gặp vấn đề khi nhân giống siêu sâu !!

• Thread starter quocthinh_1992
  • Ngày gửi
chào cả nhà !!
mình nuôi siêu sâu và đã cho chúng thành bọ ,cũng gần 3 tuần rồi,thuong ngày mình vẫn cho dua leo,rau xanh,hay khoai tay cho bọ hút nuoc,nhung đến gio vẫn chua thấy con sâu nào dù đã cố gắng nhìn rất kỹ.bác nào có kinh nghiệm giúp mình voi.
chúc cả nhà nam moi van su nhu y nhé.!!

Bọ thành màu đen chưa ? Được bao nhiu con bọ ? Có lót lớp nền bằng cám ko ? :bop:

Bọ thành màu đen chưa ? Được bao nhiu con bọ ? Có lót lớp nền bằng cám ko ? :bop:

có bạn.bọ thành đen đến nay là hơn 3 tuần r.mình có để lớp cám cho gà ăn,hang ngay co để rau quả cho nó hút nuóc ,60 con bọ mình để trong 1 thau nhựa bán kính hơn 30cm.ma k bt co đẻ hay chưa ma lâu r k nhin thấy gi cả

diễn đàn này nhiều bác nuôi sâu kinh nghiệm lắm.bác nào biết trường hợp này giải quyết giúp quốcthinh 92 đi

Vậy thì phải nhìn thấy sâu con rồi chứ. Bạn lấy tay bới nhẹ phần cám xem, hoặc
lật mấy miếng dưa leo lên. Nếu ko thấy con nào thì 60 con bọ của ban =>
+ Gay 100%
+ Less 100%
:bash:

có lẽ bạn sn 92 nhỉ nếu vậy bạn phải gọi các thành viên = anh(chị) hoặc chú ( cô) đấy m chỉ góp ý cho bạn thui.

trước hết bọ đen bạn để bao lâu? lớp cám dày bnhiu cm? nếu dày mà gặp rau củ quả cám sẽ đóng cục + có thể mốc lên thì trứng ko nở dc, nếu mỏng thì những con bọ khi đói sẽ ăn trứng. nếu đã để trên 1tháng thì bạn sang bọ ra khay khác rùi để khay cũ đó khoảng 2tuần là sẽ có sâu con nhưng bạn nói có 60 bọ đen/ khay thì mình nghĩ sẽ rất ít sâu con đó

Vậy thì phải nhìn thấy sâu con rồi chứ. Bạn lấy tay bới nhẹ phần cám xem, hoặc
lật mấy miếng dưa leo lên. Nếu ko thấy con nào thì 60 con bọ của ban =>
+ Gay 100%
+ Less 100%
:bash:
lẽ nào xui đến vậy sao.co khi nào sâu còn ích quá và nó chui duoi lop cám nên minh k nhin thay k bạn.1 con bo cái k biết đẻ nhiều k nua.rất cám on bạn phuc đã góp ý nha !!

--------

có lẽ bạn sn 92 nhỉ nếu vậy bạn phải gọi các thành viên = anh(chị) hoặc chú ( cô) đấy m chỉ góp ý cho bạn thui.

trước hết bọ đen bạn để bao lâu? lớp cám dày bnhiu cm? nếu dày mà gặp rau củ quả cám sẽ đóng cục + có thể mốc lên thì trứng ko nở dc, nếu mỏng thì những con bọ khi đói sẽ ăn trứng. nếu đã để trên 1tháng thì bạn sang bọ ra khay khác rùi để khay cũ đó khoảng 2tuần là sẽ có sâu con nhưng bạn nói có 60 bọ đen/ khay thì mình nghĩ sẽ rất ít sâu con đó

cám on anh heocon1624 đã gop ý.e đúng là sinh năm 92.hihi.có thể là nhỏ nhất trong diễn đàn rồi.lop cám e để vào cũng khoảng nửa lóng tay.nhu vậy là vừa không anh.xin các anh chị chỉ bảo thêm.vì e đây là lần đầu tiên nuôi sâu nên chưa có kinh nghiệm cho sinh sản.

Last edited by a moderator:
nữa lóng tay là nhiều rồi,vì thật ra bọ đen chỉ hút nước rau quả là chủ yếu chứ không ăn bao nhiêu cám,tôi thấy có người còn để rất ít cám,thấy cả đáy khay.có thể bạn để ít bọ quá nên tụi nó thụ tinh không đều gây ra hiện tượng khó nở trứng,hơn nữa bạn xem thử nhiệt độ nơi bạn ở thế nào,nóng hay lạnh quá trứng cũng khó nở,nên để 1 nhiệt kế gần khay sâu bọ để theo dõi tình hình thường xuyên điều chỉnh cho phù hợp

nữa lóng tay là nhiều rồi,vì thật ra bọ đen chỉ hút nước rau quả là chủ yếu chứ không ăn bao nhiêu cám,tôi thấy có người còn để rất ít cám,thấy cả đáy khay.có thể bạn để ít bọ quá nên tụi nó thụ tinh không đều gây ra hiện tượng khó nở trứng,hơn nữa bạn xem thử nhiệt độ nơi bạn ở thế nào,nóng hay lạnh quá trứng cũng khó nở,nên để 1 nhiệt kế gần khay sâu bọ để theo dõi tình hình thường xuyên điều chỉnh cho phù hợp
cam on bác rất nhiều ,để mình điều chỉnh lại xem sao,trong cam k thấy sâu mà chỉ thấy nhung con rệp cám nhỏ xíu màu trắng.

Có rệp vậy có nghĩa là cám của bạn đã ẩm mốc vì một số nguyên do nào đấy,bạn nên chuyển bọ qua một cái khay mới ,để ít cám thôi,chủ yếu là rau củ tùy loại có thể thay 1-2 ngày 1 lần cho bọ hút nước,để vỉ trứng hoặc bìa carton có khe lớn cho bọ đẻ và tuyệt đối yên tỉnh để bọ chuyên tâm...đẻ

Có rệp vậy có nghĩa là cám của bạn đã ẩm mốc vì một số nguyên do nào đấy,bạn nên chuyển bọ qua một cái khay mới ,để ít cám thôi,chủ yếu là rau củ tùy loại có thể thay 1-2 ngày 1 lần cho bọ hút nước,để vỉ trứng hoặc bìa carton có khe lớn cho bọ đẻ và tuyệt đối yên tỉnh để bọ chuyên tâm...đẻ
vậy là bọ đẻ trên cám hay là trên trên giấy bìa vậy ban.

nếu có gia thể cho bọ đẻ trứng như bả mía,cành khô hay bìa carton,vỉ trứng thì tốt,bọ đẻ trong cám thấy ít đảm bảo lắm,lưu ý bìa các tông là loại chính giữa lõi hơi to một chút nhé!

nếu có gia thể cho bọ đẻ trứng như bả mía,cành khô hay bìa carton,vỉ trứng thì tốt,bọ đẻ trong cám thấy ít đảm bảo lắm,lưu ý bìa các tông là loại chính giữa lõi hơi to một chút nhé!
cám ơn bác nhé.hôm nay mình đã thấy sâu con r.nhưng ít quá.con sâu nhỏ xíu màu trắng.phải dung kính lúp mới thấy rõ duoc.hi

vậy là ok rồi. Thịnh cứ đợi vày ngày nữa là nó nhiều hà. tại nó nhỏ quá mình k thấy hết đó. hôm nuôi con sâu nhỏ cũng vậy đó. tưởng nó k có sâu con nên định làm lại những để khoảng 10 ngày là thấy nó nhiều lên.

em đem hơn trăm con sâu bỏ ra riêng từng ống nhựa để kiếm bọ 2 tuần rồi mà một số thì bị mấy con gì vào đẻ ăn hết ra được tầm chục con nhộng, chắc bực mình đem xào ăn cho bõ ghét:wub:

chao ban minh cung dang noi loai sau nay ban len de lop not la it chau hay it mun cua cung duoc cho cam vao 1 cai dia nho cho bo an.trong trau de vai cai bia cattong boc bo lop vo ngoai chi lay phan o trong de de theo doi. sau khi cho bo vao chau khoang 10
ngay thi moi cho 1 it cam ngo chon cam ga con nghien nho luc thi no k bj moc. ma nho racv them 1 lop mong len mat bai catong ay no se de o day tuy vao so luong bo ma sau 3 hay 2 tuan thi thay ra chau khac k thi sau con se an trung bo moi de vao.minh cung vua moi nuoi thu thang cong dang nhan no len minh moi phat hien ra khi troi lanh thi con sau no nhanh hoa nhong hon troi nong. co gi len day chia se kinh nhiem nhe!chuc ban nuoi thanh cong.

em đem hơn trăm con sâu bỏ ra riêng từng ống nhựa để kiếm bọ 2 tuần rồi mà một số thì bị mấy con gì vào đẻ ăn hết ra được tầm chục con nhộng, chắc bực mình đem xào ăn cho bõ ghét:wub:

1/Thạch sùng: rất hay bị con này đánh tỉa

2/Sâu chưa già,hút chưa đủ nước ,Nếu bỏ vào ép bọ . Nó sẽ chết và ruồi nhỏ sẽ bay vào đó đẻ ... kết cục thừ xác chết đó là những con giòi bé bằng que tăm

3/Khi sâu chết ... kiến vào tha xác .....

tất cả chỉ có mấy nguyên nhân đó . Nhưng đều bắt nguồn từ việc Ep sâu chưa đủ tuổi thành thục ...

Mẹo nhỏ: trước khi ép ... nên cho sâu ăn thêm nhiều rau mọng nước,cá khô hoặc các chất giàu đạm để sâu tích trữ năng lượng trong quá trình HÓa VŨ ... Giai đoạn tẩm bổ này ít nhất cỡ hai tuần trở lên nhé . Chắc chắn bạn sẽ thành công

như anh nuoide nói,tẩm bổ trước khi ép sâu là việc rất quan trọng để cho ra một con bọ khoẻ đẻ nhiều,có món này :gan gà gan vit đem bôi ít lòng đỏ trứng+mật ong lên cho sâu ăn tẩm bổ thì tuyệt vời,sâu mạnh như vâm.
Thường thì 5 tháng thì đã bắt đầu ép sâu thành bọ nhưng không biết như thế đã đủ yêu cầu sâu già hay chưa?

Back