Gà thả vườn những ai đang nuôi và sẽ nuôi mời vào chia sẻ

• Thread starter ga_23
  • Ngày gửi
kính chào toàn thể diễn đàn!
chăn nuôi gà thả vườn đã có từ rất lâu đời và gắn bó nhiều với người nông dân Việt Nam, hầu như mỗi vùng quê nhà nào cũng nuôi một ít gà trong vườn để ăn thịt hay lấy trứng. riêng nhà em trước kia bố mẹ cũng có nuôi ít chục con,chủ yếu là cho gà mẹ ấp trứng rồi tự dẫn con đi kiếm ăn..nói chung nuôi thì cũng không thuốc thang hay cho ăn thêm gì,chủ yếu là tủi nó tự đi kiếm ăn ,rồi ăn thêm cơm nguội thừa gì đấy..cả năm cũng chả thấy bệnh tật gì..
có lúc giá gà khá cao và rất hiếm thời đó giá gà là 120.000/kg ,thương lái muốn mua mà cũng không có mà bán,gà nhà em ngủ trên cây không bắt được nên họ đến thấy đành ngậm ngùi tiếc nuối quay về..^_^
khi đó trong vùng ai cũng bắt đâu phong trào nuôi gà thả vườn nhưng lúc này nguồn giống cực kì khan hiếm,nên chủ yếu là cho gà mẹ ấp. rồi người thi xây chuồng kiên cố, người thì quết tâm vào rừng lên đồi nuôi gà,người thì nuôi theo kiểu công nghiệp cho ăn cám cò..nói chung phong trào lên rất mạnh.nhưng rồi tất cả cũng đều thất bại khi nuôi gà thả vườn thương phẩm.
lúc nuôi vài chục con trong vườn thì không sao,nay nuôi nhiều thì gà cứ chết dần chết mòn,nhiều người phòng thuốc thang như trong sách vở rồi mà cũng đành bó tay-_-.thế là gà thả vườn thương phẩm cũng đành dừng lại ở đó.
sau này em đi hỏi và tìm hiểu nhiều nhà đã từng nuôi gà thả vườn số lượng nhiều thì nguyên nhân chủ yếu là không chống được bệnh tật,dù đã phòng bệnh,thứ 2 là con giống do gà mẹ ấp nở ra không đều,phải nuôi nhiều lứa,trong đàn nuôi chung cả gà lớn lẫn gà bé...

sau này khi có nhiều lò ấp gà với số lượng lớn thì vấn đề giống không còn khan hiếm nữa,người ta lại rộ lên phong trào nuôi gà thả vườn thương phẩm vì giá gà cũng đang rất cao và khan hiếm về số lượng.
nhưng nuôi gà thả vườn cũng không phải dễ,người này nuôi được nhưng người kia chưa chắc đã nuôi được, có người úm gà con sống rất cao,có người úm 100 con mà sau một tháng còn lại có 3-4 con:wacko:..cho nên giá gà ta thả vườn vẫn cứ cao ngất trời..em so sánh 1 ngày công lao động bình thường lúc năm 2010 thì 1 ngày làm trả công có 60 ngìn.mà con gà 1kg là mất 110 ngìn rồi,thế này thì ai dám ăn thịt con gà 2 cân chứ? đúng là giá gà quá đắt..
thế nên có người trắng tay vẫn cố gắng vay nặng lãi để nuôi gà..
năm ngoái em đang còn học nhưng thấy phong trào phát triển mạnh quá nên cũng về nuôi thử,vì cũng có biết tý chút về kĩ thuật thú y nên em cũng liều mình nuôi thử gần 4 ngìn con gà ta nuôi theo phương thức thả vườn,
Khi đưa 4 ngìn con gà con về úm thì sau một tháng đã ra đi gần 5 trăm chú gà con mà không rõ nguyên nhân:unsure:..dần dần nghiên cứu thì cũng may đã khắc phục được bệnh tật nên gà con không chết nữa..nuôi đến nay đã 6 tháng hôm trước tiêm phòng thì đếm chỉ còn lại hơn 3000 con nữa..
cũng may bây giờ gà đã phát triển rất khỏe đẹp ko còn mắc bệnh tật gì nên em định để 1000 gà mái đẻ còn lại thì bán thịt

nhưng đúng là đầu ra là một vấn đề lớn? nuôi được con gà mà nuôi theo kiểu chăn thả đã khó khăn lắm rồi..giờ tìm đầu ra còn khó hơn..
mới đầu nuôi gà thì nhiều thương lái bảo bao nhiêu cũng mua hết,có cả xe ô tô đến chở..bây giờ thì tìm chả thấy đâu.
cũng may đang mùa cưới nên vài chục cái đám cưới là em cũng bán hết gà..nhưng may nhà em vườn rộng gà đi ăn rất xa có khi đi ăn cả mấy cây số tối mới về nên tiền thức ăn em không tốn mấy,chứ nhiều người cho ăn ngô hay cám cò thì nếu đến ngày xuất chuồng mà không bán được sẽ lỗ nặng.
mà em cũng chia mấy lô gà ra để nghiên cứu thí nghiệm thì:
+gà cho ăn ngô rất chậm lớn, trái ngược hặn với kiến thức em đã học,đó là ăn ngô thịt gà đẹp nhanh lớn,trứng lòng đỏ nhiều..(hay bây giờ ngô lai khác ngô ngày xưa các bác nhi?)
+cho gà ăn cám cò đối với gà ta thả vườn thì cần vốn rất lớn,mà trừ chi phí ra lời rất ít,có thể nói hầu như chỉ hòa vốn..(đây em đang nói đến giống gà ta chứ không phải gà công nghiệp thả vườn các bác nhé).
nói tóm lại nuôi con gì mà nghiên cứu đầu ra không kĩ mà cứ chạy theo phong trào là dễ thất bại lắm các bác nhỉ
mà thôi em nói nhiều quá em tạm dừng ở đây.
mong các bác chia sẻ kinh nghiệm bàn về hướng đi mới cho gà thả vườn các bác nhé
ak em có mấy hình ảnh về đàn gà nhà em nạ

Bác amytran nói nuôi cho ăn bằng thức ăn mà than lổ thì phải suy nghĩ lại, nếu giá gà mà rẻ có cho ăn bằng bắp thì củng lổ phi thường thoy.
Ngày xưa lạc hậu, giá gà đắt, thức án cho gà cũng đắt,
để nuôi thả cho nó kiếm thức ăn, lời ít.
*
Bây giờ tiến bộ, giá gà rẻ, giá thức ăn đắt, không lỗ
thì cũng chẳng lời.
*
Ở Mỹ, nuôi gà thật ra là làm ở một khâu gia công cho
bọn bán gà. Nó bao đầu ra đầu vào, còn mình làm khâu
giữa. Làm tốt thì cũng bõ công bỏ vốn, bỏ sức.
*
Chăn Nuôi mà mua thức ăn, khác chi làm gia công?
*

Ngày xưa lạc hậu, giá gà đắt, thức án cho gà cũng đắt,
để nuôi thả cho nó kiếm thức ăn, lời ít.
*
Bây giờ tiến bộ, giá gà rẻ, giá thức ăn đắt, không lỗ
thì cũng chẳng lời.
*
Ở Mỹ, nuôi gà thật ra là làm ở một khâu gia công cho
bọn bán gà. Nó bao đầu ra đầu vào, còn mình làm khâu
giữa. Làm tốt thì cũng bõ công bỏ vốn, bỏ sức.
*
Chăn Nuôi mà mua thức ăn, khác chi làm gia công?
*

bác amytran ở bên Mỹ cơ á, bên Mỹ khác bên VN khác, ở VN mà gjá gà tầm 80k đến 90k 1kg em đổ thức ăn thức ăn đầy máng tự động lun tính ra vẫn có lãi đấy pác, lãi khoản 20 đến 30 nghìn 1 con gà, vậy củng sướng rồi, vả lại mình mà nuôi bằng bắp,lúa,tấm thì tỉ lệ đồng đều thấp, tỉ lệ còi cao, thời gjan nuôi gấp đôi, mất công lắm bác á.

chào bạn!
nhà mình ở Lâm Đồng,dạo này quanh nhà mình xảy ra dịch bệnh,gà chết dần dần nhưng chẳng ai chịu tìm hiểu xem là gà bị bệnh gì.Bà con mình toàn bán tháo,nhà nào nhiều thì ngày thịt mấy con chạy dịch,mà nhà nào nuôi nhiều cũng chỉ đến 100 con,đọc bài viết của bạn mình thấy dân mình còn lạc hậu quá,nuôi con gì chẳng bao giờ thuốc thang,chết thì chôn rồi hết dịch lại nuôi,cứ như thế rồi đến tết còn chả có gà mà thịt.chán lắm!

ban cho minh hỏi tí nghen...
mình đang hoc nuôi giun quế cho gà ăn. bạn thấy nuôi khoảng 100 con gà thi lương giun quế cho gà an có tohai mái đươc không?vì nấu an cám thi chi phí cao quá.
cảm ơn bạn nhiều nhé!
nuôi giun cung cấp cho gà. gà thả vườn mổi thang xuất 200con+tự nuôi gà đẻ trứng ,tự ấp lấy gà con đem nuôi. bán thoải mái không lo gì giá . ăn ít thôi mà chắc.còn về phòng bẹnh nên hỏi những người xung quanh có nuôi hặoc nơi cung cấp thuốc thú y họ sẽ giúp cho khong ai dấu đâu.các bạn làm thửi đi mình dang làm đây.nhưng bạn nhớ cho mổi nơi mổi cảnh đó nghe.giá gà hiện ở minh là 120000đ/kg.đó là ý kiến riêng mình , có gì các bạn góp ý thêm.mình đang làm mò mà(miễn chấp nghe). thân chào các bạn.

mời vô góp í cho mình đi .cứ tranh luận sẽ thêm nhiều điều mới đó.

nuôi giun cung cấp cho gà. gà thả vườn mổi thang xuất 200con+tự nuôi gà đẻ trứng ,tự ấp lấy gà con đem nuôi. bán thoải mái không lo gì giá . ăn ít thôi mà chắc.còn về phòng bẹnh nên hỏi những người xung quanh có nuôi hặoc nơi cung cấp thuốc thú y họ sẽ giúp cho khong ai dấu đâu.các bạn làm thửi đi mình dang làm đây.nhưng bạn nhớ cho mổi nơi mổi cảnh đó nghe.giá gà hiện ở minh là 120000đ/kg.đó là ý kiến riêng mình , có gì các bạn góp ý thêm.mình đang làm mò mà(miễn chấp nghe). thân chào các bạn.

--------

Ga minh duoc 45 ngay tuoi

Ga minh duoc 45 ngay tuoi ma thay long lung con chua du, co tron them biotin ( vitamin H) ma thay cham ra long qua. Cac anh chi giup dum e

Ga minh duoc 45 ngay tuoi ma thay long lung con chua du, co tron them biotin ( vitamin H) ma thay cham ra long qua. Cac anh chi giup dum e

bác bổ xung món bột lông vũ bác ạ

Tôi thấy có mấy cm nói là bổ sung thêm vitamin gì đó nó dậy thì sớm, nhanh mọc lông.

bột lôg vũ là gì thế bác, mua ở đâu
hàng này hiện sài gòn bán nhiều mà bác, độ đạm cũng khoảng 50%-80% bác ạ. bác google giúp em cái. nó có thành phần, công thức chất luôn bác ạ. tỷ lệ hấp thu chất cũng khá cao.
hi hi. cái này chỉ là 1 phương án tham khảo thôi bác nhé

Tôi thấy có mấy cm nói là bổ sung thêm vitamin gì đó nó dậy thì sớm, nhanh mọc lông.

cái đó thì cũng đơn giản bằng cách cho ăn lúa mầm, bắp mầm hoặc giá đỗ. nhưng ko lên kích dậy thì sớm vì nó cũng hiều cái ko hay

mình cũng đang có dự tính nuôi gà . nhưng mà cũng sợ sợ bênh . cần pro tư vấn

Ăn lông bổ lông à vu tuan.....
cái này là tuan_vu nói theo kiểu ăn gì bổ nấy của dân gian nà (ăn lông bổ lông) :lol:

--------

hàng này hiện sài gòn bán nhiều mà bác, độ đạm cũng khoảng 50%-80% bác ạ. bác google giúp em cái. nó có thành phần, công thức chất luôn bác ạ. tỷ lệ hấp thu chất cũng khá cao.
hi hi. cái này chỉ là 1 phương án tham khảo thôi bác nhé

cái đó thì cũng đơn giản bằng cách cho ăn lúa mầm, bắp mầm hoặc giá đỗ. nhưng ko lên kích dậy thì sớm vì nó cũng hiều cái ko hay

Cái này (bột lông vũ) đạm tiêu hó nó thấp nha các bác, cái này chỉ là phụ gia thôi
không ai cho gà ăn bột lông vũ hết, đạm nó cao (80%) nhưng không tiêu hóa dc nhiêu đâu nha các bác.

Last edited by a moderator:
cái này là tuan_vu nói theo kiểu ăn gì bổ nấy của dân gian nà (ăn lông bổ lông) :lol:

--------

Cái này (bột lông vũ) đạm tiêu hó nó thấp nha các bác, cái này chỉ là phụ gia thôi
không ai cho gà ăn bột lông vũ hết, đạm nó cao (80%) nhưng không tiêu hóa dc nhiêu đâu nha các bác.

Bác nói quá chuẩn luôn. về vấn đề ăn xương bổ xương thì em cũng thấy đúng đúng thế nào ấy. còn về khả năng hấp thu đạm của bột lông vũ em thấy tuy có hấp thu kém nhưng với 80% đạm mà nhân với tỷ lệ % thì cũng lên tính toán chút nếu chi phí ok. nếu ta cho vật ăn đa dạng nguồn đạm trong khẩu phần thức ăn cũng rất tốt. ngoài ra bột lông vũ có những thành phần khác cũng rất tốt ngoài chỉ số chính là đạm.

Bác nói quá chuẩn luôn. về vấn đề ăn xương bổ xương thì em cũng thấy đúng đúng thế nào ấy. còn về khả năng hấp thu đạm của bột lông vũ em thấy tuy có hấp thu kém nhưng với 80% đạm mà nhân với tỷ lệ % thì cũng lên tính toán chút nếu chi phí ok. nếu ta cho vật ăn đa dạng nguồn đạm trong khẩu phần thức ăn cũng rất tốt. ngoài ra bột lông vũ có những thành phần khác cũng rất tốt ngoài chỉ số chính là đạm.
Cái ăn xương bổ xương thì mình ủng hộ
còn bột lông vũ thì em nói thật nó chỉ có đạm thô thôi, béo thì k quá 3%
các thành phần khác thì nghèo nàn bác à.
còn bác muốn cho ăn để phong phú nguồn thức ăn thì cũng đc hi

Bạn nuôi cầy hương đi, ít rủi ro, kinh tế hơn nhiều, 1 vốn 4 lời.

Back