Gà ta thả vườn

• Thread starter hoangha49
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà!
E dự định ra tết sẻ mở rộng trang trại! (Hiện nay em đang nuôi bồ câu). Song song với các vật nuôi khác thì con vật chủ đạo là gà thả vườn, nhưng em có 1 số thắc mắc muốn hỏi thêm mong các tiền bối chỉ giúp.
- Em muốn nuôi gà ta ( giống gà mà bà con mình nuôi từ xưa giờ) vì lý do sau:
+ thịt ngon
+ Dể nuôi
+ đầu ra dể
+Mồng cờ, chân vàng, thịt vàng ( vì người ta đám giổ gì củng chọn loại gà này, Địa phương em nhu cầu gà này vẩn rất ồn định).
Nhưng em có thắc mắc là liệu mình có thể chọn giống từ các gia đình nuôi nhỏ lẻ ko? ở đây em định mua gà mái tơ và trống tơ về nuôi xong cho nó để ra rồi lấy trứng đó ấp -> và lấy gà con đó nuôi lên. Dự là e nuôi khoảng 20-40 mẹ đẻ, sau đó tăng dần.
- thắc mắc thứ 2 là: nếu em mua gà từ các hộ đó về để đảm bảo sạch bệnh và gà khỏe mạnh thì em nên chủng ngừa những loại Vacin gì( vì giai đoạn này gà đả lớn).
- Liệu dự định của em như vậy có khả thi ko? Xin các tiền bối chỉ giáo?

--------

Giá gà này ở địa phương em thường giao động từ 80-110k/kg.

Last edited by a moderator:
Khánh Hòa cũng có mình em, nhiều khi muốn có anh em nà gần gần lâu lâu cafe cho đỡ buồn đời nông dân mà hỏng có ai luôn.

nếu xác định nuôi lâu dài thì bạn nên mua gà ở nhưng trại gà có uy tín thì hơn.như thế laf bảo đảm đc giong mình chọn tốt va kiểm soát dc dịch bênh tốt hơn.

Khánh Hòa cũng có mình em, nhiều khi muốn có anh em nà gần gần lâu lâu cafe cho đỡ buồn đời nông dân mà hỏng có ai luôn.
tôi cũng khánh hòa nè, mà tệ là tôi mới nuôi đang cố gắng học hỏi, chẳng biết gì, sẵn tiện hỏi lun bạn biết chỗ nào bán Giun quế ở Khánh Hòa mình không, mình chỉ biết ở Ninh Hòa mà xa quá ko tiện đi lại

tôi cũng khánh hòa nè, mà tệ là tôi mới nuôi đang cố gắng học hỏi, chẳng biết gì, sẵn tiện hỏi lun bạn biết chỗ nào bán Giun quế ở Khánh Hòa mình không, mình chỉ biết ở Ninh Hòa mà xa quá ko tiện đi lại
Anh Hồ Văn Tây xã Diên Xuân, Diên Khánh, Khánh Hòa từ Cam Lâm lên cũng gần, bạn thử lên đó hỏi xem, anh ta có nuôi giun đấy.

Mua tùm lum thế nguy cơ mắc bệnh cao lắm đó nha. Tốt hơn mua đồng loạt tại 1 trung tâm con giốn uy tín đi bạn. Con giống ở đó được ng ta tiêm văc xin sẵn rồi. Vì cùng loạt nên con giống sẽ phát triển đồng đều và dễ chăm sóc hơn

mình củng muốn như vậy. Không biết giống gà ta ở các cở sỏ con giống thịt và đặc điểm ngoại hình giống con gà ta truyền thống ko nhỉ?
Mua tùm lum thế nguy cơ mắc bệnh cao lắm đó nha. Tốt hơn mua đồng loạt tại 1 trung tâm con giốn uy tín đi bạn. Con giống ở đó được ng ta tiêm văc xin sẵn rồi. Vì cùng loạt nên con giống sẽ phát triển đồng đều và dễ chăm sóc hơn

stakeboi gionggadaklak khi nào rảnh cà phê hen!

Back