Giá trị của cây cọ dầu.

• Thread starter nhantqt
  • Ngày gửi
Da xin chào các Bác,các chú.Cháu đang sản xuất cây cao su ở Bình Dương.Nhưng gần đây qua tìm hiểu thì cháu được biết là cây cọ dầu cũng có giá tri kinh tế khá cao.Nguồn cung nguyên liêu chiết xuất từ cọ dầu hiện đang không đủ cầu.

Cháu đang tìm hiểu thêm về giống cọ dầu.Mong các bác, các chú có chia sẻ thêm một số kinh nghiệm.

+ Kỹ thuật trồng (Loại đất,quy trình trồng)?
+ Thu hoạch (Quy trình thu hoặch,thời gian khai thác tối đa.Và nơi tiêu thụ ở VN)?

Mong được các bác ,các chú hướng dẫn thêm.

Mình cũng từng tìm hiểu sơ qua về cây cọ dầu . Theo mình biết ở malay và indo trồng cây này rất nhiều . Ở việt nam . Một số tỉnh từ phú thọ,yên bái ,tuyên quang vvv mấy vùng giáp ranh này cũng có cây cọ . Quả cây cọ này nấu lên rất nhiều váng dầu . Nhưng giống cọ này có lẽ cho sản lượng ko cao bằng giống của malay và nó lớn rất chậm . Kể từ lúc mọc cho đến lúc thu hoạch mất hơn chục năm . Nói chung đầu tư cây này phải nhiều vốn và nhiều thời gian bạn ạ .

Kỳ thuật trồng và quy trình thì mình cũng chịu . Nhưng bạn có thấy là ở Việt Nam mình chủ yếu vẫn dùng dầu lạc dầu mè ... Ít công ty trong nước sử dụng dầu cọ thì phải ... Nếu bạn trồng cây này chắc để xuất khẩu thì phải có vùng nguyên liệu rộng lớn lắm.

Ngoài các vấn đề trên . Cây cọ dầu rất hay bị Kiến Dương đục lỗ .... Mình đã lên Tuyên Quang và tìm hiểu . Hầu như cây cọ nào cũng bị kiến đục ... Xem mấy cip của nước ngoài họ có hẳn công nghệ dùng robot để nghe thân cay cọ . Nếu phát hiện ổ bệnh họ dùng máy xịt thuốc vào thân cây . Các kỹ thuật này việt nam mình chưa có . Ngay cả những vùng nguyên liệu lớn về Dừa bị kiến dương đục thân cũng chỉ dùng bẫy bả feromon thôi.

Mình cũng từng tìm hiểu sơ qua về cây cọ dầu . Theo mình biết ở malay và indo trồng cây này rất nhiều . Ở việt nam . Một số tỉnh từ phú thọ,yên bái ,tuyên quang vvv mấy vùng giáp ranh này cũng có cây cọ . Quả cây cọ này nấu lên rất nhiều váng dầu . Nhưng giống cọ này có lẽ cho sản lượng ko cao bằng giống của malay và nó lớn rất chậm . Kể từ lúc mọc cho đến lúc thu hoạch mất hơn chục năm . Nói chung đầu tư cây này phải nhiều vốn và nhiều thời gian bạn ạ .

Kỳ thuật trồng và quy trình thì mình cũng chịu . Nhưng bạn có thấy là ở Việt Nam mình chủ yếu vẫn dùng dầu lạc dầu mè ... Ít công ty trong nước sử dụng dầu cọ thì phải ... Nếu bạn trồng cây này chắc để xuất khẩu thì phải có vùng nguyên liệu rộng lớn lắm.

Ngoài các vấn đề trên . Cây cọ dầu rất hay bị Kiến Dương đục lỗ .... Mình đã lên Tuyên Quang và tìm hiểu . Hầu như cây cọ nào cũng bị kiến đục ... Xem mấy cip của nước ngoài họ có hẳn công nghệ dùng robot để nghe thân cay cọ . Nếu phát hiện ổ bệnh họ dùng máy xịt thuốc vào thân cây . Các kỹ thuật này việt nam mình chưa có . Ngay cả những vùng nguyên liệu lớn về Dừa bị kiến dương đục thân cũng chỉ dùng bẫy bả feromon thôi.
Vang cảm ơn bạn nhiều.Đúng là mình đang muốn mở rộng sản xuất cây công nghiệp với quy mô vừa(khoảng 10 mẫu trở lên).
Mình hiện cũng đang khai thác cao su được 2 năm.Nhưng tình hình hiện nay cao su đang khá phát triển mà nguồn thu chủ yếu la Trung Quốc.Giá cả thì thay đổi liên tục.Nên mình đang tìm hiểu qua nhiều loại cây công nghiệp khác.

Nếu theo bạn nói như trên thì có lẽ mình phải suy nghĩ lại và tìm hiểu kỹ hơn.Mong được mọi người chia sẻ thêm nhiều giống cây CN co giá trị KTe cao

Bác nuoide muốn lừa ngừơi ta à? Sao bác lại có thể làm như thế,bác sinh năm mấy vậy?. Đành rằng việc đó ko ảnh hưởng gì đến người khác,nhưng mong là bác làm theo cách khác hiệu quả hơn!

Bác nuoide muốn lừa ngừơi ta à? Sao bác lại có thể làm như thế,bác sinh năm mấy vậy?. Đành rằng việc đó ko ảnh hưởng gì đến người khác,nhưng mong là bác làm theo cách khác hiệu quả hơn!

Anh em trên diễn đàn trao đổi học hỏi nhau có gì để mình lừa đảo người ta cơ chứ . Bạn hãy chỉ ra điều chưa đúng trong bài viết của mình ...:confused:

,bác sinh năm mấy vậy

câu hỏi ngộ thật đấy.

Last edited by a moderator:
Các bác ơi.Mình lên đây trao đổi với nhau để giúp đỡ nhau là quý rồi.Bác Htm333 có lẽ đã hơi quá lời.Mong được mọi người góp đóng góp thêm ý kiến để giúp đỡ nhau

Sao bác ko trả lời đi mà nói gì vậy? Bác sinh năm mấy? Mà sao bác...giỏi thế,haha,cái gì cũng biết là sao?
Em nói chữ ký của bác đó haha. Ronaldo đang nhậu với em, mà nó nói có quảng cáo cho bác bao giờ?!?

À . Thì ra bạn nói cái chữ ký. Mình sinh 81...

Về vụ dầu cọ này nó liên quan đến một vấn đề mà mình từng nghiên cứu: Đó là nuôi ĐUÔNG. Con đuông sống trong cọ và dừa . Chính vì việc nghiên cứu này mà mình nghiên cứu luôn về cây Cọ và có biết sơ qua về cây cọ dầu.

Còn về việc sử dụng dầu cọ trong thực phẩm chế biến . Cứ ra chợ mua mấy chai dầu ăn là biết liền thôi mà . Chai nào chả ghi dầu mè ,dầu vừng ... Có thấy ghi là dầu cọ đâu.
Dân việt Nam mình sang malay lao động chui . Toàn đi vào vùng sâu vùng xa trong các đảo của Malay để trồng cọ thuê cho họ . Và những trang trại trồng cọ của Malay có từ thế kỷ truớc . Chính vì thế họ vừa khai thác rồi trồng thêm thôi . VN mình muốn phát triển giống họ phải mất ít nhất 20 năm mới có thể hình thành vùng nguyên liệu và khai thác . Với thời gian ấy thà trồng keo trồng mỳ bán rẻ còn lãi hơn .

Last edited by a moderator:
Nghe sốc quá!

^_^
Hy vọng là bác đùa!

Tự nhiên Viktor khai quật cái topic này lên nên mình cũng ngứa ngáy.
Chẵng biết htm333 thấy gì trên chữ ký của bác nuoide mà phản ứng dữ rứa? (chữ ký đó mình ko có dịp đọc qua nên ko biết)

Còn vấn đề vn dùng dầu gì thì xin thưa: Chính yếu vẫn là dùng dầu cọ. Mỗi năm vn ta nhập 1 số lượng rất lớn dầu cọ từ malay. Tùy theo mùa mà lượng dầu cọ pha trộn trong dầu ăn nhiều hay ít. Còn các loại dầu khác thì đúng là có sản xuất nhưng thực ra hiếm khi được vào chai bán riêng vì giá thành khá cao và sản lượng ko đủ.
Mình có 1 thời nhẵn mặt ở các nhà máy sx dầu ăn nên vụ này mình khá tự tin.

Tôi cũng sống ở miền bắc nhiều năm, và cũng có chút
hiểu biết về nhiều giống cây cọ và con đuông, tuy
không rành bằng bạn NuoiDe. Tôi cho rằng bạn ấy nói
đúng, và có chừng mực. Bạn Htm333 nên có lời xin lỗi
bạn NuoiDe đi, mặc dù bạn có thể chứng minh bạn nói
khác mà đúng hơn.
*

Không có gì nghiêm trọng đâu mấy bác . Chẳng qua tại bạn ấy nói ko rõ nên gây hiểu nhầm thôi . Cái chữ ký về ronando vui vui ấy mà

Còn vấn đề về dầu cọ thìđúng là miền bắc khẩu vị không nữa . Nhưng siêu thị mini của bà cô em thì ko có dầu cọ

Còn các loại dầu khác thì đúng là có sản xuất nhưng thực ra hiếm khi được vào chai bán riêng vì giá thành khá cao và sản lượng ko đủ

Link: http://agriviet.com/home/threads/34709-Gia-tri-cua-cay-co-dau-#ixzz1UjEntOqL
Nhà máy dầu thực vật cách chỗ mình có vài chục KM . Họ chiếm lĩnh phần lớn thị phần dầu trong khu vực và không có sản phẩm dầu cọ . Có lẽ trong Nam lại khác chăng?

http://www.calofic.com.vn ko co nhac qua den dau co ....

Ma sao bo go lai chinh sua nua roi .... go lai bi loi :wacko:

Dầu ăn vn ta nhập về theo 2 dạng chính là bán thành phẩm và thành phẩm.
Loại bán thành phẩm thì cần phải trải qua 1 số các khâu tách lọc sẽ ra 2 loại: phụ phẩm và dầu thương phẩm.
Dầu thương phẩm thì chỉ cần đem về rồi vô chai bán.
Có 1 số loại dầu khác như mè, gấc, phộng ... thì vn ta tự ép và tinh lọc.
(có thời gian mình phải giúp nhà máy dầu Tường An giải quyết bã gấc)
Giá dầu rẻ nhất là cọ, tiếp tới là nành, phộng ... Mắc nhất mà mình thấy là oliu.

Ở VN đa phần là có pha dầu cọ vào các loại dầu khác.
Nếu loại dầu làm nền có nhiệt độ đông thấp thì nhà sản xuất sẽ pha nhiều dầu cọ. Và ngược lại.
Nếu là mùa đông thì tỷ lệ pha dầu cọ sẽ ít hẳn đi vì dầu cọ có điểm đông tương đối cao.
Lâu nay chúng ta đã quen với hình ảnh dầu ăn phải là 1 loại dung dịch trong suốt
nên nếu để bị đông 1 chút là coi như nhà sx mất hình ảnh.
Nếu ko pha dầu cọ vào các loại dầu khác thì giá dầu thành phẩm sẽ có giá khá cao.
Nhưng dầu ăn là một trong số những mặt hàng thiết yếu nên buộc phải tìm mọi cách hạ giá.

Mấy năm trước khi giá dầu cọ còn thấp thì có 1 số cty nhỏ nhập khẩu dầu thương phẩm từ các nước khác về rồi chỉ vậy mà đóng chai bán. Cũng có những chỗ nhân từ hơn bằng cách pha thêm 1 số loại dầu có chất lượng vào. Năm nay thì những công ty kiểu đó dẹp tiệm hơi bị nhiều.

Bác nuoide ở miền bắc, nơi có mùa đông lạnh nên dầu cọ cần xài sẽ ít hơn trong miền nam.
Vì lẽ đó nên thà nhập thẳng dầu thành phẩm vẫn có lợi hơn là
làm nhà máy lọc tách tốn hàng triệu đôla chỉ để làm nữa năm nghỉ nữa năm.
Còn nói công ty dầu cái lân ko xài dầu cọ là sai hoàn toàn.
Năm trước mình có mua phụ phẩm cọ ở công ty này.
Cái Lân có công nghệ khá cao, phụ phẩm cọ của họ có 2 loại: Đông đặc ở 30oC và lỏng như dầu ăn.
Cái lân trực thuộc 1 tập đoàn dầu ăn lớn có trụ sở tại MaLay.

Cũng xin nói thêm: Dầu cọ về mặt dinh dưỡng thì gần như bằng 0.

Hiện nay tại các tỉnh xa thành phố lớn có bán các loại dầu có mùi và có vị.
Thường thì đó là dầu ăn đã qua sử dụng được lọc lại.
Cũng có khi đó là dầu ép từ hạt cao su.
Dầu hạt cao su có độc, dùng ít thì ko sao nhưng dùng nhiều thì hãy cẩn thận.
Thà dùng mỡ heo còn tốt hơn dùng các loại dầu này.

Cuối cùng là vn ta có 1 loại dầu thực vật rất tốt mà ko hiểu sao lại ko được trân trọng. Đó là dầu ép từ nhân hạt điều.
Qua các chỉ số phân tích dinh dưỡng thì mình có thể khẳng định chất lượng của loại dầu này tương đương hoặc hơn dầu oliu.
Hiện nay dầu nhân hạt điều chỉ được ép thủ công (màu khá sậm) và chỉ dùng trong các ngành công nghiệp.
Loại dầu này được ép từ các nhân điều ko đạt tiêu chuẩn xuất khẩu (màu sậm, , méo mó, bị tách đôi).
Giá thành dầu nhân hạt điều dao động từ 6.000 - 20.000 tùy mùa (năm nay mới có giá 20, mấy năm trước cao lắm là 17)

Last edited:
Người Mỹ rất sợ béo mập và có mỡ trong máu.
Ví thế họ không ăn dầu mỡ có dinh dưỡng hay có năng lượng.
Nói theo cách hoá học, thì họ không ăn chất béo no (saturated fat)
mà chỉ dám ăn dầu (chất béo không no) thôi.
Dầu ăn ở Mỹ là dâu Ngô (bắp), Đậu, Hạt Cài, chủ yếu làm
chất dẫn nhiệt để chiên rán, xào nấu. Dầu ÔLiu để trộn rau sống
Xà Lát, vì nó thơm ngon. Ăn các loại dầu này ngon miệng, xong
rồi thì ỉa ra, không tiêu hoá vào trong cơ thể.
*

Em thấy bên Cpc có cty monrethy hợp tác với Malaysia trồng 10 000 hecta cọ Dầu ở tỉnh Sihanouk Village hơn 6 năm mà vẫn chưa thu hoạch. Cây Đã to cao lắm rồi. Giống như mấy cây làm cảnh ở khu Trung Sơn Q8

Da xin chào các Bác,các chú.Cháu đang sản xuất cây cao su ở Bình Dương.Nhưng gần đây qua tìm hiểu thì cháu được biết là cây cọ dầu cũng có giá tri kinh tế khá cao.Nguồn cung nguyên liêu chiết xuất từ cọ dầu hiện đang không đủ cầu.

Cháu đang tìm hiểu thêm về giống cọ dầu.Mong các bác, các chú có chia sẻ thêm một số kinh nghiệm.

+ Kỹ thuật trồng (Loại đất,quy trình trồng)?
+ Thu hoạch (Quy trình thu hoặch,thời gian khai thác tối đa.Và nơi tiêu thụ ở VN)?

Mong được các bác ,các chú hướng dẫn thêm.

Có ai đã thống kê được cây cọ dầu này xuất hiện ở VN lâu chưa và quy mô của nó thế nào chưa ạ? Vì theo ch được biết, tổ chức WWF UK đang kêu gọi hạn chế loại cây này lại vì sự bành trướng của nó có liên quan đến nạn phá rừng lại Mã Lai và Indo, đe dọa đến các loài thú rừng cũng như chiếm mất đất của người dân bản địa. Dẫn đến việc phá hủy bằng phương pháp đốt, gây ô nhiễm nghiêm trọng đến bầu khí quyển.

"Palm oil grows in the same area as tropical rainforests, and the uncontrolled clearing of land for plantations has led to widespread loss of these irreplaceable forests. Palm oil has been linked to deforestation and of burning peat lands in Indonesia and Malaysia and has been blamed for the smoke haze that recently choked Singapore. Palm oil plantations have been connected to the destruction of the habitat of endangered species like orang-utans, rhinos, elephants and tigers and to indigenous people losing their land and livelihoods. Forest destruction contributes to climate change, as felled and burned vegetation release climate-warming greenhouse gases into the atmosphere"

Cháu là sinh viên, đang thử làm một nghiên cứu về loại cây này, các bác, các chú có thể cung cấp thêm cho cháu thông tin không ạ?

Back