức nó. Thứ 2 là phải có ăn chút mồi dể bỏ sung protein như sâu, giun, châu chấu, dế...... cái này ngoài vườn có, nhưng nếu mật độ dày, ko đủ thì phải bổ sung thêm

Ngoài vườn có cỏ cây, rau rác ko cần bổ sung rau xanh gì đâu. Lúa cho ăn ủ mầm cho ăn gà đẻ tốt hơn. Ko cho ăn bắp, và giảm lượng cám công nghiệp để tránh gà mập quá bị nâng buồn trứng là nín đẻ. Cơm thừa tận dụng cũng là 1 loại thức ăn gà rất ưa thích, cho ăn phối trộn.

Gà đẻ cần mức độ chiếu sáng ít nhất 12h/ngày. Nếu dc thì bạn cho nó đến 16h hay 20h luôn thì tốt.

Tất cả thức ăn trên, chia đều các cử, gà trong tgian đẻ nó ăn 4,5 cử/ ngày, nhưng ăn nhìu cử sẽ dễ bị mập, nên chia nhỏ cử ăn ra, mình sẽ cực hơn. Nhưng ăn cử nhỏ, nó đói hoài, là nó sẽ đòi ăn miết, sẽ ko kén ăn, nếu cho ăn cử lớn, nó ít ăn, ít đẻ.

Gà ta đẻ trứng chứ đâu phải gà Ai cập hay D300 đẻ trứng mà bác đòi nhiều. Nó đẻ theo hàng tháng mà, 1 lứa trứng nó tầm 10 15 trứng thôi nó lại nghỉ, chứ đâu có quất phà phà như mấy dòng gà siêu trứng. Gà siêu trứng 1 tháng 28 29 trứng, còn gà ta thì 1 tháng 10 trứng là dc rồi.

Vấn đè dinh dưỡng thì a nên bổ sung thật nhiều canxi vào, nếu có thì a tìm cái vỏ sò, võ ốc, đập nát nát rồi vứt đống đống ra vườn, gà tự mổ ăn mà ko cần tốn tiền. Đủ canxi nó mới đẻ đủ sức nó. Thứ 2 là phải có ăn chút mồi dể bỏ sung protein như sâu, giun, châu chấu, dế...... cái này ngoài vườn có, nhưng nếu mật độ dày, ko đủ thì phải bổ sung thêm

Ngoài vườn có cỏ cây, rau rác ko cần bổ sung rau xanh gì đâu. Lúa cho ăn ủ mầm cho ăn gà đẻ tốt hơn. Ko cho ăn bắp, và giảm lượng cám công nghiệp để tránh gà mập quá bị nâng buồn trứng là nín đẻ. Cơm thừa tận dụng cũng là 1 loại thức ăn gà rất ưa thích, cho ăn phối trộn.

Gà đẻ cần mức độ chiếu sáng ít nhất 12h/ngày. Nếu dc thì bạn cho nó đến 16h hay 20h luôn thì tốt.

Tất cả thức ăn trên, chia đều các cử, gà trong tgian đẻ nó ăn 4,5 cử/ ngày, nhưng ăn nhìu cử sẽ dễ bị mập, nên chia nhỏ cử ăn ra, mình sẽ cực hơn. Nhưng ăn cử nhỏ, nó đói hoài, là nó sẽ đòi ăn miết, sẽ ko kén ăn, nếu cho ăn cử lớn, nó ít ăn, ít đẻ.
chú nói nghe dể qua cỏ còn không có huống chi là sâu giun, châu chau, dế... xin lối bạn là mình đang nuôi giống 100 em mái nòi lai thả vườn, dó giai đoạn sinh sản nen mình bỏ sung nhu vậy, nòi lai đẻ tầm 15-18 trứng là quá ok rùi, hiên tại giá gà thịt nòi lai cho mình gia khá ngon trống 100k-110k, mái 115-120k, con giống không đủ cung day ne!

một tháng mà để đẻ 10 trứng mà dc, nuôi như chú chắc như tui là nghèo rùi, hiên giá ở tuôi giao dong 170-180k/10con bán còn không có, ngon như tôm tươi!

ăn lúa mầm anh bao chú đấy, nó mập mới lạ!

Cảm ơn tất cả các bác! Mong mọi người giúp đở thêm cho e!!!

chú nói nghe dể qua cỏ còn không có huống chi là sâu giun, châu chau, dế... xin lối bạn là mình đang nuôi giống 100 em mái nòi lai thả vườn, dó giai đoạn sinh sản nen mình bỏ sung nhu vậy, nòi lai đẻ tầm 15-18 trứng là quá ok rùi, hiên tại giá gà thịt nòi lai cho mình gia khá ngon trống 100k-110k, mái 115-120k, con giống không đủ cung day ne!

một tháng mà để đẻ 10 trứng mà dc, nuôi như chú chắc như tui là nghèo rùi, hiên giá ở tuôi giao dong 170-180k/10con bán còn không có, ngon như tôm tươi!

ăn lúa mầm anh bao chú đấy, nó mập mới lạ!

Chả biết a muốn nói cái gì. Tôi góp ý a chủ topic chứ đâu có nói a đâu!!!

Vườn nhà a ko có cỏ là tại nhà a ko có, chứ a nghĩ ai cũng ko có cỏ sao, khi vườn người ta có cỏ thì sao lại ko có sâu, giun dế. Sâu giun dế ko có thì nuôi, ko thì mua, làm ăn mà ngồi đấy nói ko có, ko có ko làm à. Vườn nhà a ko có mấy thứ đấy mà thả vườn nó đẻ dc 18 trứng/tháng à, hay thế, thế nó ăn bằng cái gì????

"1 lứa trứng nó tầm 10 15 trứng thôi nó lại nghỉ"

A đọc cho kỹ rồi hãy nói, tôi nói là trong khoảng này, ai thích thì cứ nâng lên, tôi đi theo chất lượng, gà mái chỉ đẻ trong khoảng nào thôi, a thích ép thì tùy ý a thôi. A nuôi 100 con gà giống, nên ko đủ con giống bán là đúng rồi, 1 tháng ra có 1, 2k thì sao đủ, phải chi a nói a nuôi 100 nghìn con mái mẹ mà ko đủ bán con giống thì nghe còn hay ho chút ^^ chứ 100 thì....... nó có đẻ 30 trứng/tháng thì cũng ko đủ để bán ^^

Còn cái vụ lúa mầm, ko biết ý anh muốn nói là gì, tôi đâu có nói ăn lúa mầm thì mập đâu mà a phản bác!!!

:d không phản bác mà chú nói hơi bị kém thực tế thôi, sao cũng dc mỏi ae một y kiến thôi ah, Ae nào thấy dc thì áp dụng thôi!

TỰ dưng kém thực tế, chỗ nào a có thể chỉ ra ^^ Có thể a thiếu thực tế hơn đấy

Tôi cũng đang có ý tưởng nuôi gà thả vườn lấy trứng đây. Thấy các bác bạn luận sôi nổi quá. Cái này có thể hỏi bác Nguyễn Lân Dũng là ok.

Ôi nghe các bác phần em chẵng hóng được chuyện gì. Tóm lạ nuôi gà lai chọi đẻ trứng thì tỉ lệ đẻ bao nhiêu là hợp lý? Thứ hai những điều cấm kị khi nuôi gà hướng trứng. Thứ 3 mẹo hay để kích thích gà đẻ năng suất hơn. Không nói chung chung. Giải pháp nên dễ áp dụng. Chúc anh chị em bình an hạnh phúc

Back