gà tụ thành đống và chết

• Thread starter nguyenxuanhai
  • Ngày gửi
có vụ này căng quá chưa làm được, mọi người giúp với.
gà còi trầm trọng một phần (cái này đang điều trị). cứ tối lại ngủ là chất thành đống sáng dậy lượm 1 đến 2 con, 10 ngày nay rồi và nấu cho mấy con cún nó ăn. gà 50 ngày mà có 3 lạng 1 con (đợt này mình úm bị còi trầm trọng).
vấn đề chuồng trại phải nói là quá ok. chuồng sàn 1 nữa lưới 1 nữa cây, xung quanh bên trong lưới bên ngoài bạc, nhiệt độ ban đêm dao động 25 - 27.
mọi người giup mình với.

Thứ nhất là lúc gần ngũ bạn cho ăn quá no
Thứ 2 là sàn lưới

- Nếu ko cho ăn trước khi ngũ và nền trấu có chắn gió bao bọc xung quanh + đèn 75 W - chết tui chịu cho

Coi lại đi - con chết là ăn quá no và nằm ngay giữa bầy - đúng ko ??? - ăn no bị đè - thở ko nổi - lấy gì ko chết

Có thể bạn úm gà vào thời điểm giao mùa nên gà dễ bị mắc bệnh....kèm theo có thể bị thiếu nhiệt....nên gà ko chủ động tiếp cận được thức ăn,nước uống vì vậy ảnh hưởng đến tăng trưởng của gà....mình cũng đang có một đàn 115 ngày tuổi mà bình quân chỉ nặng 1,4 kg trong khi bt TL đạt 1,8-2,0kg....đặc biệt sức ăn rất kém....so với đàn sau này được 50 ngày tuổi đã đạt bq 1,0 - 1,2kg đúng là quá thất vọng.

Thứ 2 là sàn lưới

- Nếu ko cho ăn trước khi ngũ và nền trấu có chắn gió bao bọc xung quanh + đèn 75 W - chết tui chịu cho

Coi lại đi - con chết là ăn quá no và nằm ngay giữa bầy - đúng ko ??? - ăn no bị đè - thở ko nổi - lấy gì ko chết
có lẽ bạn nói đúng. mình đang băng khoăn cái vụ sàn lưới nó ko ngủ bên sàn cây mà ngủ sàn lưới, mình có 2 cái chuồng lớn 1 cái sàn cây toàn bộ và 1 cái nữa lưới nữa cây. thì cùng 1 độ tuổi nhưng sàn cây ko chết do bị đè.
chà vậy phải thay rồi.

Thứ 2 là sàn lưới

Ăn no sao chết đc a! E cho ăn đêm liên tục đây. 50ngày mà 3gram. Chết là phải đấy. Sức khỏe quá kém, mua sủi vitamin C cho úng đi. Ún thứ này nó ăn như phát xít

Ông nên xem lại vụ này nhé. Tình hình vậy không ổn tý nào đâu. Chuồng trại mùa này sẽ quyết định đến thành bại trong chăn nuôi đó. Ban đêm nhiệt độ như vậy là hơi thấp (phải tầm 30 trên) vì thân nhiệt toả ra. Nếu nhiệt độ thấp cơ thể con vật sẽ tiêu hao năng lượng nhiều cho các phản ứng sinh hoá nhằm sinh nhiệt giữ ấm cơ thể. Đây là nguyên nhân làm gà còi cọc (nếu không bị bệnh) vì nó năng lượng tích trữ bị hao dần.
Vấn đề ăn quá no trước khi đi ngủ cũng là một chuyện nhưng khi nhiệt độ môi trường cao con vật sẽ biết vận động để tiêu hoá trước khi ngủ. Gà chết ở đây là do bị đè. Những con yếu, thất thế ban đầu lạnh thì chui vào giữa đống nhằm lấy nhiệt từ các con khác toả ra nhưng sau đó chính là bị đè bẹp luôn.
Vấn đề hiện tại của ông là dinh dưỡng và môi trường. Tập trung giải quyết 2 khâu đó sẽ ổn ngay.
Về dinh dưỡng, ngoài thức ăn cần bổ sung thêm khoáng vi lượng nhằm kích thích quá trình ra lông (giúp ích cho việc giữ nhiệt cơ thể). Cái này có thể dùng Khoáng vi lượng của Minh Đức; Bio Calxivit của Bio;... cũng là giải pháp để phá vỡ tình trạng còi xương. Cung cấp thêm men vi sinh để kích thích gà ăn ngon và tiêu hoá tốt hơn. Có thể dùng các loại Provitamin hoặc Pro enzym (tuỳ thú y địa phương). Nếu quá trình úm dùng kháng sinh nhiều có thể dùng sorbitol-B12 cho uống vào buổi tối để giúp giải độc gan cũng là kích thích quá trình ăn uống.
Về môi trường, ông cần làm những việc sau: Nên chuồng khô sạch, chú ý không để chân gà bị lạnh sẽ rất nguy hiểm. Chuồng lưới có thể dùng trấu hoặc mùn cưa khô để rải nền (sau này dọn cũng dễ dàng hơn). Tăng nhiệt độ chuồng bằng bóng đèn. Chắn gió tối đa vào ban đêm nhưng ban ngày khi nhiệt độ ổn cần làm thông thoáng để hạn chế bệnh tật. Mùa này nên theo dõi nền nhiệt vài đêm nhất là lúc 1h sáng để có sự điều tiết kịp thời.
Chúc ông sớm giải quyết được vấn đề.
Thienly!

Gà 0,3kg nhỏ quá đè lên nhau chết thôi bạn. Nguyên nhân là do cái sàn lưới nó bị gió lùa ở bụng nên con vật vẫn bị lạnh nên chúng xúm vào nhau. Vì vậy khi gà to mới cần lên sàn, còn gà nhỏ lượng phân ít cần nhiệt độ cao vậy nên bạn cho lên sàn ăn chỉ đủ giữ ấm cho cơ thể vậy nên ko lớn dc là phải. Bạn xem lại bài tôi phân tích nên úm trên sàn hay nền chấu tại đây nhé:
http://agriviet.com/threads/um-long-um-trau.210207/#post-688907

Thứ 2 là sàn lưới

Trả lời chắc như bắp lun, vụ này chắc cũng qua một vài "xương máu". Mấy kinh nghiệm này cực kỳ quý báu vì ko có trong sách vở. Nhưng có chổ ko đúng lắm là cái vụ ăn no. Vì gà úm là nó ăn cả ngày lẫn đêm, ăn no lại nằm ườn cổ ra ngủ nhìn rất dễ thương. Vậy ko cấm nó ăn rồi bắt nó ngủ được. Còn cái anh bạn nguyenxuanhai tiên sinh thì "chuồng trại quá ok...." đến nỗi úm gà con trên nền "lưới". đọc tới đoạn này tôi không nhịn đc cười nên bị con vợ nó phán "gì vậy, khùng à". Chưa biết lưới của bạn có căng ko, không căng gà nó tụm lại như cái lòng chảo, nhưng cái quan trọng là nó không có giữ nhiệt, lạnh bụng thế kia, đến con người còn phải ỉa chảy huống chi con gà, càng lạnh càng bu đông.

Theo tôi gà này bị lạnh, do chuồng sàn không thích hợp. Do thức ăn thiếu dưỡng chất, có thể do cám kém chất lượng, nếu cho ăn cám công nghiệp.
- Thay đổi cám hay tăng thêm dưỡng chất vào thức ăn.
- Chuồng sàn cần chỉnh sửa , úm thêm bóng đèn, cho ấm gà .... Mới có thể cứu giãn tình thế

Nhiệt độ úm quá thấp, gà bị lạnh nên chụm lại với nhau, đè nhau ko chịu ăn vì lạnh rồi chết.
Thời kỳ gà tầm 2 tháng tuổi trở về thì phải quan tâm nhiều, vì 1 khi gà bệnh thì khả năng còi cọc rất cao, tuy ko chết nhưng ko lớn nổi => tốn thức ăn,

gà 2 tháng tuổi mình nghĩ đây ko phải là giai đoạn úm nữa. cái vụ sàn lưới có lẽ phải cải tạo lại. lưới đang dùng cho chuồng là lưới làm lồng tôm hùm giá rất cao. gà ko đồng đều, có con 1kg cũng có con 3 lạng (những con còi). giờ đây mình ko quan tâm đến mấy con còi nữa bởi vì chết hết cũng chẳng sao khỏi tốn tiền thuốc và thức ăn, chỉ cần dưỡng những con lớn thôi.
cảm ơn mọi người có gì mình sẽ úp kết quả sau.
à Tứ tôi sẽ coi lại vụ này có gì tôi sẽ gọi cho ông. ok

Mỗi người một ý kiến làm theo hết chắc người cũng bị còi cọc luôn quá chỉ có xương máu mới là thực tế nhất

có vụ này căng quá chưa làm được, mọi người giúp với.
gà còi trầm trọng một phần (cái này đang điều trị). cứ tối lại ngủ là chất thành đống sáng dậy lượm 1 đến 2 con, 10 ngày nay rồi và nấu cho mấy con cún nó ăn. gà 50 ngày mà có 3 lạng 1 con (đợt này mình úm bị còi trầm trọng).
vấn đề chuồng trại phải nói là quá ok. chuồng sàn 1 nữa lưới 1 nữa cây, xung quanh bên trong lưới bên ngoài bạc, nhiệt độ ban đêm dao động 25 - 27.
mọi người giup mình với.
Không nên chủ quan, cần thường xuyên sát trùng chuồng trại. Gà đã bị SIDA hay còn gọi là Gumboro, biện pháp, thứ nhất vệ sinh sát trùng, thứ hai cho uống nước tỏi hằng ngày(10g/lit), Thứ 3 tiêm kháng thể Gum liền, nếu không có điều kiện tiêm kháng thể thì ta chuyển sang bước tiếp theo là cho uống vaccin Gumboro với liều gấp đôi( cho con khỏe thôi) cho con bệnh uống thì vô ích vì khi bị bệnh nó cũng có kháng thể rồi, điều quan trọng là ta nên duy trì cho gà sống một khi gà còn sống thì lượng kháng thể tạo ra sẽ trung hòa với virut và gà sẽ khỏi. Tiếp theo là dùng kháng sinh trị kế phát, có thể dùng các kháng sinh phổ rộng, liên tục từ 5-7 ngày. Đồng thời bổ sung thêm vitamin, điện giải, Bcomplex, đường gluco KC, men sống, thuốc bổ gan thận cho gà. Đảm bảo nhiệt độ nha, bổ sung đèn sưởi gấp, cái này quan trọng lắm á, vì khi bị bệnh gì thì gà đều bị lạnh nếu đảm bảo khâu nhiệt độ ấm áp thì chắc chắn gà sẽ khỏi.

Back