Gà thả vườn + trùn quế : cặp đôi hoàn hảo

• Thread starter xinloitinhyeu541
  • Ngày gửi
Gà là loại vật nuôi truyền thống của bà con nông dân chúng ta. Ở nông thôn thường thường nhà nào cũng có thả vài con đến vài chục con trong vườn để tận dụng những phụ phế phẩm trong nông nghiệp.
Nuôi gà không khó, chỉ cần chú trọng đến khâu phòng và trị bệnh là được. Như bà con đã biết giun quế có thể làm tăng sức đề kháng cho gà, việc ăn giun quế thường xuyên gà sẽ mau lớn hơn, sức chống chịu với thời tiết khắc nghiệt cũng như dịch bệnh sẽ tốt hơn. Nuôi giun quế cũng không khó, bà con cũng có thể tận dụng những cái lu, chum vại vỡ, hoặc chuồng heo bỏ trống. Nuôi giun không tốn quá nhiều công sức, chỉ cần có vài chục kí sinh khối ban đầu bà con có thể nuôi dần chỉ sau vài tháng là sẽ đủ cung cấp cho cả đàn vài trăm con gà ăn liên tục mỗi ngày.Thức ăn cho giun quế có thể là phân trâu bò ( cho ăn trực tiếp ) phân heo, gà, vịt ( phải ủ hoai ) ngoài ra bà con có thể tận dụng rơm rạ mục hoặc các loại vỏ trái cây, rau củ quả thối không dùng cũng có thể cho giun ăn. Cần chú ý đến các loài địch hại của giun là kiến, rắn mối, cóc… tránh bị ngập nước và nơi có ánh nắng trực tiếp. Nên giữ ẩm cho giun mỗi ngày bằng cách tưới nước.
Cho gà ăn giun bằng cách hốt trên bờ mặt ( gồm giun lẫn phân giun ) đem cho gà ăn. Sau khi gà ăn hết giun bà con lấy phân giun đổ lại ô nuôi ( vì phần này trứng giun rất nhiều ).
Quá trình nuôi kết hợp song song gà và giun quế có nhiều ưu điểm:
- Gà sẽ có thêm nguồn cung cấp đạm là giun quế, nên chi phí thức ăn cho gà sẽ giảm xuống.
- Rút ngắn thời gian sinh trưởng của gà xuống.
- Phân của gà sẽ làm thức ăn cho giun quế : giảm thiểu ô nhiễm môi trường.
- Phân giun sẽ là một loại phân rất tốt cho cây trồng
Chúc bà con thành công!​

Anh cũng cho ăn phân bò thôi.Khi lấy phân bò về anh cho vô nước ngâm 3-4 ngày nó sình lên như cháo đặc rồi đem ra cho tui nó ăn.Anh thấy như thế trùng của anh ăn lẹ lắm. Khi đổ thì đổ thành đường thẳng hoặc thành cụm.
Coi chừng lượng trùn ít mà em đổ nhiều phân nên thấy nó ăn chậm đó.
hjk..chắc là số lượng trùn của e it nên ăn chậm rùi...có lẽ 1tuần ko cho nó ăn xem sao..tks a nhiều..

khi nào thấy phân gần hết thì đổ thêm phân vào, chổ nào không có phân đó,đừng đổ phân lên chổ đang có phân củ
Lúc mới thả giống, trùn ăn chậm, nên lần cho ăn lần đầu và lần 2 cách nhâu có khi đến gần 10 ngày nhưng đến lần cho ăn thú 3 còn khoảng 7 ngày lần thứ 4 là 5 ngày.....

Em mới mua về 450 kg sinh khối.Đang tính cho ăn phân gà và lục bình, chỗ em lục bình vô tư

Em mới mua về 450 kg sinh khối.Đang tính cho ăn phân gà và lục bình, chỗ em lục bình vô tư
Phân gà ủ với lục bình khoảng 2-3 tháng rồi mới cho gà ăn thì trùn mới không bị nóng mà chêt!

chào các bác...cho e hỏi là trùn của em dạo này nó không chịu bò lên trên ăn nữa...e thấy ở trên mặt xuất hiện rất nhiều con li ti màu trắng và đỏ...không biết có có làm hại đến trùn không ạh...diệt nó ntn ạh..e cảm ơn nhiều rất mong được sự hướng dẫn của các cô bác a/chị ạh..

Phân gà ủ với lục bình khoảng 2-3 tháng rồi mới cho gà ăn thì trùn mới không bị nóng mà chêt!
Hihi, bác này comment hơi lủng củng( Phân gà ủ với lục bình rồi cho gà ăn.?????).hihi nhưng mà em hiểu bác muốn nói gì
Em cho ăn riêng bác ạ.Lục bình làm như trunque.net bảo rồi cho ăn.Phân gà thì bị men svi sinh phân hủy rồi nên em hốt cái lớp cũ 2-3 tháng tước cho ăn ko sao

Hihi, bác này comment hơi lủng củng( Phân gà ủ với lục bình rồi cho gà ăn.?????).hihi nhưng mà em hiểu bác muốn nói gì
Em cho ăn riêng bác ạ.Lục bình làm như trunque.net bảo rồi cho ăn.Phân gà thì bị men svi sinh phân hủy rồi nên em hốt cái lớp cũ 2-3 tháng tước cho ăn ko sao
Mỗi người có mỗi kinh nghiêm riêng bác ah.

chào các bác...cho e hỏi là trùn của em dạo này nó không chịu bò lên trên ăn nữa...e thấy ở trên mặt xuất hiện rất nhiều con li ti màu trắng và đỏ...không biết có có làm hại đến trùn không ạh...diệt nó ntn ạh..e cảm ơn nhiều rất mong được sự hướng dẫn của các cô bác a/chị ạh..[/QUOT
mấy con đó không sao hết,anh nuôi cũng có nữa hỏi trunque.net thì họ nói không sao

Mấy con đó có lợi chứ không có hại.
Còn việc trùn không bò lên ăn có nhiều lí do:
Có thể trại của bạn ánh sáng nhiều quá…
Hoặc bạn cho ăn nhiều quá, trùn ăn lớp thức ăn cũ chưa hết mà cho ăn tiếp….

Cho em hỏi
VD: em xây chuồn nuôi trùn cao 0.5m ,em nuôi trùn được 2 tháng sinh khối cao 0.2m, theo hướng dẫn thì sau 2 tháng phải thu hoạch hoặc nhân luống.Vậy em có cần thu hoạch hay nhân luống không không,vì chiều cao của chuồng em còn?
Em nuôi trùn không có bắt đèn trong nhà nuôi trùn em không biết trùn có đi không?
Mong cả nhà tư vấn cho em

Cho em hỏi
VD: em xây chuồn nuôi trùn cao 0.5m ,em nuôi trùn được 2 tháng sinh khối cao 0.2m, theo hướng dẫn thì sau 2 tháng phải thu hoạch hoặc nhân luống.Vậy em có cần thu hoạch hay nhân luống không không,vì chiều cao của chuồng em còn?
Em nuôi trùn không có bắt đèn trong nhà nuôi trùn em không biết trùn có đi không?
Mong cả nhà tư vấn cho em
Theo bạn, trùn đã tới tuổi để khai thác rồi thì nuôi thêm lợi hơn hay tỉa thưa cho gà tôm cá ăn sẽ lợi hơn?
Việc đi hay ở của trùn còn phụ thuộc nhiều vào thời tiết và điều kiên chăm sóc nữa bạn ah? Khi vào mùa mưa nếu trại bạn che chắn không cẩn thận, bị ngập nước hoặc không có thức ăn trong luống....trùn sẽ bỏ đi

Em chuẩn bị nuôi, còn đang lăn tăn, xin ý kiến các bác.

1. Vườn nhà có 1 số cây nhỏ + xung quanh nhà rất ít cây --> nắng nhiều --> nếu dùng bạt thì em sợ bị nóng!! Mà dùng thứ khác thì đắt quá!!!

2. Nếu xây bể, thành cao 30cm-50cm thì có thể làm rãnh nước chống kiến, phủ lưới chống ếch nhái. ---> giá đắt.
Nếu dùng bạt + khung bằng tầm vông ---> che chắn bằng cách nào? (để chống kiến, côn trùng, ếch cóc,...

3. Giá phân bò hiện khá đắt, chở về tới vườn khoảng >400k/m3.
50 m2 cần 1 m3 phân trong 1/2 tháng (4 lần cho giun ăn) ---> 45 ngày (1 lứa) mất 3 m3 #1200k: hy vọng thu được khoảng >120 kg trùn/lứa.

4. Chi phí: cho trại 50m2
- Xây bể đựng phân, ủ phân,... khoảng 1.000.000. Dùng nhiều năm.
- Chi phí cho trại 50m2 dùng bạt: Bạt trên 700.000 + bạt dưới 400.000 + tầm vông 750.000 (250m *3 k/m) + 450.000 công và vật tư khác = 2.300.000.
Nếu ở khu vực nắng thì chắc không quá 1 năm phải thay bạt!!!
Giả sử được # 10 lứa (15 tháng) ---> khấu hao 250.000/ lứa.

Như vậy, giá thành (không kể công) khoảng 15.000k/kg.
Vậy cũng đáng để nuôi???!!!:wacko:

Theo bạn, trùn đã tới tuổi để khai thác rồi thì nuôi thêm lợi hơn hay tỉa thưa cho gà tôm cá ăn sẽ lợi hơn?
Việc đi hay ở của trùn còn phụ thuộc nhiều vào thời tiết và điều kiên chăm sóc nữa bạn ah? Khi vào mùa mưa nếu trại bạn che chắn không cẩn thận, bị ngập nước hoặc không có thức ăn trong luống....trùn sẽ bỏ đi
Chăn nuôi thêm sẽ có lời hơn

Đang dự tính mở rộng ra thêm,vì ở chổ mình nuôi nguồn phân bò nhiều mà người ta chỉ cho không bán, có chổ còn năng nỉ tới lấy nữa.nhưng cái vụ nuôi trùn dưới đây còn mới và người nông dân còn khá bảo thủ không chịu tiếp nhận cái mới, nên đang lo về đầu ra

Last edited by a moderator:

Chưa hiểu ý 2 bác???

Ý của tôi là nuôi tới thời kì bán được là nên bán đi hoặc tỉa thưa ra làm thức ăn cho gà gà vịt chim cá gì đó chứ nuôi thêm tốn thêm chi phí chứ không có lợi lộc gì đâu?

up lên cho ai cần

--------

gà nhà mình cho ăn thóc, rau xanh, và hằng ngày bổ sung thêm 1kg trùn quế /100 con gà thả vườn!

Bác nuôi vậy thấy gà lớn nhanh không vậy bác,vì 1kg cho 100 con là hơi nhiều rồi đó,nếu nhanh em làm theo cách bác luôn

Last edited:

Back