Giâm cành Mai.

• Thread starter dblongthanh
  • Ngày gửi
Bạn cưa 1 đoạn cành Mai muốn giâm (đừng dài quá 3 tấc),sau đó nhúng vào nước,dùng bọc nylon cuộn sát vào cành muốn giâm

bạn đừng buộc dây vì sau này khó lấy bọc nylon ra,đặt đoạn giâm vào chậu,để ờ nơi có nắng nhẹ.
Khi đoạn giâm ra chồi thì nhẹ nhàng xé bọc ra, lúc này là lúc phải dùng đến thuốc kích rễ(phải tuân theo hướng dẫn của nhà SX) cần phun nước ngày nhiều lần.

khi tược của cành giâm đã ngả sang màu nâu đậm,lá đã dày và xanh đậm thì bộ rễ của cành giâm đã ổn.

Theo sách của Nghệ Nhân Hai Riều, em đã thí nghiệm giâm thành công cành nhỏ ;);). Giâm 15 cành thì còn lại 3 cành lây lất tới giờ hihihihi < Tại em nghiệp dư :huh::huh:>

nhúng vào nước bao lâu ? dâm vào châu nhưng có tứơi nước hay không ? và phân trông chậu là cám dừa hay tro trấu?cam ơn bác nhiều

Thật là tuyệt .... xin chân thành cám ơn bác chủ topic !

Trước đây em thường nghe nói cây mai là một trong những cây khá khó trong việc giâm và chiếT cành... chiết đã rất khó rồi chứ đừng nói đến chuyện giâm cành . Xin hỏi thêm anh dblongthanh là hiện nay anh đang dùng... loại thuốc kích thích nào ?

-nghidmag:chỉ cần nhúng cho cành ướt là được,chậu kô cần tưới nhiều đâu bạn,chỉ cần giữ ẩm,chất trồng là tro trấu+mụn dừa,để dễ ra rễ hơn thì bạn cho 1 nắmcát xây dựng hạt to ngay dưới đoạn giâm.
-khucthuydu:Mai chiết cành rất lâu ra rễ nếu kô dùng thuốc kích rễ,loại KTR tôi thường dùng là Root 2 ,B1 (chai vỏ Xanh).

Để tiện lợi hơn cho việc nhân giống,tôi thấy nên khai thác đặc tính ra chồi bất định của mai.Bạn cắt hàng loạt cành muốn giâm,đặt nghiêng vào chậu,sau đó rải chất trồng lên trên cho kín,tưới nước;vì khi rải chất trồng nên trong quá trình tưới thì đầu các đoạn giâm sẽ ló ra,nếu đầu cành giâm ló ra nhiều thì phải rải thêm,chỉ cho đầu cành ló ra độ 1cm (tránh mất nước),khi chồi đã ra thì phun ngay thuốc kích thích rễ,nếu có biể hiện của bọ trĩ,sâu,nấm thì phải dùng thuốc bảo vệ.

trên đây là các đoạn giâm giống Bạch mai Mù U khoảng 50 ngày.

Bác Đỗ Bình hay thật...
Cách nay vài năm Trường Đại Học cần thơ chế tạo ra 1 loại thuốc kích rễ.. Tờ Báo Khoa học Phổ thông có bài viết khen nức nở với hình ảnh dẫn chứng là 1 khúc mai được nhúng vào chất kích rễ này sau đó giâm trong đất...vài tháng sau nhổ lên 1 chùm rễ to
Với cách của bác Bình : chỉ cần giâm cành với bịch nilon...đúng là 1 phát minh độc đáo
Mục xin ngiêng mình bái phục

Đây cũng là 1 cách hay.Cám ơn Bác.Trước đây em thường giâm bằng cách tương tự:Nhúng nước xong lấy bao nylon trùm kín luôn chậu,thấy hao bao nylon quá,được cái khỏi phải dòm chừng để tưới,xong quẳng nó vào 1 góc,khoảng tuần sau là thấy nhú chồi,10 ngày ra lá,mở bao ra tưới giữ ẩm kèm thuốc kích rễ,lá xanh đậm sẽ đem ra nắng từ từ

Hiện nay có rất nhiều loại thuốc kích rễ, Xin hỏi bac Đỗ Bình đang dùng loại nào để e mua cho tiện, khỏi phải chọn lựa
Cảm ơn

2 loại kích thích rễ thì tôi đã trả lời ở phần trên,hiện nay qua 1 thời gian dùng và thấy hiệu quả có loại :phân bón lá HORMIC của cty Hưng Quốc Bảo,vì ngoài NPK ,các loại vi lượng nó còn có NAA và GA3.Bạn mua dùng thử xem sao.

Trước đây Thái có giâm cành cho Mai, Sung, Si nhưng không thành công. Do là Thái mở bọc và cho ra nắng quá sớm rồi còn tưới nhiều nước nữa chứ, thuốc thì lại dùng không đúng là root2 mà lại là 1 loại root cho Lan. Lúc đó chồi đã dài 2dm mà vẫn không có rễ.

Vừa rồi Thái đã xem lại thật kỹ rồi làm lại với cây Sộp và Tường Vi thành công rất tốt( 100%) Xin cảm ơn bác Bình rất nhiều!

cám ơn chủ toic chia sẻ kinh nghiệm đáng quí, e là lính mới, e có xí thắc mắc là muốn nhân giống mai theo cách này thì tiến hành vào thời điểm nào trong năm, hay muốn tiến hành khi nào cũng dược ạ

Hôm bữa thấy kế bên nhà có ông chú cắt bỏ nhành mai đi thấy cành mai bự ước gì phải chi trồng được thế là em lên mạng search thì thấy bài viết của bác dblongthanh hay quá nên về làm thử liền sau khi bọc nilon lại em để vào trong mát , đã hơn 15 ngày rồi và sáng nay thức dậy kiễm tra thì thấy có hiện tượng đâm chồi. em xin mạo muội post vài tấm hình kết quả của 15 ngày chờ đợi, anh em chú ý nhình kĩ nha vì cây vừa mới đâm chồi nên hơi khó nhình và mình chụp vào buổi sáng nên ảnh chất lượng kém.

mong bác dblongthanh tiếp tục hướng dẫn chi tiết cho em cách chăm sóc từ bây giờ cho đến lúc ra rễ và dùng loại phân kích thích rể nào " em ở bình dương "

rất mong được phản hồi từ bác

thanks!

bắt đầu cho cành xuống đất mình nhúng vào thuốc kích thích rễ đc ko ad ?

với những cây mạnh,cÀnh giâm phát triển rất mạnh sau một tháng.Nhưng phẢi chú ý để chậu nơi ít người qua lại hay chó mèo chạy nhảy chạm vào cành mai lÀm lệch vị trí là cành chết liền,do rỄ chưa nhiều mà bị đứt kg thể nuôi một mớ chồi non tua tủa.Hoặc cÁc bạn có thể cấm cây tre cột dây cố định cành cho an toàn.ĐỐi với cành chiết mới cắt cũng vậy

Hôm bữa thấy kế bên nhà có ông chú cắt bỏ nhành mai đi thấy cành mai bự ước gì phải chi trồng được thế là em lên mạng search thì thấy bài viết của bác dblongthanh hay quá nên về làm thử liền sau khi bọc nilon lại em để vào trong mát , đã hơn 15 ngày rồi và sáng nay thức dậy kiễm tra thì thấy có hiện tượng đâm chồi. em xin mạo muội post vài tấm hình kết quả của 15 ngày chờ đợi, anh em chú ý nhình kĩ nha vì cây vừa mới đâm chồi nên hơi khó nhình và mình chụp vào buổi sáng nên ảnh chất lượng kém.

mong bác dblongthanh tiếp tục hướng dẫn chi tiết cho em cách chăm sóc từ bây giờ cho đến lúc ra rễ và dùng loại phân kích thích rể nào " em ở bình dương "

rất mong được phản hồi từ bác

thanks!

Còn hên xui thôi bạn. Bác Đỗ Bình là chuyên gia giâm cành đấy. Nói thì ai cũng nói được nhưng phải dựa vào kinh nghiệm làm thực tế, từ thất bại đến thành công. thấy Bác Bình làm như vậy, mình cũng làm, nhưng ko thành công nhiều đâu.

Xin hỏi Bác Đỗ Bình kỹ thuật dâm cành muốn ra rễ là phải cẩn thận với vết cắt ngang ko để bị dập hoặc trầy xướt, lúc ghiêm vào dâm cũng vậy phải ko bác

Back