Thảo luận Gà thiếu Lông Đuôi, Lông Lưng.

• Thread starter 9xkhoinghiep
  • Ngày gửi
Thời gian gần đây mình có đi xem một số hộ nuôi gà tự phát, nhỏ lẻ tầm 10o0 con đổ lại, và đã chứng kiến nhiều bầy thiếu lông trầm trọng, có hộ thì thiếu lông đuôi mà đủ lông lưng, hộ thì mất cả lông đuôi và lông lưng. Đều này sẽ rất khó bán và nếu có bán củng bị ép giá tầm 10-15k/1kg làm giảm kinh tế của người chăn nuôi. Do là chăn nuôi tự phát nên không trang bị được dụng cụ cắt mỏ? "Vậy làm thế nào không cắt mỏ mà vẫn có bộ lông đẹp"... Hôm qua có qua trại gà gần nhà 1000 con rất ngạt nhiên là gà không cắt mỏ mà nhìn lông lá phủ phê rất sướng mắt, hỏi kinh nghiệm thì thấy họ còn ém nên chả dám hỏi nhiều... Vậy ace nào có cách khắc phục được hiện tượng gà không có lông thì xin mời chia sẽ với ạ. Tks nhiều

Mình thì cho gà ăn lúa nấu, không cho ăn bắp, gà lên lông đẹp cực kì. Vườn thả gà rộng rãi, chỉ cho gà ăn ban ngày, tối bật điện cho gà vào chuồng xong là tắt điện, sáng khoảng 5h dậy thả gà ra là đẹp.
Đặc biệt các bạn không nên chuyển đổi thức ăn đột ngột, gà dễ bị sốc và rụng lông.

Gà 1000 con mà không cắt mỏ???? Vụ này hay àh, cố gắng đào hầm sang nhà người ta nghe lén đi bạn. Nhà mình nuôi cũng gần 1000 con, một lứa 3 tháng cắt mỏ 2 lần, mệt muốn chết luốn. Nếu nuôi mà không cắt mỏ mà lông lá vẫn phủ phê thì còn gì bằng.

--------

Mình thì cho gà ăn lúa nấu, không cho ăn bắp, gà lên lông đẹp cực kì. Vườn thả gà rộng rãi, chỉ cho gà ăn ban ngày, tối bật điện cho gà vào chuồng xong là tắt điện, sáng khoảng 5h dậy thả gà ra là đẹp.
Đặc biệt các bạn không nên chuyển đổi thức ăn đột ngột, gà dễ bị sốc và rụng lông.
5h sáng thả gà có sớm quá không anh, mà anh nuôi bao nhiêu, diện tích thả bao nhiêu??? Mà lúa nấu cho ăn có kinh tế hơn bắp không???

Last edited by a moderator:
Gà 1000 con mà không cắt mỏ???? Vụ này hay àh, cố gắng đào hầm sang nhà người ta nghe lén đi bạn. Nhà mình nuôi cũng gần 1000 con, một lứa 3 tháng cắt mỏ 2 lần, mệt muốn chết luốn. Nếu nuôi mà không cắt mỏ mà lông lá vẫn phủ phê thì còn gì bằng.

--------

5h sáng thả gà có sớm quá không anh, mà anh nuôi bao nhiêu, diện tích thả bao nhiêu??? Mà lúa nấu cho ăn có kinh tế hơn bắp không???
chứ bộ ko phải cho nó ăn khoáng là hết cắn mổ hả bạn,,, mình thấy cho ra lông thì ăn đậm đặc cũng ra nhiều mà

nói đén dụ lông mà đang buồn các bác à,gà nhà em lông đuôi và lưng thì ok mà lông cổ thì rụng hết gà 1,7kg rồi chỉ rụng lông cổ thôi gần suất rồi 3,5 tháng rồi mà lái vào người ta bảo gà còn non không bắt,ae ai có cách trị trường hợp này xin mách nước cho mình với .

gà mình cung cho ăn lúa nhiều mà lông đuôi và lưng cũng troc lóc thấy nản.rau xanh thì ăn cả ngày.không biết có thuốc nào hiệu quả trong vụ nay không ba kon

gà mình cung cho ăn lúa nhiều mà lông đuôi và lưng cũng troc lóc thấy nản.rau xanh thì ăn cả ngày.không biết có thuốc nào hiệu quả trong vụ nay không ba kon

gà bác nuôi nhiều thì đừng cho ăn lúa gà sẽ ốm đấy, bác cho ăn gạo lức ăn sống là tốt nhất. Có lông lưng ngừ ta còn mua chứ lông lưng mà trụi thì nó ko bắt đâu. Lứa nuôi sau hi vọng bác khắc phục đc

--------

vườn bác rộng bao nhiêu, nuôi pao nhjêu c0n gà. Úp vài tấm hình cho ae xem đê

Last edited by a moderator:
Người xưa nói nếu cho ăn n chất tanh như cá côn trùng,tôm tép n(đồ loại thôi nha)....thì sẽ mọc n lông và đẹp.mấy cụ chơi chim củng bảo thế.

Nuôi theo tỷ lệ 5/1 mái trống thì lông đẹp lắm. Còn gà trống nhiều quá thì chuyển sang nuôi gà Ai Cập hoặc gà tre đảm bảo lông đếm ko hết luôn.

Mình đang cho ép gà Ai cập thuần với gà ta thì thấy con con lông rất nhiều lông cánh dài chân vàng. Để nuôi hết lứa này xem sao.

À, mình để ý là chuồng muỗi nhiều thì lông cũng không đạt nha, nó chích lưng con gà lông mọc không nổi luôn

mình cũng đau đầu vì vụ này
gà mình nuôi lứa cũng 500 con
lông đuôi đầy đủ, lông lưng lông cổ đủ cả
chỉ ức 1 điều cái đầu trọc lóc
gần 2 tuần nay tìm cách chữa mà k đc úc chế thôi rồi..!
ai bjk xin giup đỡ với..!

các bác cho ăn rau muống thử xem, mình cho an rau muống quanh năm thấy lông cũng đẹp lắm, gà con lúc chưa cho ăn rau thì hay bị cắn mổ lông đuôi+ lông lưng, gà tầm 2 tháng mình cho ăn rau thì thấy hết và lông đẹp.

Ở người thì có thuốc mọc râu và lông ,k biết áp dụng cho gà được k nhỉ. •.^

ra nhà thú y họ bán thuốc mọc lông cho gà, uống khoảng tuần mọc đầy từ đầu đến chân luôn, kaka

Gà mình cung bi vây, có cách nào giúp mau ra lông mây anh chi giúp,

Bạn có thể ủ mầm lúa cho chúng ăn định kỳ cũng sẽ cải thiện được phần nào...ngoài ra nên bổ xung rau xanh, chất xơ khác

Em thì không có kinh nghiệm nuôi gà thịt nhưng em thấy bảo lông gà liên quan nhiều đến thức ăn, còn cắt mỏ thì em không biết liên quan hay không nhưng đàn gà nhà em cắt mỏ từ lúc 2 tháng và cho ăn thức ăn cùng hàm lượng với gà siêu trứng ( đạm 18%) thì thấy lông gà rất mượt và đẹp, 1 số hình ảnh đàn gà nhà em. Tiện đây ai phát hiện ra nguyên nhân ảnh hưởng đến chất lượng lông xin chia sẻ cho mọi người với nhé:

Bài viết có nội dung tương tự

Back