Thảo luận Giải quyết bài toán thu nhập hàng tháng để lấy ngắn nuôi dài

• Thread starter uh_anhdoiem
  • Ngày gửi
Chào các bác các chú, cháu đã từng đăng bài http://agriviet.com/threads/xin-giup-do-tu-van-khoi-nghiep-tu-nuoi-lon.208333/ hiện cháu đang nghĩ đến 2 hướng để giải quyết bài toán thu nhập hàng tháng là trồng xen rau thương phẩm vào vườn bưởi diễn của mình, hoặc là trồng nấm từ rơm ra, mùn cưa vì quê cháu thóc lúa và làng nghề mộc luôn. Các bác còn ý tưởng nào không tự vấn giúp cháu. Cháu cảm ơn nhiều.

Nhà nhà bưởi diễn, giờ chỗ mình đang 18k 1 quả. Hai năm nữa chắc 5k. Nhà nào cũng trồng bán cho ai. Hix. Mà bưởi Diễn trồng tại đất Diễn 7 năm mới đạt vị ngọt chuẩn.

Cả hai cách ấy đều không làm được đâu.
Bạn cứ thử làm sẽ biết.

Nếu còn sức, thì đi làm thuê lấy tiền
là tốt nhất. Nếu mệt thì ở nhà nghỉ
cho khoẻ.

bạn xem trồng sen nấm, tận dụng rơm dạ là một ý tưởng rất hay, nhiều vùng quê đã thành công với nghề trồng nấm rơm

Trồng nấm rồi sức đâu nuôi lợn. Nấm đâu phải dễ trồng

Cả hai cách ấy đều không làm được đâu.
Bạn cứ thử làm sẽ biết.

Nếu còn sức, thì đi làm thuê lấy tiền
là tốt nhất. Nếu mệt thì ở nhà nghỉ
cho khoẻ.

Hề hề. Em quan điểm làm giám đốc làm thuê không bằng làm chủ gánh hàng rong. Từ lúc em có ý tưởng và lập topic nuôi lợn kia. DO không đủ vốn, em lại đi làm thuê, là quản đốc của một Cty hàn. Nhưng máu còn nhà lính tính nhà quan như em chẳng chịu nhịn ai cả. Ở Cty nào cũng thế, 12 tiếng 1ngày. Thì tại sao ở nhà mình em không thể làm việc 12tiếng 1 ngày. Em không ảo tưởng những ở nhà chẳng ai chịu nghĩ là mình có thể bỏ ngần đấy thời gian để làm thuê mà khi về nhà chỉ mang tầm lý nghỉ ngời.

Trồng nấm rồi sức đâu nuôi lợn. Nấm đâu phải dễ trồng
Ngựa non thì bao giờ cũng háu đá. Cảm ơn anh vì lời khuyên. Nhưng giờ làm cái gì chẳng khó hả anh. Có người ctrai yêu một cô gái đã quá đủ, nhưng có người yêu tận 2 3 cô một lúc. Hehe từ hồi sinh viên em cũng thế, vừa học vừa làm thêm. Việc khả năng con người thì tuỳ vào cách nghĩ mỗi người. Hiếu thắng như em, em biết chắc có lúc vấp phải thất bại. Nhưng làm kinh tế không có nghĩa là làm ra tiền, mà là quá trình xem "vàng" của em có phải "vàng" thật không khi thử dưới lửa thời gian. Em nghĩ thế anh ạ.

Ngựa non thì bao giờ cũng háu đá. Cảm ơn anh vì lời khuyên. Nhưng giờ làm cái gì chẳng khó hả anh. Có người ctrai yêu một cô gái đã quá đủ, nhưng có người yêu tận 2 3 cô một lúc. Hehe từ hồi sinh viên em cũng thế, vừa học vừa làm thêm. Việc khả năng con người thì tuỳ vào cách nghĩ mỗi người. Hiếu thắng như em, em biết chắc có lúc vấp phải thất bại. Nhưng làm kinh tế không có nghĩa là làm ra tiền, mà là quá trình xem "vàng" của em có phải "vàng" thật không khi thử dưới lửa thời gian. Em nghĩ thế anh ạ.
Ok chúc em thành công với dự định của mình.

Người ta nối có vốn mới làm giàu.
Dưới tán bưởi đó thì bạn đứng cố xen canh hay làm gì cho mệt. Như chú tran nói bạn chỉ móc dc cái võng nghĩ trưa thôi.
Muốn làm thì bn kiếm miếng đất trống xây chuồng nuôi thêm gà heo kiếm thêm thu nhập. Lấy phân bón cây

Tự mình kinh doanh thì có thể có 2 trường hợp
trái ngược nhau: Khi lời lãi cao, thì làm ngày
chưa đủ tranh thủ làm đêm, nhưng khi làm lỗ vốn
thì lười, chẳng muốn làm, và chỉ làm khi việc
buộc phải làm thôi. Chính tôi đã trải qua cả
2 trường hợp ấy nhiều lần, và kéo dài từ khi học
xong phổ thông cho đến khi trốn khỏi Việt Nam.

Gần nhà tôi, có một anh kinh doanh làm lò gạch.
Trúng mánh lắm, và anh ta mở 2 lò gạch, thuê
người làm. Anh ta vừa đốc thúc, vừa coi sóc kỹ
thuật, và cùng làm với công nhân. Mệt quá, anh
ta ngã lăn ra. Đưa đi nhà thương thì bác sỹ nói
quá muộn. Anh đã bị lao lực quá lâu mà không biết
nên thân thể đã suy kiệt. Được vài hôm thì anh ta
chết, để lại vợ trẻ, một đứa con thơ, và một nắm
tiền. Lý Tiểu Long nổi tiếng cũng chết như vậy.

Kinh doanh có thể lời, có thể lỗ, nhưng hay dở
ở chỗ tính toán có gặp may hay không, chứ không
phải cậy vào bắp thịt và mồ hôi. Những thứ đó
rẻ tiền lắm. Một người hay lo thì bằng một kho
người hay làm là ý nghĩa như vậy.

Back