giá gừng tuột dốc nông dân khốn đốn.

chào các bạn. năm nay có thể nói là 1 năm làm ăn thuận lợi ít mà khó khăn nhiều. nông dân trồng gừng cũng vậy, khi mới trồng thi gặp thời tiết bất lợi hạn hán kéo dài cây kém phat triển, rồi khi mùa mưa đến thì lại mưa liên tục kéo dài làm cây bị ngập úng mà giống gừng thì lại rất sợ úng bệnh có cơ hội phát triển mạnh nhất là bệnh thối củ 1 số diện tích coi như mất trắng như bà con ở dak song -dak nông.
vậy số còn lại thì sao?
xin thưa rằng còn thua thiệt nhiều hơn nữa. giá gừng cùng thời điểm này năm trước đạt mức trên dưới 20000/kg con năm nay cao nhất cũng chỉ đc hơn 10000/kg thôi. có anh ban ở daklak mới báo tôi hôm qua là giá ở đó chỉ có 7500 hoặc thấp hơn. mà đầu ra cũng khó khăn anh bạn nhờ tôi hỏi giup đầu ra nhưng thưc sự giá rẻ quá mà đã rẻ thì thương lái lại ép giá nên tôi cũng ko dám liên lạc lại nữa. mà khi mua giống đầu năm có khi tới 40000/kg..
vậy l;à công sức làm cả năm của bà con coi như chỉ đạt con số 0. 1 chữ buồn ko nói ra hết nỗi cơ cực vất vă của bà con.
nói thật l;òng tôi cũng vất vả chắng kem j nhưng có lẽ tôi còn dc an ủi chút vì bên canh 1ha gừng tôi còn có những thứ thu nhập khác.'' trại gà, thỏ. 3hacafe và 1 số hồ tiêu''
vậy nguyên nhân là do đâu và có biện pháp gì để người nông dân 1 nắng 2 sương bớt cơ cực ko?
câu hỏi muôn thuỏ này xin các bậc tiền bối cho ý kiến nhé.
mong sao nông dân ko còn phải bán mặt cho đất bán lưng cho trời mà vẫn thiếu ăn.
vài dòng khi bức xúc có gì ko phải mong các bác bỏ quá cho e nhé.

Last edited:
Không phải do thương lái ép giá gừng đâu bạn ơi mà đo mưa nhiều và lũ ở miền tây nên bà con thu hoạch sớm cộng với dịch bệnh ở Ấn Độ và TQ nữa nên giá gừng mới rớt, bà con cần bình tâm hơn để chon hướng đi đúng!

Chào bạn tiengdan_codon,
Đầu tiên xin chia buồn cùng a, với những nổi lo toan vất vả không chỉ riêng a, mà là nổi lòng trắc ẩn của đại đa số nông dân Việtnam,
-------------
Vậy người nông dân học được những gì khi năm trước vào mùa này đến tết giá gừng lại cao? giờ thì con số o tròn trịa

Nói nôm na lại: những gì đã diễn ra năm trước năm sau chưa chắc đã giống như cũ
Ngoài những suy tính,hoạch định, sao cho phù hợp còn phụ thuộc vào thiên thời, địa lợi, nhân hòa nữa
( Phân tích riêng theo ý nghĩ của hậu bói: Giá gừng năm 2010 vào gần tết cao là đột biến giá,mà cái gì là đột biến là không ổn định,vì vậy nông dân ta theo lối mòn tư duy nghĩ rằng năm nay cũng thế - Đây có thể là nguyên nhân chính trong sai lầm. Vâng theo dõi hàng hóa nông nghiệp vào mùa nào, thời điểm nào, giá ra làm sao:Đúng là tư duy hữu ích, nhưng nó chỉ đúng với cái gì gọi là ổn định lâu dài. Vài lời nhận thức như thế ACE Chém tiếp dùm Và Delete nó khi mình không thích)
------------------
Chúc a đêm nay an giấc

Tôi chia sẻ một chút về cách để dành gừng chờ được giá mà ở vùng tôi có một số bà con làm hiệu quả. Vấn đề này tôi đã có đưa lên một lần nhưng lâu rồi không biết giờ ở đâu :

Gừng thu hoạch xong thì rũ sạch sẽ. Lấy đất bột khô hay cát mịn khô chọn chỗ cao ráo rải một lớp đất, sau đấy rải một lớp gừng, lại rải một lớp đất, lại một lớp gừng.....Cho tới khi lớp cuối là đất hay cát mịn.
Sau đó lấy bùn trát kín đống gừng đó lại. Có thể để được hai năm. Khi nào cần thì moi ra . Tuy tốn công sức ban đầu nhưng nếu bạn có sản lượng lớn thì dự trữ rất có lợi.

mình đang làm cây gừng và mình chọn thái độ tích cực
cam ơn các ban nhé. nói chuyện thì vậy thôi chứ mình cũng bán hết vụ năm nay rồi do mình bán lúc trước và bán cho cty xuất khẩu nên cũng đc giá hjhj. tuy ko khả quan bằng năm ngoái nhưng mình vẫn quyết định để giống tương đối khá cho vụ sau. bạn yêunongdan cũng trồng gừng phải ko? cuối tuần này mình có chuyến công tác ở tphcm bạn rảnh ko ae mình cafe nói chuyện đc ko?

Tôi chia sẻ một chút về cách để dành gừng chờ được giá mà ở vùng tôi có một số bà con làm hiệu quả. Vấn đề này tôi đã có đưa lên một lần nhưng lâu rồi không biết giờ ở đâu :

Gừng thu hoạch xong thì rũ sạch sẽ. Lấy đất bột khô hay cát mịn khô chọn chỗ cao ráo rải một lớp đất, sau đấy rải một lớp gừng, lại rải một lớp đất, lại một lớp gừng.....Cho tới khi lớp cuối là đất hay cát mịn.
Sau đó lấy bùn trát kín đống gừng đó lại. Có thể để được hai năm. Khi nào cần thì moi ra . Tuy tốn công sức ban đầu nhưng nếu bạn có sản lượng lớn thì dự trữ rất có lợi.
rất cám ơn những chia sẻ kinh ngiệm quý báu của bác botienthi bác mới co chuyến đại diên anh em miền trung đi off về phải ko. e nge danh bác đã lâu khi nào có dịp đi qua bình định bác cho e chút thời gian nhé. nếu bac ko phiền cho em xin địa chỉ em gửi biếu bac kí cafe uống chơi nhé

Tôi thấy trong vòng 1 năm trở lại đây số người đầu tư vào cây gừng càng lúc càng nhiều. Chưa kể ở nước ngoài người ta đầu tư lớn chư không nhỏ lẻ như mình. Mặc dù xu hướng thời tiết và thiên tai có chiều hướng xấu cho nông dân trên toàn thế giới, số lượng gừng bị thiệt hại tuy không phải là con số nhỏ nhưng lương cung vẫn rất lớn so với nhu cầu của thị trường.
Vấn đề còn lại của người trồng gừng hiện nay là phải nắm rõ kỹ thuật, có kiến thức về tài chính, và tìm thị trường. Cái khó nhất vẫn là tìm thị trường. Tuy nhiên, thị trường bất động sản cuối năm 2010 tuy rất ảm đạm nhưng các nhân viên môi giới vẫn bán được hàng. Quan trọng là khả năng của mình.

oh! nếu cách này có thể để được 2 năm thì đúng là quá tuyệt...mọi người nên chia sẻ để biết cách trữ Gừng đợi khi nào dc giá thì bán. 2 năm đúng là con số không nhỏ. Anh em nào đã từng làm theo cách này cho xin thêm ý kiến nhé.

Xin góp thêm một chút kinh nghiệm bảo quản gừng

để tăng hiệu quả bảo quản chước khi phủ cát khô [đất khô] ta nên để gưng chỗ thoáng một ngày [ học dùng quạt ] để gừng khô giáo.

mình đang làm cây gừng và mình chọn thái độ tích cực
Sau một thời gian yeunongdan làm ăn tung hoành thì giờ đây yeunongdan đã biến mất. Sau này yeunongdan sẽ đổi nickname, đổi số điện thoại, thậm chí cả đổi tên thường gọi, đổi địa bàn hoạt động, và còn thay đổi nhiều thứ nữa hoặc là bỏ nghề nông thôi.

Back