Gà thích ăn giấy báo

• Thread starter laibuon@
  • Ngày gửi
ACE cho laibuon@ hỏi là vì sao gà nuôi nhốt chuồng lại rất thích ăn giấy báo. Gà nhà em nhốt chuồng muh thả ra là nó mổ giấy báo lót dưới nền chuồng ăn 1 cách ngon lành. Gà ăn vậy là thiếu chất gì? Cần bổ sung gì cho nó?

Gà nhà em 1 tuần được chích bổ sung ADE-Bcomplex 2 lần và Canxi B12 1 lần nên không biết là nó thiếu chất gì. Chế độ ăn gồm có gạo lức, lúa, cám con cò. Mong ai đó có kinh nghiệm chỉ giúp em. Xin chân thành cảm ơn !

ACE cho laibuon@ hỏi là vì sao gà nuôi nhốt chuồng lại rất thích ăn giấy báo. Gà nhà em nhốt chuồng muh thả ra là nó mổ giấy báo lót dưới nền chuồng ăn 1 cách ngon lành. Gà ăn vậy là thiếu chất gì? Cần bổ sung gì cho nó?

Gà nhà em 1 tuần được chích bổ sung ADE-Bcomplex 2 lần và Canxi B12 1 lần nên không biết là nó thiếu chất gì. Chế độ ăn gồm có gạo lức, lúa, cám con cò. Mong ai đó có kinh nghiệm chỉ giúp em. Xin chân thành cảm ơn !
Có phải thiếu chất xơ chăng? Thử cho thêm ăn rau muống (nhớ rửa kỹ) hoặc cỏ, xem còn ăn báo nữa không?
À! Nó có chọn loại báo nào không? VD như: ND, SGGP, ...(hehe)
Thân.

xin ace cho hỏi, lấy trứng gà tre thái cho gà nồi ấp đc ko ? và hiện mình có 1 em gà con mới 1 tháng tuổi như hôm nay sau thấy nó an ít và hơi sừng lông. xin ace ai biết nó bệnh gì ? cách điều trị xin cám ơn nhiều::p

xin ace cho hỏi, lấy trứng gà tre thái cho gà nồi ấp đc ko ? và hiện mình có 1 em gà con mới 1 tháng tuổi như hôm nay sau thấy nó an ít và hơi sừng lông. xin ace ai biết nó bệnh gì ? cách điều trị xin cám ơn nhiều::p
Việc ấp trứng: trứng gà tre thái cho gà mái nòi ấp theo mình có thể không khả thi. Lý do: trứng gà tre (nói chung)
nhỏ hơn trứng gà nòi nên vỏ mỏng hơn. Gà tre nặng chưa tới 1kg, gà mái nòi trên 1kg (có thể 2kg) nằm ấp có thể
làm trứng bị bể (nặng quá). Cho gà tre VN hoặc gà ác ấp là hay nhất. (Ý kiến cá nhân).
Về bệnh: Không biết nên không nói (được).
Vài dòng.

Nuôi Gà thì mình thấy có rất nhiều cách nuôi khác nhau . Tùy từng vùng mà có những cách nuôi khác nhau . Có vùng nuôi gà hoàn toàn ko cho ăn rau xanh chỉ ăn thức ăn công nghiệp ,một số vùng hải đảo ven biển lại nấu cám cho gà như nấu cám heo vậy . Trộn tinh bột ,rau xanh ,đầu cá nấu lên rồi đổ máng cho gà ăn .

Riêng mình chỉ nuôi chơi chơi mình thấy gà cực kỳ khoái ăn gốc rau muống ,xà lách xong . Mình nuôi vài con nên dùng kéo cắt nhỏ gốc rau rồi đổ vào máng . Và chúng mổ rất ác . Đặc biệt nếu 1 tuần mà ko cho gà ăn rau . Những con gà đẻ có thể đẻ trứng dính bê bết máu ở quả trứng.

Trường hợp của bạn nó thích mổ báo để ăn cũng ko phải lạ . Vì tập tính của gà thường mổ và cắn bất cứ thứ gì để trong khu vực của chuồng . Nếu nó đói hoặc thiếu chất sơ như bạn hoclachinh nói nó cũng chén báo thôi . Có lần gà của mình còn ăn cả túi bóng nilon nữa . Để gần chuồng nó lôi vào trong rồi rỉa rách te tue và nuốt cả túi nilon .

cái này mình cũng từng thấy, lúc trước nuôi nhốt trong chuồng, hàng ngày chỉ cần cầm 1 nhánh cây tầm vong (nhà 1 vườn tầm vong) là bầy gà nó chạy theo như điên, quang mẩu giấy báo vô nó cắn không còn gì --> hàng ngày phải cắt nhánh tầm vong cho gà ăn, nhưng nó vẫn thiếu chất sơ. sau này mình thả nó ra ngoài ăn cỏ thì không còn hiện tượng trên ---> gà thiếu chất xơ. theo kn riêng của mình tốt nhất là cho ăn cỏ, gà thích nhất là các đọt cỏ non vào buỏi sáng còn động lại sương. nếu ai nuôi thả vườn thì sẽ thấy rất rỏ sau khi gà ăn no, nó sẽ bỏ đi tìm và ăn 1 vài cọng cỏ non vô --> phải chăng là cỏ giúp nó dễ tiêu hóa hơn??? (lúc này nó không thèm ăn lá tầm vong nửa heheh)

cái này mình cũng từng thấy, lúc trước nuôi nhốt trong chuồng, hàng ngày chỉ cần cầm 1 nhánh cây tầm vong (nhà 1 vườn tầm vong) là bầy gà nó chạy theo như điên, quang mẩu giấy báo vô nó cắn không còn gì --> hàng ngày phải cắt nhánh tầm vong cho gà ăn, nhưng nó vẫn thiếu chất sơ. sau này mình thả nó ra ngoài ăn cỏ thì không còn hiện tượng trên ---> gà thiếu chất xơ. theo kn riêng của mình tốt nhất là cho ăn cỏ, gà thích nhất là các đọt cỏ non vào buỏi sáng còn động lại sương. nếu ai nuôi thả vườn thì sẽ thấy rất rỏ sau khi gà ăn no, nó sẽ bỏ đi tìm và ăn 1 vài cọng cỏ non vô --> phải chăng là cỏ giúp nó dễ tiêu hóa hơn??? (lúc này nó không thèm ăn lá tầm vong nửa heheh)
Mình từng nuôi gà đẻ, gà ta (theo phương thức nhốt) khoảng những
năm 1990 (hiện nay không nuôi nữa), cho ăn như bác nuoide nói:
nấu cá tươi, trộn tấm cám ... như cho heo ăn vậy đó (nhưng khô
chứ không ướt). Đặt biệt trong khẩu phần hàng ngày phải có rất
nhiều rau muống (loại cho heo ăn). Chắc là gà của bác laibuon@
thiếu chất xơ (mặc dù trong lúa, thức ăn công nghiệp đã có nhưng
chưa đủ). Phải thế không nhỉ?
Vài dòng.

Việc ấp trứng: trứng gà tre thái cho gà mái nòi ấp theo mình có thể không khả thi. Lý do: trứng gà tre (nói chung)
nhỏ hơn trứng gà nòi nên vỏ mỏng hơn. Gà tre nặng chưa tới 1kg, gà mái nòi trên 1kg (có thể 2kg) nằm ấp có thể
làm trứng bị bể (nặng quá). Cho gà tre VN hoặc gà ác ấp là hay nhất. (Ý kiến cá nhân).
Về bệnh: Không biết nên không nói (được).
Vài dòng.
xin bạn cho biết thêm là gà tre ấp bao nhiêu ngày thì nở (đừng cười mình nhe. ko biết thì hỏi . hoclachinh mà ) hihi hehe:D

xin bạn cho biết thêm là gà tre ấp bao nhiêu ngày thì nở (đừng cười mình nhe. ko biết thì hỏi . hoclachinh mà ) hihi hehe:D
Hỏi khó không vậy bồ! Gà ấp chứ mình có ấp đâu mà biết (!). Làm sao biết được ...người trong mộng!
Chắc cũng như gà thường hoặc it hơn 1 - 2 ngày gì đó (cỡ bồ câu không?).
Nông dân cày đường nhựa mà. Biết đâu nói đó, nói đó có biết đâu! (hehe)
Nhờ các bác nông dân thứ thiệt ... cứu tôi với!!!
Thân.

cái này thì phụ thuộc vào các yếu tố vùng miền, nhiệt độ, cách bảo quản trứng mà gà tre ấp sẽ nở vào khoảng từ ngày thứ 18-22 ngày.

cái này thì phụ thuộc vào các yếu tố vùng miền, nhiệt độ, cách bảo quản trứng mà gà tre ấp sẽ nở vào khoảng từ ngày thứ 18-22 ngày.
Bóng xém đi qua vạch vôi. Cứu một bàn thua trông thấy. Cám ơn nghen.!

Back