Gà ta và Gà ta lai Nòi, nên nuôi loại nào ?

Chào các Anh/Chị trong diễn đàn !

E đã nuôi gà ta, nhưng trong diễn đàn e thấy có nhiều người nuôi gà ta lai nòi.
không biết giống gà này có đặc điểm gì tốt hơn gà ta không nhỉ ?
Xin các anh chị chỉ giáo giúp.

gà ta lai nòi theo em biết là nó nặng cân và nhanh tăng trọng hơn gà ta thuần chủng của mình, ăn cũng nhiều hơn

bác ở quận 2 có bán gà ta con ko ?

Chào bạn!
Tigon nghĩ gà ta hay gà lai nòi đều tốt cả!
Mục đích của việc lai giữa con gà ta với con gà nòi nhằm khắc phục nhược điểm của con gà nòi là gà mái nhỏ con và tỷ lệ đồng đều không cao, thời gian nuôi lâu. Song vẫn giữ lại được ưu điểm là chất lượng thịt dai - ngon.
Tuy nhiên, thị hiếu của mỗi khu vực là khác nhau. Bạn không nên làm theo hoàn toàn điều mà bạn nghe hoặc thấy. Đơn giản, bạn quan sát xem thị trường truyền thống của mình chuộng loại nào nhất và tất nhiên loại đó phải mang lại hiệu quả kinh tế cho bạn.
Hình như bạn đang ở Tp HCM? Tigon nghĩ, thị trường đó loại nào cũng bán được, bạn chỉ xét về hiệu quả thôi. Thân!

Cám ơn những đóng góp của bạn Tigon .
Mình thì làm việc ở TPHCM nhưng gà được nuôi ở Bình Dương.

Chao ban Tigon;
Minh cungd ang lam viec o TpHCM, cungd ang du dinh nuoi ga o Binh duong nhung chua biet co kinh nghiem the nao:
- thue nguoi cham soc;
- Xay dung chuong trai;
- Mua va chon con giong
- Cham soc ga
- Tim nơi bán ( bán sỉ)
Ban co kinh ngiem co the chia se duoc khong? Phone minh : 0979893968 Cam on ban.

Chào NAMHUNG ! "Nuôi gà không khó" đó là câu nói qúa quen thuộc rồi bạn à!
Về kỹ thuật, bạn có thể dễ dàng tìm thấy ngay trên diễn đàn này.
Tigon cập nhật vài điều mà có lẽ có ích cho bạn thôi nhé!
- Ngoài yếu tố kỹ thuật, thì quản lí cũng đặc biệt qua trọng.
- Về chuồng trại - theo kinh nghiệm riêng của Tigon và bà con dưới này thì không nhất thiết phải làm chuồng trại kiên cố. Bởi vì trên một mảnh đất và chuồng trại mới, bao giờ cũng năng suất hơn (Do ít bệnh tật)
- Về đầu ra: Gà thịt có thị trường ở khắp mọi nơi, đặc biệt khu vực BD, ĐN tiêu thụ rất mạnh do dân số đông và là vùng tiếp giáp với Tp HCM.
Nếu thấy đam mê nuôi gà thả vườn, bạn cứ tiến hành vì Tigon đó giờ chưa thấy ai nuôi trại gà trên 1.000 con mà phải để dành ăn thịt hay chiêu đãi bạn bè bao giờ! :lol:

Cam on Tigon rat nhieu

Minh danh lam o HCM, nha co dat o BD 1 mieng cua ba me dien tich 5ha dang trong cao su, con mot mieng cua rieng minh 2000 m vuong, minh cung da lam viec duoc gan 10 nam. nhung 2 nam nay do tinh hinh kinh te kho khan lam gi cung thay chan, tu nhien muon ve que chan ga lam nong nghiep. voi so von hien tai khoang 100 tr co du lam chuong trai va nuoi 1000 con ga ko ban, minh chua co kinh ngiem gi ve van de nay. cam on ban nhieu.
Chào NAMHUNG ! "Nuôi gà không khó" đó là câu nói qúa quen thuộc rồi bạn à!
Về kỹ thuật, bạn có thể dễ dàng tìm thấy ngay trên diễn đàn này.
Tigon cập nhật vài điều mà có lẽ có ích cho bạn thôi nhé!
- Ngoài yếu tố kỹ thuật, thì quản lí cũng đặc biệt qua trọng.
- Về chuồng trại - theo kinh nghiệm riêng của Tigon và bà con dưới này thì không nhất thiết phải làm chuồng trại kiên cố. Bởi vì trên một mảnh đất và chuồng trại mới, bao giờ cũng năng suất hơn (Do ít bệnh tật)
- Về đầu ra: Gà thịt có thị trường ở khắp mọi nơi, đặc biệt khu vực BD, ĐN tiêu thụ rất mạnh do dân số đông và là vùng tiếp giáp với Tp HCM.
Nếu thấy đam mê nuôi gà thả vườn, bạn cứ tiến hành vì Tigon đó giờ chưa thấy ai nuôi trại gà trên 1.000 con mà phải để dành ăn thịt hay chiêu đãi bạn bè bao giờ! :lol:

--------

Chao ban Nghi Phong;

Ban o Binh duong o dau vay , va ban cung dang song o HCM ah, anh e co the gap nhau giao luu chia se duoc ko?
Tel : 0979893968

Last edited by a moderator:
Minh danh lam o HCM, nha co dat o BD 1 mieng cua ba me dien tich 5ha dang trong cao su, con mot mieng cua rieng minh 2000 m vuong, minh cung da lam viec duoc gan 10 nam. nhung 2 nam nay do tinh hinh kinh te kho khan lam gi cung thay chan, tu nhien muon ve que chan ga lam nong nghiep. voi so von hien tai khoang 100 tr co du lam chuong trai va nuoi 1000 con ga ko ban, minh chua co kinh ngiem gi ve van de nay. cam on ban nhieu.
5 ha cao su của bạn ko biết bao nhiêu tuổi, đã cho khai thác chưa?
Rẫy cao su già thì ko thích hợp với nuôi Gà thả vườn vì dưới tán lá cao su dày đặc mặt đất thường ẩm ướt và nhiệt độ thì luôn lạnh lẽo hơn. Nhưng nếu là cao su non thì vẫn nuôi tốt. Còn nếu là cao su già thì bạn nên làm chuồng ở bên khu 2000m của riêng bạn và khi thả gà ra tạo điều kiện cho gà vận động ở cả 2 khu.
Nuôi gà thả vườn thì chi phí chuồng trại ko đáng kể.
Khu vườn của bạn nếu chưa có điện nước thì bạn phải đầu tư và đây là khoản đầu tư vào tài sản cố định lớn nhất của bạn khi nuôi gà.
Vốn để đầu tư cho 1 con gà 1,5kg bây giờ khoảng 70.000đ; nuôi khoảng 4 tháng là bán được; gà con ăn ít nên hầu như toàn bộ số vốn này dồn vào tháng cuôi cùng trong vòng đời con gà.
Với số vốn 100tr dư sức nuôi 1000 con gà, vay mượn thêm thì có thể lên 2, 3000 con.
Tất cả mọi hình thức sản xuất thì đầu ra là quan trọng nhất: bạn phải khảo sát và tính toán kỹ nhu cầu và giá bán ở chỗ bạn nếu ko nuôi sẽ thất bại.
Vì Bình Dương và Đồng Nai là 2 địa bàn mà dân chủ yếu là công nhân nên chỉ có tiêu thụ gà công nghiệp là mạnh, con gà đẹt công nghiệp thì chủ nó bán ra dưới mác gà thả vườn do đó nuôi gà thả vườn chân chính tại tại 2 địa phương này lợi nhuận rất thấp nên bạn nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định chăn nuôi.

Last edited by a moderator:
Cam on Tigon rat nhieu

Chào anh NAMHUNG! Bạn nongdan.phutho đã tư vấn rất cặn kẽ những điều NAMHUNG quan tâm rồi. Tigon chỉ còn một điều lưu ý anh là, thời điểm cũng rất quan trọng nhé! Chúc anh thành công!

Cám ơn bạn rất nhiều;

Cao Su nhà mình có 5 ha, nhung chi 3 ha là đã thu được 2 vụ rồi còn lại là mới trồng được 2 năm. Còn khu đất của mình đã có điện nước nhà đầy đủ. Nhưng do nó năm ngay mặt tiền đường nhựa ngang 20 m , sâu vào trong 80 m, nên mình chỉ ngại vấn đề Nan ninh và ồn ào. Cho miếng đất 2000 m của mình, mình đang có dự định thế này.
Ở mặ tiền củq miếng đất có thể kinh doanh tạp hóa, hàng ăn được (đang cho thuê bán hàng ăn, nhưng nười này nấu dở quá và mắc nên mất khách), còn phía sau mình vẫn chăn nuôi, mình đã có sẵn một nhà vòm khung sắt mái tôn trên miếng đất khoảng 50 m vuông ( 5m x 10m) chỗ này có thể làm chuồng úm và nhốt gà được phải không các bạn. Khu dất 2000 m này của mình đã được rào lưới B40, cao 1,5m. Mình rất muốn về , nhưng 2 nhóc nhà mình còn nhỏ va đang ăn học nên phải ở lại, mình muốn gây dựng từ từ nên tìm 1 người có thể tin cây ở đó trông coi mô hình rồi mình chạy lên xuống, từ nhà mình ở HCM xuống đó khoảng 80 km đi xe máy mất 2 h . xin ý kiến thêm của các bạn. Xin cám ơn
5 ha cao su của bạn ko biết bao nhiêu tuổi, đã cho khai thác chưa?
Rẫy cao su già thì ko thích hợp với nuôi Gà thả vườn vì dưới tán lá cao su dày đặc mặt đất thường ẩm ướt và nhiệt độ thì luôn lạnh lẽo hơn. Nhưng nếu là cao su non thì vẫn nuôi tốt. Còn nếu là cao su già thì bạn nên làm chuồng ở bên khu 2000m của riêng bạn và khi thả gà ra tạo điều kiện cho gà vận động ở cả 2 khu.
Nuôi gà thả vườn thì chi phí chuồng trại ko đáng kể.
Khu vườn của bạn nếu chưa có điện nước thì bạn phải đầu tư và đây là khoản đầu tư vào tài sản cố định lớn nhất của bạn khi nuôi gà.
Vốn để đầu tư cho 1 con gà 1,5kg bây giờ khoảng 70.000đ; nuôi khoảng 4 tháng là bán được; gà con ăn ít nên hầu như toàn bộ số vốn này dồn vào tháng cuôi cùng trong vòng đời con gà.
Với số vốn 100tr dư sức nuôi 1000 con gà, vay mượn thêm thì có thể lên 2, 3000 con.
Tất cả mọi hình thức sản xuất thì đầu ra là quan trọng nhất: bạn phải khảo sát và tính toán kỹ nhu cầu và giá bán ở chỗ bạn nếu ko nuôi sẽ thất bại.
Vì Bình Dương và Đồng Nai là 2 địa bàn mà dân chủ yếu là công nhân nên chỉ có tiêu thụ gà công nghiệp là mạnh, con gà đẹt công nghiệp thì chủ nó bán ra dưới mác gà thả vườn do đó nuôi gà thả vườn chân chính tại tại 2 địa phương này lợi nhuận rất thấp nên bạn nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định chăn nuôi.

Nếu bạn không trực tiếp quản lý và theo dõi đàn gà mà bạn nuôi thì khó khăn lắm đó bạn ah. vì nuôi gà không giống như trồng cây công nghiệp đâu, phải trực tiếp theo dõi mới đc. còn nếu bạn có người thân hoặc người nhà quản lý thì cũng tạm ổn. mình khuyên bạn nếu bạn không trực tiếp ở đó thì phải tìm người có kinh nghiệm chăn nuôi và đầu tư ít thôi để bạn tự học thêm và chuyển từ từ về quê như bạn nói. Chúc bạn thành công!

Chào bạn!
Tigon nghĩ gà ta hay gà lai nòi đều tốt cả!
Mục đích của việc lai giữa con gà ta với con gà nòi nhằm khắc phục nhược điểm của con gà nòi là gà mái nhỏ con và tỷ lệ đồng đều không cao, thời gian nuôi lâu. Song vẫn giữ lại được ưu điểm là chất lượng thịt dai - ngon.
Tuy nhiên, thị hiếu của mỗi khu vực là khác nhau. Bạn không nên làm theo hoàn toàn điều mà bạn nghe hoặc thấy. Đơn giản, bạn quan sát xem thị trường truyền thống của mình chuộng loại nào nhất và tất nhiên loại đó phải mang lại hiệu quả kinh tế cho bạn.
Hình như bạn đang ở Tp HCM? Tigon nghĩ, thị trường đó loại nào cũng bán được, bạn chỉ xét về hiệu quả thôi. Thân!
Gà mái nhỏ con là sai hoàn toàn

nuôi gà ta lai nòi ngon hơn nuôi gà ta thường gà lớn nhanh ít bệnh hơn, dáng cao to chắc thịt

Chào mọi người.

Hiện mình đang lên kế hoạch để nuôi gà thả vườn. Mình đã tìm hiểu nhiều về các giống gà, từ gà sao, gà ta, gà thịt, gà ta lai nòi.

Gà sao thì mình thấy đây là loại gà có giá trị kinh tế cao hơn, nhanh lớn, ít bệnh, nhưng khi làm chuồng trại phải bao trùm xung quanh và mái che, nếu không khi lớn gà sẽ bay mất.

Còn gà ta lai gà nòi, mình thấy đây là loại gà hợp với điều kiện chăn thả tại vườn cà phê, tiêu nhà mình.

Mình đang tìm nơi cung cấp nguồn giống gà ta lai nòi tốt. Mọi người có biết chỗ nào cung cấp loại gà này không ạ? Mong mọi người chỉ giúp mình!

Cảm ơn mọi người!

Chào mọi người.

Hiện mình đang lên kế hoạch để nuôi gà thả vườn. Mình đã tìm hiểu nhiều về các giống gà, từ gà sao, gà ta, gà thịt, gà ta lai nòi.

Gà sao thì mình thấy đây là loại gà có giá trị kinh tế cao hơn, nhanh lớn, ít bệnh, nhưng khi làm chuồng trại phải bao trùm xung quanh và mái che, nếu không khi lớn gà sẽ bay mất.

Còn gà ta lai gà nòi, mình thấy đây là loại gà hợp với điều kiện chăn thả tại vườn cà phê, tiêu nhà mình.

Mình đang tìm nơi cung cấp nguồn giống gà ta lai nòi tốt. Mọi người có biết chỗ nào cung cấp loại gà này không ạ? Mong mọi người chỉ giúp mình!

Cảm ơn mọi người!
cho em hỏi anh đng ở tỉnh nào được không ah ?
nếu anh ở gần đồng nai bên em trực tiếp tới tư vấn giống gà cho bên anh lun.

Back