Giai quyet gium minh van de nay voi anh,em oi.

• Thread starter nhinvenongnghiep
  • Ngày gửi
Dau tien cho minh xin loi vi viet khong dau nhe.Tai nha kha xa quan net nen chi online bang dtdd.
Van de la minh chan kinh khung cong viec go bo hien tai nen muon tu lam cho tu do.
Minh co 2 manh dat: 1 manh rong 3000m2 cach quoc lo 1A khoang 1 km.Co mai che bang ngoi khoang 1000m2.Co nguon nuoc may cua do thi va 1 cai gieng, dien 3 pha, da rao xung quanh cao 1,5m, dat thit cung nhu da vi nen bi xe chay nhieu.
1 manh rong 1,5 ha(0,4 ha da lop mai ton, co rao b40, con lai bo trong vi chua co tien rao them.) Cach quoc lo 1a 2,5km, duong xe lon chay duoc,gan canh dong ruong,mua khong bi ngap, dat la dat soi,nuoc vao mua kho thi muong bi can nhung co nuoc may.
Minh co von khoang 50 trieu.(co the co gang muon them 50 trieu nua la het suc.hic.).Minh muon lam tu do ma khong biet bat dau tu dau nen suy nghi dau dau qua.May sao gap dien dan nay nen len hoi anh,em cho chac an.
Mong anh,em gop y cho minh chu minh dang nan kinh khung cong viec bay gio roi

làm nông tốt quá đi.
khu vực 3000 m2, bạn cho máy cày vào cày lên, bón phân sinh học, trồng cỏ và sắn, nuôi tạm ít bò và lợn ta. đầu tiên mua bò nhỡ về nuôi cho chóng xuất chuồng, rồi mở rộng sang bò nái và bò con. có thể trồng thêm chuối, khoanh vùng nuôi lợn bán hoang dã.
sau này có tiền sẽ quy hoạch lại sau
khu vực 1,5 ha, chọn thanh long trồng, đầu tiên trồng ít cho hợp mức vốn, sau mở rộng dần theo mức doanh thu.

Last edited by a moderator:
Dau tien cho minh xin loi vi viet khong dau nhe.Tai nha kha xa quan net nen chi online bang dtdd.
Van de la minh chan kinh khung cong viec go bo hien tai nen muon tu lam cho tu do.
Minh co 2 manh dat: 1 manh rong 3000m2 cach quoc lo 1A khoang 1 km.Co mai che bang ngoi khoang 1000m2.Co nguon nuoc may cua do thi va 1 cai gieng, dien 3 pha, da rao xung quanh cao 1,5m, dat thit cung nhu da vi nen bi xe chay nhieu.
1 manh rong 1,5 ha(0,4 ha da lop mai ton, co rao b40, con lai bo trong vi chua co tien rao them.) Cach quoc lo 1a 2,5km, duong xe lon chay duoc,gan canh dong ruong,mua khong bi ngap, dat la dat soi,nuoc vao mua kho thi muong bi can nhung co nuoc may.
Minh co von khoang 50 trieu.(co the co gang muon them 50 trieu nua la het suc.hic.).Minh muon lam tu do ma khong biet bat dau tu dau nen suy nghi dau dau qua.May sao gap dien dan nay nen len hoi anh,em cho chac an.

2 mãnh đất của bạn đã có mái che thì quá tuyệt vời rồi; phần diện tích có máy che có thể làm chuồng trại chăn nuôi, phần diện tích còn lại có thể nuôi bò, dê, hoặc lợn rừng, ... tùy theo thị trường nơi bạn sinh sống con gì có giá nhất; nhưng theo tôi với số vốn bán có thể có 100 triệu (bao gồm có thể mượn thêm) là trồng cỏ và nuôi bò, dê là ngon nhất.
vì mình chỉ đầu tư con giống, phần chuồng đã có; với 100 triệu bạn có thể nuôi từ 7 - 10 con bò; kết hợp nuôi vỗ béo và nuôi sinh sản cũng như lấy ngắn nuôi dài (nuôi vỗ béo mau thu hồi vốn: mình tìm mua bò gầy của người ta nuôi thiếu cỏ muốn xuất bán, đem về cho ăn thúc rồi xuất bán lại cho láy), nuôi vỗ béo mau thu hồi vốn để trả phần vốn mượn, còn phần lãi đầu tư cho nuôi bò sinh sản, dần dần sẽ nâng được đàn bò của mình lên thành trang trại luôn.

Chỗ 3000m2 bác xem cho thuê lại để mà lấy vốn. Làm chỉ cần tập trung chỗ 1,5ha là ok rồi. Bác xem vùng Khánh Hòa nhu cầu thị trường thế nào rồi triển khai. Chứ bọn e ngoài này hok bik như nào để tư vấn chính xác đc. Chăn nuôi kết hợp trồng trọt ở đất đó là đc bác ak. Còn chăn con gì trồng cây gì bác xem ở đó nhu cầu ra sao làm cho hợp lý. VD gần QL 1A e hay thấy ngta bán táo ổi.. thì bác nghiên cứu xem trồng cây ăn quả đó. Chỗ e giờ táo vs ổi có hok cần bứt ngta vào tận nơi bứt mình chỉ việc cân. Dưới tán cây ăn quả bác nuôi gà thả vườn theo hướng sạch,lợn... như bác tieudien nói đó. Thân!!

Dù tôi chưa bào giờ làm nông, nhưng nếu có sẳn cơ sở hạ tầng như vậy, tôi sẽ chọn chăn nuôi ngay.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Lam giau bang Nong nghiep voi 1,900m2
    • Thread starter trangthuyvt
    • Ngày gửi
  • Cay mai moi bung bi rung het la
    • Thread starter Soncaymai
    • Ngày gửi
  • Gop y gium minh mo hinh nay voi anh,em , ba con oi.
    • Thread starter nhinvenongnghiep
    • Ngày gửi
  • nghe trong nam rom
    • Thread starter toan68
    • Ngày gửi
  • Xin Ae giup do
    • Thread starter nghia50000
    • Ngày gửi
  • ga chin cua
    • Thread starter connhangheo_tsdvbdcct
    • Ngày gửi
  • Anh em nha nong gop y dum