• Gặp bác chí nói chuyện nuôi bò

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 29/9/13

1. vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Hôm nay em có vinh dự được gặp bác chí, bác nói gì cũng có lý, nhất là về các vấn đề chuyên ngành của bác đấy. và thực sự em nghe bác đấy nói về việc nâng cao khả năng của agriviet cung như nâng tầm người đọc cho đỡ hỗn tạp trong các diễn đàn.
      Hai anh em uống mỗi người 5 cốc bia, nói chuyện 5 châu tứ hải. vui phết các bác a. uống bia với lạc rang. cộng với món thịt chó hai anh em đoán con chó này là chó lai béc dê.
      Thực sự em kính trọng một người làm khoa học thực nghiệm như bác đấy.
      chủ đề về kháng nguyênkháng thể là một chủ đề hay và em nghe mãi cũng ko chán, thực sự các bác nào hiện đang chăn nuôi nên tham khảo nhiều vấn đề này sẽ giảm được nhiều chi phí trong chăn nuôi.
      em mong các bác đóng góp thêm vào chuyên mục này nhé.
      Kháng nguyên và kháng thể. " tạo sự miễn dịch cho vật nuôi bằng phương pháp ?????" các bác nhé

4 thành viên thích bài này.
      Đang tải...
    2. khuhuongtb

khuhuongtb Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      viêt tiếp vài dòng nữa đi bác

3. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Trước năm 1975, tôi cũng chăn nuôi..trồng trọt ngề làm thêm..trong cuộc sống công chức..
      Cuốn sách gối đầu giường của tôi là bộ sách của cụ Hồ Văn giá…1 nhà nông học xuất sắc…dưới mắt tôi cụ là người thày vĩ đại..
      Từ thiết kế chuồng trại đến chăm sóc ….phòng ngừa và chữa trị..kể cả đỡ đẻ cho các vật nuôi heo ..bò…gà…v.v. nhất nhất tôi làm theo chỉ dẫn của cụ…tôi đã có những thành công..

Trong chăn nuôi sự phòng ngừa bịnh phải được đặt lên hàng đầu..từ môi trường chuồng trại hợp lí, thông thoáng, sạch sẽ…đến môi trường chung quanh chồng trại vẫn phải chú ý sạch sẽ và khử trùng định kì
      Từ chủng ngừa cho các con vật,,,đến cách chăm sóc đặc biệt theo mùa để sự đề kháng của con vật được tốt hơn trong sức đề kháng bịnh thời khí (do siêu vi)

Các vật nuôi của tôi hoàn toàn không bị bịnh dịch nào hại được cả…chúng ăn khỏe ngủ khỏe và lớn nhanh…

Sau năm 1975…tôi nuôi cá…và mấy chục năm gần đây tôi…trồng mai vàng.
      Dù chăn nuôi con gì hay trồng cây gì ….tôi vẫn mang ý niệm căn bản nhất mà cụ Hồ Văn Giá đã gieo cho tôi : ngừa bịnh là quan trọng nhất
      Con vật nuôi khi đã bị bịnh dù chữa khỏi rất tốn tiền mà nó cũng chột…và chựng lại trong sức phát triển..

Cây trồng cũng vậy…đã bịnh rồi chữa khỏi cây đó rất tốn kém mà cũng phải cả năm , có khi vài năm mới thật mạnh trở lại

thời gian qua thật mau…mấy chục năm qua rồi..nhưng trong kí ức của tôi vẫn còn mang đậm cái Tên thật vĩ đại Hồ Văn Giá…đã cho tôi những thành công
      Những kĩ thuật của cụ bây giờ tôi vẫn còn đang áp dụng để chăm sóc những người bạn 4 chân ( chó) Con nào về tay tôi dù đang èo uột đến đâu…cũng mạnh khỏe trở lại và khôn..giữ nhà giữ vườn rất giỏi

“Thương hiệu” Nguyễn Ngọc Chí đang được anh em khẳng định rồi đấy nhe…
      Chúc mừng bác Chí…đang đi theo con đường của cụ Giá : phổ biến kiến thức đúng đắn nhất trong chăm sóc vật nuôi…cho mọi người

4. MotNuaNongDan

MotNuaNongDan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi
      Bác Chí ở tận Đông Anh mà hôm nay vào Nam nhậu với bác ah, thật diễm phúc nhé.

Chúc hai bác hợp tác thành công tốt đẹp nhé. Một phần giúp cho ngành nông nghiệp VN phát triển đi lên!