Ghép đẻ, lai tạo giọng Cu gáy Bổ 6, chất giọng hay tại HN

• Thread starter BigBird
  • Ngày gửi
Báo cáo với các bác. Sau 1 thời gian ghép đôi cho con Mái bổ 6 tiếng cục..cù..cu..cu..cu..cu (Vùng miền khác gọi là: bổ 3, hậu 3) nguồn gốc Hải Phòng giọng Thổ với 1 chú đực giọng Thổ rất hay gốc Phú Thọ mà em đang tập làm chim mồi vào ghép với em nó, đẻ đc mấy lứa rồi nhưng toàn đạp vỡ trứng hay lại đạp trứng rơi ra khỏi tổ, bỏ ấp. Lứa trước nó bỏ ấp nên em lấy trứng sang cho Cu Pháp ấp hộ tới hôm nay lên kiểm tra thì nở đc cả 2 trứng rồi.

Chim non bé xíu, chưa mở mắt nhìn trông rất thích, hy vọng là sự kết hợp của con Mái bổ 6 giọng thổ với con Đực giọng Thổ sẽ cho ra đời dc những con chim con có chất giọng hay, bổ nhiều.

Để ít ngày nữa chim con to hẳn em sẽ chụp ảnh up lên để mọi người cùng xem chứ giờ nó bé quá, đôi cu Pháp nó ủ kín suốt nên chưa nhìn thấy gì cả các bác ạ.

Em để lồng đẻ trên tum, suốt ngày người nhà lên giặt giũ rồi tầng trên cùng cứ đóng cửa ra vào ầm ầm có lẽ là nguyên nhân khiến đôi gáy của em nó giật mình tung người lên kéo theo trứng rơi ra khỏi tổ hay dẫm đạp vỡ trứng bỏ ấp các bác ah. Nhà ở thành phố chật chội bất tiện quá. Nếu như có không gian rộng rãi yên tĩnh để làm chuồng nuôi đẻ thì chắc là sẽ ổn hơn rất nhiều các bác nhỉ.

Đôi Gáy này của em đẻ mắn quá, cứ hỏng trứng khoảng 10 - 14 ngày lại đẻ tiếp, chắc đợt tới em phải tìm thêm Gáy Pháp về để ấp phu mới tải nổi quá

Em còn 1 con Gáy Chu dây mộc dở, lúc nó ra tiếng Chu thì tầm trên dưới 10 tiếng cả thảy Cúc.cù.cu.cu.........cục..........cục....... ..cục.........cục..........cục.........cục nghe như gà kêu vậy lúc nào xác định chuẩn là trống mái thì có lẽ em lại tiếp tục ghép đẻ để lai tạo dòng gáy nhiều tiếng này

Hình ảnh 2 cặp Gáy đẻ của em đây ạ:

Cặp cu ta, mái bổ 6, đực bổ 4

Cặp cu Pháp làm Phu đang nuôi con hộ cho cặp gáy ta

Còn lại mỗi 1 con chả biết đc là đực hay mái vì 1 con lúc mới nở đc vài ngày đã đi gặp các cụ nhanh quá :(

Last edited by a moderator:
Hình ảnh 2 chú chim non mà con Bố có chu dây hôm nay. Màu lông con Bố mã phấn trắng thành ra 2 chú chim non này màu lông sáng sủa hơn nhiều so với con của Con bố màu lông hơi đậm lần trước.

Chim non vừa nở đc mấy ngày thì con Trống giở trò vũ phu đánh Mái ko cho nuôi con dã man thành ra em phải tách Trống ra để lại Mái một mình nuôi con =)) Mái nuôi con kém quá thành ra 1 con to tướng còn 1 con bé tí, gày nhom. Chim Trống giờ chỉ đc phép nhìn từ trên cao xuống ăn Phở ngó thôi =))

Còn con Đực hồi đầu tiên em ghép tách ra đi tập chim mồi đc ít bữa, thấy hơi Chứng thành ra em cho Đào ngũ trở về lai tạo với em Mái Pháp này xem sao =))

Thế là công trình ghép đẻ của em đã đi đc gần 1 nửa quãng đường. Thời gian tới thì em cho 1 em đực giọng Thổ nữa vào ghép với Mái bổ 6 (hậu 3) để có sản phẩm của 3 Ông với 1 Bà đến năm sau thì em sẽ đánh giá được xem giọng chim con có ảnh hưởng như thế nào so với giọng cùng Mẹ khác Cha =)) và có kế thừa bài bản gì ko?

Còn về Lai tạo với chim Pháp để ra chim màu thì giờ em mới bắt đầu, đang từng bước làm theo bác Cuhobo đã đi trước.

Đợt vừa rồi ghép con Mồi Thổ này vào đc có 2 ngày là Mái đẻ, nhìn thấy đạp mái rồi mà ấp ko nở đc. Ko biết có phải là thả vào ghép muộn quá hay lại Điếc =))

Con Mồi thổ này đúng là mẫu ông bố tốt, ấp còn chăm hơn cả mái hơn nữa ấp rất ngoan, đủ 13 ngày trứng ko nở mới bỏ ấp chứ ko như 2 con Đực trước ghép vào toàn oánh mái ko cho ấp, nuôi con để còn nhanh đc làm nhiệm vụ người cầm súng =))

Vì con Đực mới chịu ấp, ngoan nên ko phải nhờ tới Cu pháp ấp Phu vì thế giờ cu Pháp mới cho ra đc lứa đầu tiên của mình. Quá trình ấp thì bị vỡ mất 1 trứng, còn lại mỗi quả bé và nở chỉ được con này thôi.

Con non này chắc phải xét nghiệm ADN để xem kết quả của ông bố nào chứ lúc đầu ghép con Đực cu cườm có Chu, Lèo, Vấp vào nhưng ẻm mái có vẻ ko chịu toàn đòi đực Pháp. Bỏ đực ta ra và cho Đực Pháp vào 2-3 ngày sau là Mái đẻ =)) Ko bít ông Bố Pháp có bị cắm sừng ko ta =))

Ảnh lúc ghép với cu đực ta

chào bác, em cũng rất thích nuôi chim gáy sinh sản. Nhưng hiện tại em đang là sinh viên học tại hà nội. hi vọng sẽ được tới thăm chuồng nuôi chim sinh sản của bác và nhờ bác truyền cho ít kinh nghiệm nuôi. SĐT của em: 01666677037. bác cho em xin địa chỉ nhà với nhé. cảm ơn bác

Em gáy non nở hôm mùng 1 Tết, giờ đã ra ổ rồi đây ạ. Hy vọng em nó đc cái giọng Bổ (hậu) nhiều giống Mẹ :D

Con mái Bổ 6 (hậu 3) ấp từ Tết tới giờ, 1-2 hôm nữa là đến ngày nở. Hy vọng em sẽ lại có lộc đầu xuân nữa =))=))=))

bac gioi qua dia chi minh o dau vay ,ma bac nuoi cu de the nay thi no de quanh nam a?e tuong chi den mua no moi de chu mung 1 tet ma con co chim no

Last edited by a moderator:
Chim cu gáy mới nở vừa biết ăn giá bao nhiêu tiền 1 cặp nhỉ?

Vào mùa hè nắng nóng quá mà chỗ nuôi chim chính hướng Tây lại càng nóng kinh hồn nên chim non nở ra ko chịu nổi nhiệt, chưa kịp lớn đã lần lượt ra đi. Giờ mới đc 1 lứa 2 con ngon lành :D

cu gáy bổ sáu(hậu 3)

Bạn nào muốn mua cu gáy bổ 6 mình bán cho. Mình bẫy được 1 chú, định muôi đẻ ghép mấy mái nó oánh tơi bời. Mình tách riêng 1 tuần thấy gáy bổ 6, nhưng mộc nên gáy ít, mình máu nuôi đẻ nên ít chăm sóc.Ai có nhu cầu thì LH mình nhé: Nguyentungtin@gmail.com

Hình ảnh 2 chú chim non mà con Bố có chu dây hôm nay. Màu lông con Bố mã phấn trắng thành ra 2 chú chim non này màu lông sáng sủa hơn nhiều so với con của Con bố màu lông hơi đậm lần trước.

Chim non vừa nở đc mấy ngày thì con Trống giở trò vũ phu đánh Mái ko cho nuôi con dã man thành ra em phải tách Trống ra để lại Mái một mình nuôi con =)) Mái nuôi con kém quá thành ra 1 con to tướng còn 1 con bé tí, gày nhom. Chim Trống giờ chỉ đc phép nhìn từ trên cao xuống ăn Phở ngó thôi =))

Còn con Đực hồi đầu tiên em ghép tách ra đi tập chim mồi đc ít bữa, thấy hơi Chứng thành ra em cho Đào ngũ trở về lai tạo với em Mái Pháp này xem sao =))

Thế là công trình ghép đẻ của em đã đi đc gần 1 nửa quãng đường. Thời gian tới thì em cho 1 em đực giọng Thổ nữa vào ghép với Mái bổ 6 (hậu 3) để có sản phẩm của 3 Ông với 1 Bà đến năm sau thì em sẽ đánh giá được xem giọng chim con có ảnh hưởng như thế nào so với giọng cùng Mẹ khác Cha =)) và có kế thừa bài bản gì ko?

Còn về Lai tạo với chim Pháp để ra chim màu thì giờ em mới bắt đầu, đang từng bước làm theo bác Cuhobo đã đi trước.

minh co nuoi doi cu gay giong tho kha hay.nhung khong hieu sao duoc 2 nam roi ma khong de cac bac na.minh muon hoi kinh nghiem cac bac lam cach j.dot nay thay chim trong gu doi rap mai.nhung con mai khong chiu cu chay hoai lam sao bay jo cac bac

lấy cu bổi ghép đẻ được hok mấy bác
làm s để phân biệt cu trống và cu mái

Bài viết có nội dung tương tự
  • Tiếng Cu mồi gáy chuẩn bẫy Cu
    • Thread starter cuocsongs
    • Ngày gửi
  • Nuôi chim cu gáy, cu Pháp
    • Thread starter Đại bàng trắng
    • Ngày gửi
  • Chim cu chưa sinh sản
    • Thread starter PhuocAn47
    • Ngày gửi