gấp lắm rồi, chó không ăn uống gì mà nôn mửa

• Thread starter samhanlinh
  • Ngày gửi
như tiêu đề em nuôi 10con chó nhưng hôm nay có 3em không ăn uống gì mà nôn mửa ra nước . Các bác cho em hỏi chó nhà em làm sao và cách khắc phục, em xin cảm ơn các bác nhiều

Bác phải cho biết chó lớn nhỏ mập ốm gì chứ. Chó lớn thì cho ăn riềng xả đi :D

chó khoảng 10kg rùi, em để ý thì phân nó bình thường. Hôm nay có 3 con không ăn uống gì và nôn mửa ra nước, mấy con còn lại thì ăn ít nhưng vẫn khỏe không nằm như 3 con kia

mình cũng nuôi 20 con, lần trước cũng bị như thế, thường là chó 3 tháng tuổi. kết quả sốt xuất huyết đường ruột. không biết chó bạn có giống ko. thường thì giai đoạn đầu của bệnh là ói ra đồ ăn sau đó không ăn được ói ra toàn nước, đi phân có máu (giai đoạn này không chữa được). bạn có thể tìm hiểu thêm về bệnh sxhdr trên mạng. có những con sẽ tự qua khỏi còn nếu nặng thì tiêm thuốc đặc trị + thuốc bổ (thuốc tiêm lâu quá mình không nhớ tên).
chúc bạn chữa mau lành bệnh.

em nghĩ có lẽ nó bị viêm ruột bác ạ
chó khoảng 10kg rùi, em để ý thì phân nó bình thường. Hôm nay có 3 con không ăn uống gì và nôn mửa ra nước, mấy con còn lại thì ăn ít nhưng vẫn khỏe không nằm như 3 con kia
em nghĩ nó bị viêm ruột bác ạ

Cung co the la vien duong ruot, nếu bị nôn ra nước màu nước như rượu vang và có mùi rất tanh, thì có thể là ăn xương rồi bị thủng ruột, mình cũng mới bị di mat 1 em!

vậy hả các bác, đúng là chó của em nôn ra nước như rượu vang thật, các bác cho em hỏi thế này thì em phải mua thuốc gì vậy? Đàn chó của em 10 con, 3 con bị như vậy thế 7 con kia có cho uống thuốc phòng hay không? Xin các bác chỉ giáo

Chó dưới 1 năm tuổi hay mắc bệnh này, trước tiên là nôn mửa, uống nước nhiều...rồi đi tiêu chảy mùi phân thối khắm (xuất huyết dường ruột), có màu nâu đen, khoảng 3-5 ngày rồi chết. Đó là bệnh Care. Đây là bệnh do virus gây nên. Nên không có thuốc chữa đặc hiệu....thường là chết đến 90%.
Nhất là chó con ở lứa tuổi từ 3-5 tháng...thường hay bị.
_ Theo kinh nghiệm của tôi, muốn nuôi chó thành công hạn chế được bệnh đó, thì bạn nên chủng ngừa bằng Vaccine. Lúc 3 tháng tuổi thì tiêm loại 5 bệnh, khi lớn lên gần 1 năm tuổi bạn tiêm Vaccine 7 bệnh...& hàng năm bạn nên tiêm phòng định kì là 1 lần = Vacine phòng bệnh Care.
Và khi chó con được 2 tháng tuổi bạn nên xổ sán, lãi cho chúng....vì sán, lãi làm tổn thương đường ruột dễ dẫn đến vi khuẩn & virus có cơ hội xâm nhập qua vết thương đường ruột...nhất là bệnh Care.
_ Còn khi đã bị bệnh rồi chỉ chữa những thuốc về đường ruột, chống viêm nhiễm cơ hội & tăng cường sức đề kháng...
Cho uống Genta-tylo thuốc gói dành cho chó, tiêm thêm Tiamulin, tiêm ven (truyền tĩnh mạch) Natriclorua5% để bù nước, truyền thêm Glucoza5%....hoặc tiêm ven ATP plus...của Bio.

bạn cho nó ăn có fân loại ra không
chó ăn tạb ăn bẩn được nhưng không fải cái nào nó cũng ăn được, cơm thừa canh cặn cũng nhiều loại, có cả rác, thức ăn đã ôi thiêu, ăn cay quá nó cũng lủng bao tử đó

Chó dưới 1 năm tuổi hay mắc bệnh này, trước tiên là nôn mửa, uống nước nhiều...rồi đi tiêu chảy mùi phân thối khắm (xuất huyết dường ruột), có màu nâu đen, khoảng 3-5 ngày rồi chết. Đó là bệnh Care. Đây là bệnh do virus gây nên. Nên không có thuốc chữa đặc hiệu....thường là chết đến 90%.
Nhất là chó con ở lứa tuổi từ 3-5 tháng...thường hay bị.
_ Theo kinh nghiệm của tôi, muốn nuôi chó thành công hạn chế được bệnh đó, thì bạn nên chủng ngừa bằng Vaccine. Lúc 3 tháng tuổi thì tiêm loại 5 bệnh, khi lớn lên gần 1 năm tuổi bạn tiêm Vaccine 7 bệnh...& hàng năm bạn nên tiêm phòng định kì là 1 lần = Vacine phòng bệnh Care.
Và khi chó con được 2 tháng tuổi bạn nên xổ sán, lãi cho chúng....vì sán, lãi làm tổn thương đường ruột dễ dẫn đến vi khuẩn & virus có cơ hội xâm nhập qua vết thương đường ruột...nhất là bệnh Care.
_ Còn khi đã bị bệnh rồi chỉ chữa những thuốc về đường ruột, chống viêm nhiễm cơ hội & tăng cường sức đề kháng...
Cho uống Genta-tylo thuốc gói dành cho chó, tiêm thêm Tiamulin, tiêm ven (truyền tĩnh mạch) Natriclorua5% để bù nước, truyền thêm Glucoza5%....hoặc tiêm ven ATP plus...của Bio.
anh chí có thể nói rõ hơn về vacxin cho chó được không anh? cách tiêm & thời gian tiêm...ở chó bệnh nào là phổ biếng nhất.
chân thành cảm ơn anh.
à cho em hỏi thêm. chó nhà em có 1 con mẹ bị lát nặng, cách 2 ngày trước nó sanh được 7 con, em sợ lát sẽ lây qua chó con. có cách nào trị hết được không anh?

Last edited by a moderator:
mình dùng tylosin+docycylin tiêm khoảng 50mg/kg là khỏi .dùng5ngày kết hơp thuốc bổ.lưu ý nhốt chó lại không cho ăn gì chỉ cho uống nước cơm thôi

bạn dùng Bio Sone + talusal tiêm 1ml/10kg thể trọng, ngày tiêm 1 lần ,tiêm 3-5 ngày, khi khỏi thì tẩy giun cho em nó đi nhé

Nếu đúng là xuất huyết tiêu hóa bạn tìm cỏ mực hay còn gọi là cỏ nhọ nồi giã vắt lấy nước cho uống cầm máu rất hay , truyền thêm nước biển chống suy kiệt mất nước , pha thêm vitaminC để tăng cường sức đề kháng . Chúc thành công

em cảm ơn các bác , em cho chúng nó uống thuốc không biết có khỏi không nữa. Vừa xong có 1em đã ra đi, lúc ra đi thì nó nôn mửa ra nước và đít nó chảy nhiều máu lắm. Em vừa tiêm thuốc GLUCONAT-K-C +T-5000 không biết có đúng không các bác?

anh chí có thể nói rõ hơn về vacxin cho chó được không anh? cách tiêm & thời gian tiêm...ở chó bệnh nào là phổ biếng nhất.
chân thành cảm ơn anh.
à cho em hỏi thêm. chó nhà em có 1 con mẹ bị lát nặng, cách 2 ngày trước nó sanh được 7 con, em sợ lát sẽ lây qua chó con. có cách nào trị hết được không anh?
Ra quày thuốc thú y mua Vaccine phòng 5 bịnh cho chó con & 7 bênh cho chó trên 6 tháng tuổi... trong đó có bệnh Care...đi tiêu ra máu (xuất huyết đường ruột).
Chó bị lát (xà mâu), em mua Ivermectin tiêm cho nó...theo liều chỉ dẫn của cữa hàng, cứ 1 tuần tiêm 1 lần, tiêm 3 tuần liền là khỏi. Kết hợp với xà bông tắm của chó, 2 ngày tắm 1 lần. Hoặc lấy lá ổi hay lá sầu đông nấu nước cô đặc bỏ thên 1 thìa phèn chua tắm mỗi ngày cũng khỏi.

bác Nguyễn Ngọc Chí ơi, bác cho em hỏi chó nhà em như vậy thì em tiêm thuốc đó có đúng không? Mong nhận được hồi âm của bác.

Ra quày thuốc thú y mua Vaccine phòng 5 bịnh cho chó con & 7 bênh cho chó trên 6 tháng tuổi... trong đó có bệnh Care...đi tiêu ra máu (xuất huyết đường ruột).
Chó bị lát (xà mâu), em mua Ivermectin tiêm cho nó...theo liều chỉ dẫn của cữa hàng, cứ 1 tuần tiêm 1 lần, tiêm 3 tuần liền là khỏi. Kết hợp với xà bông tắm của chó, 2 ngày tắm 1 lần. Hoặc lấy lá ổi hay lá sầu đông nấu nước cô đặc bỏ thên 1 thìa phèn chua tắm mỗi ngày cũng khỏi.
cảm ơn anh Chí nhiều, có thể thời gian sắp tới sẽ còn làm phiền anh nữa. rất vui được biết anh. anh có 1 bài viết em rất tâm đắt (kháng nguyên& kháng thể).

bác Nguyễn Ngọc Chí ơi, bác cho em hỏi chó nhà em như vậy thì em tiêm thuốc đó có đúng không? Mong nhận được hồi âm của bác.
Là thuốc gì chứ...? chứ nói vậy anh biết em tiêm thuốc gì...!
Cứ như thuốc anh chỉ ở trên mà dùng. Lúc còn ở nhà 1 ngày có ít nhất cũng có từ 3-5 chú chó đến nhà nằm viện...anh cũng hay dùng...
em cảm ơn các bác , em cho chúng nó uống thuốc không biết có khỏi không nữa. Vừa xong có 1em đã ra đi, lúc ra đi thì nó nôn mửa ra nước và đít nó chảy nhiều máu lắm. Em vừa tiêm thuốc GLUCONAT-K-C +T-5000 không biết có đúng không các bác?
GLUCONAT-K-C +T-5000 nên tiêm tĩnh mạch thì hay hơn...và nhớ truyền tĩnh mạch Natriclorua5% chống mất nước là tốt nhất.

Back