giải đáp chăn nuôi .....heo rừng... !!!

• Thread starter ct ku nghia
  • Ngày gửi
Chào ACE trong diển đàn agriviet
kính mong ACE giải đáp giùm em một chuyện ?
nhà em có một chú heo rừng mới bẩy về dc 17 ngày , em nuôi vẫn khõe mạnh nhưng không biết vì lý do gì mà từ sáng sớm ngày thứ 17 thì bụng nó bổng chướng bụng lên , nó to hơn khoãn hai phân so với bình thường , thế rồi đến 21h7p nó đã ra đi , khi em khám nghiệm tữ thi thì tháy túi mật không có mật bên trong .
có ACE nào trong diễn đàn biết lý do vì sao nó lại bị như vậy không ? xin giải đáp giùm em .... !!!:confused:

Chào Bạn nghĩa

Bạn mổ có để ý cái cuống mật từ gan xuống không?

Vì ngay cả con người nếu bị sỏi mật ,hoặc bị giun chui cuống mật lên Gan. Do một lý do nào đó . chẳng hạn như vận động quá mạnh viên sỏi bịt kín cái cuống này dẫn đến tình trạng dịch từ Gan xuống mật bị tắc nghẽn ---> Thiếu mật ---> Bạn mổ không có mật vì số dịch còn lại đã xuống dạ dày tiêu hóa hết --> mật khô. Khi không có mật hỗ trợ tiêu hóa bụng con lợn bị phềnh lên . Giống như người vậy ông nào bị gan mật là bụng phình dạ trướng đó thôi.

Last edited by a moderator:
Chào ACE trong diển đàn agriviet
kính mong ACE giải đáp giùm em một chuyện ?
nhà em có một chú heo rừng mới bẩy về dc 17 ngày , em nuôi vẫn khõe mạnh nhưng không biết vì lý do gì mà từ sáng sớm ngày thứ 17 thì bụng nó bổng chướng bụng lên , nó to hơn khoãn hai phân so với bình thường , thế rồi đến 21h7p nó đã ra đi , khi em khám nghiệm tữ thi thì tháy túi mật không có mật bên trong .
có ACE nào trong diễn đàn biết lý do vì sao nó lại bị như vậy không ? xin giải đáp giùm em .... !!!:confused:

Chào anh!
Khi đem heo rừng về anh cho ăn gì vậy?
có thể anh đã cho ăn cám công nghiệp?
Nếu như vậy thì anh phải tập cho ăn từ từ thôi. Có thể trướng bụng là do rối loạn tiêu hóa từ thức ăn hoặc nước uống đó
Anh nên tham khảo thêm về dinh dưỡng, điều kiện môi trường lý tưởng để nuôi tốt
Chúc anh thành công!

Chào anh!
Khi đem heo rừng về anh cho ăn gì vậy?
có thể anh đã cho ăn cám công nghiệp?
Nếu như vậy thì anh phải tập cho ăn từ từ thôi. Có thể trướng bụng là do rối loạn tiêu hóa từ thức ăn hoặc nước uống đó
Anh nên tham khảo thêm về dinh dưỡng, điều kiện môi trường lý tưởng để nuôi tốt
Chúc anh thành công!

mình thì không nghĩ bị rối loạn tiêu hóa . Vì dù có bị rối loạn thì mật vẫn phải có và heo phải đi ngoài chứ.

hihi!
Chào bạn.
Tôi nói chỉ là có thể thôi
Cứ để chủ topic trả lời thử xem
Lần sau nếu không phải thì dùng cách khác nha
Thân!

em thanhk các pác đã trã lời giúp em !
về cái túi mật thì k có chuyện gì khác ngoài cái túi k có mật , em đã kiễm tra gần 3 ngày , vì khi mỗ ra em nhìn tháy túi k có mật em liền khoét sâu vào phần lá gan và giữ lại đễ kiểm tra !!
pác phuloc à heo mới bẫy về thì làm sao mà ăn cám dc hỡ pác ? em cho ăn toàn là chuối chín và rau muốn , thân chuối !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

tôi ngĩ rất đơn giản.. động vật hay thực vật đều có tính thích ứng và sự tự điều chỉnh..nhưng tất cả phải được từ từ, sự thay đổi đột ngột. đưa đến nhiều chuyện không lường trước được. bạn có tin điều này không ?:
có một số người mang cây từ nhà vườn về cây đang rất mạnh khỏe...nhưng sau đó chết từ từ.rồi sau đó chết luôn.
cũng có trường hợp người chủ nhà chết..thời gian sau một số cây trong vườn hoặc trong chậu cũng chết theo...
Tất cả là do sự thay đổi đột ngột về cách chăm sóc..nước tưới...môi trường nên cây không thích ứng kịp đưa đến...tử vong
Con heo rừng là động vật chuyên ăn củ.. thân mầm... nó ủi đất lùng sục các món này để ăn..
bạn lại cho nó ăn trái chuối quá ngọt đối với nó...thân chuối..hình như cũng quá chát đối với nó.
bạn có biết không... ngay đến cả con dao để cắt chuối cũng phải lụt đi rất nhanh vì chất chát này...thì cái bao tử và lục phủ ngũ tạng của con heo...làm sao chịu nổi...
Mật có nhiệm vụ tiết ra để giúp tiêu hóa...nó tiểt ra hết trơn mà vẫn không tiêu hóa nổi nên bụng mới chướng lên rồi chết đó bạn ơi..
Tôi suy ngĩ đơn giản.. nói đại.hổng biêt có đúng không..

bác bình minh chưa nhìn thấy lợn ăn chuối bao giờ nên nghĩ nó quá chát gây chết lợn. Hồi xưa thậm chí là bây giờ vẫn có rất nhiêu gia đình dùng chuối để nuôi lợn đó Bác .
i . Có lẽ con lợn của Bạn nghĩa chết vì lý do nào đó chưa rõ ràng . Nhưng theo những gì bạn ấy nói có lẽ đây không phải lần đầu tiên bạn ấy thuần lợn rừng. Mà chỉ là lần đầu tiên lợn rừng bị tử vong thôi. Đã biết cầm dao mổ tử thi khám cho lợn chắc bạn ấy cũng khá thành thạo hiểu biết chăm sóc lợn và tất nhiên hiểu rất rõ thức ăn của chúng rồi .

Nuoide à con heo nhà khác con heo rừng...con heo nhà là động vật được thuần hóa để ăn tạp.. từ rất lau đời rồi...nên ăn chuối cơm gì cũng được tuốt
con heo rừng là động vật tự do...nên thức ăn của nó là nó tự chọn...nên rất là...chọn lọc
đang ăn củ bây giờ đột ngột phải ăn trái...rồi thân...hổng chịu nổi đâu
tục ngữ có câu rằng sợ mất mật, khi sợ hãi...mật tan hết..hay là bạn ấy làm nó bị xì trét (stress)
nên mật nó...biến mất
---------------
nói đại theo kiểu " suy luận tương tự" hổng bít có đúng không..!!

Last edited by a moderator:
trước tiên mình cãm ơn 2 pác ! còn vê chú heo như lời pác bình minh nói thì em nghĩ hoàn toàn k đúng với sự việc ?
pác nói trái chuối quá ngọt và thân cây chuối quá chát vậy con chồn con sóc nó ăn nhiều trái còn ngọt hơn thì sao ? và thân cây chuối thì đối với con heo rừng mà nói '' k có mà ăn ấy '' thì nó rất thích , hồi trước em ỡ lâm đồng ngày nào chẵng phải cầm kẽn ra đánh đễ đuổi bầy heo rừng đi vì nó mà về thì đồi '' rẫy ''chuối cũa em coi như thành mây khói !!!!!
thế pác nói con gà con vịt nó vẫn ăn thân chuối và cã con cá nữa mà nó có bị gì đâu ?????? con người cũng có nữa chứ :D

up ............................... up ........................................
bàn luận tiếp nào !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

up ............................... up ........................................
bàn luận tiếp nào !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
BÀn cái gì nữa Bác?????
heo gãy chân thì chỉ có... thịt thôi!. hơn nữa con heo nhà Bác hình như đã được mổ để khám nghiệm rồi mà?

pác linhtai à ? đề tài này đâu phải chú heo gãy chân đâu ? mà chú heo này không có mật trong túi mật !

pác linhtai à ? đề tài này đâu phải chú heo gãy chân đâu ? mà chú heo này không có mật trong túi mật !
xin lỗi Các Bác nhé!!!!!!!!
nhất là Bác ku nghia...
em không biết xóa bài. nếu biết thì em xóa ngay rồi... xấu hổ wa!

không sao mà pác đời người ai chẵng có chút lầm lỗi , lần sau pác nhớ đọc kỹ chút là dc :D

up .............................. up .............................. bàn luận tiếp nào pà con
thế pác linhtai có biết gì về máy cái vụ này k ? niếu biết xin chia xẽ cho ACE học hõi chút đi ! :huh:

Theo mình nghĩ có lẽ con heo này sinh ra đã ko có túi mật rùi thì khi bác mổ làm sao mà thấy túi mật được. Vì đôi lúc cũng có một số trường hợp hy hữu mà.
Còn vấn đề nó bị chướng bụng lên có lẽ là do nó ăn trúng chất gì gây không tiêu....cái này bác phải hỏi mấy bác bên chuyên ngành chăn nuôi thú y.

Back