Giâm cành

• Thread starter dblongthanh
  • Ngày gửi

với những cành cắt bỏ hãy đem giâm,bạn sẽ có những cây phôi trong tuơng lai.Ảnh trên là những cành Linh Sam và Sam núi.

với 1 đoạn giâm bằng điếu thuốc ,khoảng nửa năm sau bạn sẽ có những cây phôi như trên.
Bất kể cây gì bạn cũng giâm thử,kô tốn kém gì đâu ,sẽ cho ta nhiều ngạc nhiên.

những cành Thanh Tùng trên đạt đến 80%,đuơng nhiên cũng có thất bại, để ta suy nghĩ: TẠI SAO ????
hơn 10 đoạn Nguyệt Quế chỉ được có 1 cây.

Vậy chúng ta cùng trao đổi đề tài này để:nhà các bạn và nhà tôi thành RỪNG,để có cây tặng bạn bè,để phong phú chủng loại và sướng nhất là có những cây do chính mình tạo ra.Mong các bạn hưởng ứng.Cảm ơn.
---------------
Có rất nhiều chủng loại cây rất dễ giâm,cưa những khúc to như cổ tay cắm xuống là mọc chồi như:Sanh, Si, Tường Vi,Lộc Vừng,Giấy,.....có những loại khó hơn chỉ giâm được những cành nhỏ như:Tùng,Kim Quýt,Linh Sam,Sam Núi......
Để giâm cành đạt tỉ lệ cao có 2 yếu tồ cần :ĐỘ ẨM và CHẤT TRỒNG.
-Chất trồng:gồm có mụn dừa,tro trấu và cát xây dựng.
-Độ ẩm:do chỉ làm nhỏ ,nên để tạo độ ẩm cho cành giâm ta chỉ cần 1 cái bọc nylon đủ trùm cả cái chậu ta định giâm cành.
@ Chọn những cành giâm ,cắt xéo với dài độ 1 tấc,khi cắt bạn chú ý để lưỡi cắt của kềm cắt ,cắt vào phần gốc của đoạn giâm,phần tựa của kềm nằm ở ngọn của đoạn giâm sau,mục đích là tránh cho gốc đoạn giâm (ĐG) bị dập.Sau đó đem các ĐG nhúng vào dung dịch kích rể.
@ Bạn trộn tro trấu và mụn dừa đều nhau,bỏ vào 1/3 chậu rồi trải 1 lớp cát,đặt các ĐG vào,cho mặt cắt úp xuống rồi lấp thêm 1 lớp cát,sau đó dùng trấu dừa phủ lên các ĐG chỉ chừa lại độ 2 phân.Đặt chậu vào trong bọc nylon rồi cột miệng bao lại,mỗi ngày mở bọc phun nước cho cành giâm 1 lần.Khi thấy chồi đã nhú thì phun kích rễ,lúc lá đã già thì từ từ mở rộng miệng bọc.Khi các chồi ra lá lần 2 thì đem luôn ra nắng.

Last edited by a moderator:
sưu tầm mai có đặc tính giống như cây mẹ thật là khó..vì chỉ có nhân giống vô tính như ghép..mới làm được điều này.
Kinh ngiệm giâm cành của Bác Bình (dblongthanh) thật là đáng quý..nhất là giâm cành mai vàng..
Khi đi chơi tình cờ Khi gặp 1 cây mai đẹp và lạ ,mà chủ nhân sẵn sàng chia sẻ .đâu phải lúc nào cây này cũng có sẵn mầm khỏe..và đâu phải lúc nào mình cũng sẵn sàng có gốc để ghép.. và đâu phải mình sẽ về nhà ngay..do đó cách nhanh nhất là cắt 1 cành giữ trong bịch nilon mang về giâm..vài tháng sau mặc sức mà khai thác "bo" trên cây này
Trong chăm sóc cây cảnh..sẽ có ngày nhận thấy không còn thích tàng lá này nữa .. hoặc phát giác ra rằng có 1 số khuyết điểm..mà lâu nay vô tình không nhận ra... và thế là 1 số cành sẽ phải cắt bỏ...mà những cành này đã được uốn nhiều năm và đã có những đường nét rất đẹp.
bạn hãy giâm những cành này...bạn sẽ có ngay những cây bon sai tuyệt đẹp..(nhất là mai chiếu thủy)
nếu nó là cành, sanh, si, gừa.. bạn hãy trồng nó vào sườn hòn non bộ..phủ gốc cho ẩm .. giảm nắng..
vài năm sau bạn cũng chán kiểu của hòn non bộ này..muốn làm kiểu khác..
thì lúc ấy bạn cũng đã có những cây sanh..si bám đá tuyệt đẹp
và bạn sẽ không ngần ngại cưa hòn non bộ cũ ra để có những chậu sanh bám đá...mà giá trị của nó không lường được

NHững kinh nghiệm của bác Bình thật đáng học hỏi, một cách rút ngắn thời gian để tạo cây phôi..thay vì phải mất nhiều năm ta mới tạo được một cây to.
Em cũng đang áp dụng cắch của bác.cám ơn bác rất nhiều!

Back