Giao dịch với người nông dân. (Bến Tre)

• Thread starter tunglam0983
  • Ngày gửi
Chào cả nhà.
Em kinh doanh dừa xiêm được 1 năm. Trong năm vừa qua, em có giao dịch với nhiều nguồn dừa tại Bến Tre, chủ vườn cũng có, lái buôn cũng có. Vấn đề em phải đổi nguồn liên tục do đợt đầu bao giờ dừa cũng ngon, đợt thứ 2 bị trộn dừa, đợt thứ 3 thì không chấp nhận nổi.
Thuận mua vừa bán, em mua giá chung chứ không có ép giá vậy tại sao người ta cứ làm như vậy nhỉ. Lừa được 1 lần nhưng số lãi đó đâu có bằng buôn bán ổn định 3, 4 lượt giao dịch.
Không biết bao giờ người dân ta mới biết giữ chữ tín trong giao dịch để có thể làm ăn được tốt hơn nhỉ?

Chuyen o doi la vay do . Dong tien lam mo mat con nguoi , chu khong phai ai cung muon lua nhau ma song dau ban . Tat ca chi vi tien => Chán.

Chào cả nhà.
Em kinh doanh dừa xiêm được 1 năm. Trong năm vừa qua, em có giao dịch với nhiều nguồn dừa tại Bến Tre, chủ vườn cũng có, lái buôn cũng có. Vấn đề em phải đổi nguồn liên tục do đợt đầu bao giờ dừa cũng ngon, đợt thứ 2 bị trộn dừa, đợt thứ 3 thì không chấp nhận nổi.
Thuận mua vừa bán, em mua giá chung chứ không có ép giá vậy tại sao người ta cứ làm như vậy nhỉ. Lừa được 1 lần nhưng số lãi đó đâu có bằng buôn bán ổn định 3, 4 lượt giao dịch.
Không biết bao giờ người dân ta mới biết giữ chữ tín trong giao dịch để có thể làm ăn được tốt hơn nhỉ?
Tắng cường người giám sát ngay lần mua thứ nhất khi nhận dừa thì sẽ giảm thiệt hại

Cuộc sống vốn như vậy, ở đâu cũng thế!
Những nói mà có "giá trị xã hội cao" thì tình trạng này ít.

Nhưng...
Ở VN thì tình trạng trên rất phổ biến!

1. Người bán giao hàng kém chất lượng ... dần dần!
2. Người mua chê bai ép giá cũng ... dần dần!

Bao giờ hết??? chỉ có Ộng Trời biết!

Bản tính của con người luôn tham lam, muốn được nhiều hơn. Vấn đề là bạn phải tạo ra cơ chế kiểm soát để họ thấy rõ rằng nếu họ muốn gian dối cũng không được, lúc đó họ sẽ (buộc phải) cư xử trung thực hơn.

Back