Ghép ngọn và hạt của cùng 1 cây với nhau - có ổn không?

• Thread starter anphuoc
  • Ngày gửi
Thưa các bác,

em thực sự không biết hỏi ai hơn vì theo em biết chắc không mấy ai để ý đến chuyện như vầy, nên em đành mạo muội làm phiền các bác vậy

Nhà bà con em đang có 1 vườn bơ, trồng đã 15 năm rồi, vì trái bơ có chất lượng khá tốt, nên em đang có ý định làm cây giống từ vườn bơ này. Bây giờ ai cũng biết là cây bơ ghép thì mới có chất lượng tốt và cho trái nhanh hơn, nên muốn làm giống thì em phải ghép.

Nhưng chuyện gì sẽ xảy ra nếu em đem ngọn và hạt của cùng 1 cây bơ ghép vào nhau. Nếu ghép như vậy thì có vẻ như nó không còn là ghép nữa vì hạt và ngọn cùng 1 cây mẹ ra cơ mà??

Cụ thể là : Lấy hạt từ cây mẹ sau đó ương lên thành cây con, rồi lấy mắt ghép từ cây mẹ để ghép lên cây con này.

Liệu em có cẩn thận quá không, vì theo em nghĩ chắc là không có vấn đề gì? có phải vậy không mấy bác?

Bác nào có kinh nghiệm, xin chỉ giúp em với

Riêng cây Bơ, ở Mỹ, người ta vẫn bán cây giống từ hạt là chính.
Có lẽ cây giống sau đó lại ghép nữa thì đắt quá chăng?
*
Một điều chắc chắn là người Mỹ không tự ươm cây Bơ từ hạt,
mà đều đi mua từ công ty cây giống, trong khi các cây khác
thì họ có thể tự gieo hạt lấy. Lý do là các cây Bơ giống của công
ty giống đều là cây lai, bằng thụ phấn nhân tạo. Nếu để thụ
phấn tự nhiên, tỷ lệ trái có hạt tốt rất thấp, mà thường hạt lép,
hạt không nở, và nếu có ươm lên cây thì trái rất dở. Lý do là
cây Bơ phấn đực không chín và nở cùng lúc với nhị cái. Các cây
khác thì ít bị chứng này. Do đó, các cây Bơ con ở Mỹ đều là các
cây lai: phấn đực của cây khác thụ cho nhị cái của cây khác.
*
Dù là cây lai, nhưng ghép chồi tốt lên thì vẫn đảm bảo chất lượng
trái hơn.
*

bạn ghép vậyb chi cho lâu ăn nếu bạn thấy cây bơ nhà bạn tốt và có quả nhiều thì bạn chiết cành nó cách này bạn sẽ có cây mau ra quả và giống như cây của bạn. nếu bạn biết chiết rồi thì thôi còn chưa chiết tôi sẽ hướng vẫn cho bạn cách chiết cành, chúc bạn thành công

Back