Thảo luận Giải pháp cho mảnh đất 5.000 m2

• Thread starter diehard_113
  • Ngày gửi
E có mảnh đất 5.000 m2 ở Đồng nai rất muốn về đó làm nông nghiệp nhưng E chưa từng làm nông nghiệp.

Đất có nhà ở, Ao 700 m2, 1 dãy chuồng lợn nuôi đc khoảng 10 con

E dự tính sẽ dùng 1.500m2 trồng rau muống và rau cải..
Làm tạm 50m2 nuôi trùn quế ( có khả năng mở rộng diện tích lên 200m2)
Cải tạo lại Ao và thả 5.000 đến 10.000 cá rô đầu vuông.
Nuôi 5 or 10 con lợn.

Mục tiêu của em là nuôi lợn lấy phân để nuôi trùn và nhân lên khoảng 200m2 trại trùn, trồng rau để bán lấy tiền cầm cự và mua thức ăn cho lợn, cá rô thì ăn rau, cỏ

Các bác đã và đang làm mô hình trang trại tham vấn giúp em với dự định của e như trên thì cần đầu tư bao nhiêu tiền và giải pháp trồng rau gì có thể kiếm đc tiền đều hàng tháng để nuôi mấy lợn. và những khó khăn khi người mới vào nghề sẽ cần học và phải chấp nhận

Cảm ơn các bác đã đọc

Vườn - ao - chuồng trên dt 5.000 m2 mình thấy phù hợp với 1 gia đình, tuy nhiên bạn phải bổ sung thông tin thêm: nguồn nước vào ra của ao; chất lượng đất, địa điểm có gần trục đường GT, gần chợ...
cá, heo, trùn và rau thì cái gì là chính- là mũi nhọn, thị trường ở đó thế nào đối với những sản phẩm trên..., yếu tố lao động và vốn cũng cần phải đề cập, như vậy các TV mới có đủ cơ sở để tư vấn cho bạn.

Nếu mình có điều kiện như bạn mình sẽ không nuôi heo mà đổi lại mình trồng cỏ nuôi bò, lấy phân bò nuôi trùn quế. Lúc trước mình có xem qua mô hình của Bác nông dân thí này:
- Nuôi bò khoảng 20 con (cái này hơi bị nhiều), không đủ đất trồng cỏ nên bác ấy thu rơm về ủ với ure cho bò ăn (Bác ấy nói lúc đầu bò không chịu ăn, nhưng khi ăn đc thì không thèm ăn cỏ tươi luôn)
- Lấy phân bò nuôi trùn quế (cái này là số 1 rồi)
- Lấy trùn quế cho cá ăn (ngay cả phân trùn bác ấy cũng cho cá ăn nửa)

Mình không có điều kiện làm nông nghiệp, nhưng rất thích, có điều kiện là mình đi đó đây để học hỏi. :Bash::Bash:

À bổ sung thêm, theo mình được biết ở miền đông phân bò bán cũng đc đó. hihi. Mình có lên Đồng Nai thăm trại gà (ko có tên) nuôi khoảng 10.000 gà mái đẻ (đẻ thấy ớn luôn, lần đầu mới thấy) họ thu phân gà vào bao, để đó bán cho dân làm vườn được lắm.

Em cũng chỉ ước có 5000m để làm như bác .nói thật là vs đk của bác thấy khá thuận lợi. em chưa có kinh nghiệm làm trang trại, nhưng cũng làm nông nghiệp từ bé,giờ học đh xong xin vốn làm nông nghiệp bố mẹ k cho vì bảo nta muốn thoát k đc mình lại đâm vào . nhưng theo ngu kế của em thì bác nên xem xét vấn đề nguồn nước . vì nước là quan trọng nhất cho tất cả các hoạt động chăn nuôi. theo em đằng nào cũng nuôi trùn thì bác có thể tận dụng diện tích mặt nước nuôi ếch trên mặt ao, thức ăn thừa và phân ếch thì đã có cá dưới ao xử lý, tiết kiệm tối đa chi phí thức ăn ( có mô hình ở hải dương đã làm ) trồng mướp hương cho leo dàn ra ao vừa lấy bóng mát cho cho lồng ếch . mà mướp hương nếu đc chăm sóc cho thu nhập khá cao. trên bờ ngoài diện tích trồng rau em thấy có vẻ vẫn còn thừa khá nhiều diện tích chưa dùng đến . theo em có thể trồng đu đủ hoặc cây ăn quả tùy đk thuận lợi để phát triển cây gì. nhưng trồng khoảng cách thưa ra . ta có thể xen canh thêm rau ngọt tận dụng bóng mát của cây( rau ngót dễ trồng , dễ chăm sóc , lại thích hợp trồng trong bóng dâm, phù hợp nhiều loại đất, cho thu nhập quanh năm, và đầu ra thì khá dễ bán ) .. còn rất nhiều ý tưởng

Bạn Nguyentinh1990 có ý tưởng khá hay đấy. Tôi có vườn rộng, nhưng chưa biết làm gì đây, đang lập thớt tìm người hợp tác, bạn vào tư vấn thêm cho tôi nhé

Bạn Nguyentinh1990 có ý tưởng khá hay đấy. Tôi có vườn rộng, nhưng chưa biết làm gì đây, đang lập thớt tìm người hợp tác, bạn vào tư vấn thêm cho tôi nhé
hi hi. em chỉ là một người trẻ . muốn làm giàu bằng nông nghiệp thôi ạ. nhưng điều kiện không có nên chỉ để người khác coi là * chém gió * . nhưng sau này em nhất định cố gắng có lấy khoảng 3000m . hì .
anh ơi . anh thử nghiên cứu xem . liệu ao nuôi cá có thể nuôi thêm trai không. nuôi trai k tốn thức ăn. cũng chả tốn diện tích vì nó sống dưới bùn . thức ăn là sinh vật phù du. nếu con trai thích hợp nuôi đc. lợi ích của nó cao lắm . vì ngoài bán trai lấy thu nhập. thì trai còn giúp lọc nước, chống ô nhiễm nữa ạ

Back