"giấu nghề" là đúng hay sai?!

• Thread starter nguyễn trần sinh
  • Ngày gửi
nhân kỳ nghỉ lễ vừa rồi thì em có về quê chơi vài ba hôm, trong lúc ba và các bác hàng xóm ngồi làm vài ly nhân ngày lễ thì họ bàn luận về chuyện "ông sáu"
ông này thì có khoảng 1 sào mấy đất gì đó nhưng hết bắp vẫn tới bắp, quanh năm ổng luôn trồng bắp, nhưng vấn đề ở đây là bắp ổng trồng tuy mật độ dày, trồng liên tục mà năng suất trái luôn vượt trội, cây không nấm gốc hoạt đổ ngã.
có nhiều hộ gần bên thấy thế luôn ghé thăm hỏi ông sáu về giống , thuốc và cách chăm sóc
nhưng ông ta luôn phớt lờ đi, hoạt chỉ nói cho qua loa là các loại thuốc thông thường mà các bác trồng bắp nào cũng biết tới.
trong buổi nhậu đó thì đa số mọi người điều chỉ trích ông sáu, cho là ổng ích kỉ, nhỏ mọn, không muốn ai bằng mình...,
bài viết này tôi không có ý phê bình cá nhân nào vì "9 người thì 10 ý", kinh nghiệm không dễ gì mà có, chuyện người ta có chia sẻ hay không mình cũng không có quyền phê bình, nhưng theo em thì kinh nghiệm thì nên chia sẻ để mọi người thấy hay mà làm theo.

Tặng bạn nụ cười ý vị - bạn nhé ! Tôi tuy lớn tuổi nhưng mãi mãi tôi ko thể làm thầy của bạn !
Nghề gì mà chỉ 1 người biết - vậy giấu nghề là giấu cái gì ? - giấu cái kinh nghiệm đấy bạn ạ !

Kinh nghiệm có do đâu ? - cái này tôi cần nói cho bạn hiểu ko ?
Kinh nghiệm tui 10 phần - bạn muốn tui chỉ phần thứ mấy ?
Bạn muốn tui nói phần thứ 9 - liệu bạn đả có kinh nghiệm lần thứ 8 hay chưa - hay chỉ nói những điều vô ích + sự mĩa mai

Tôi đang cười đấy bạn ạ ! - Bạn có đọc kỹ những gì tui viết chưa " ko cần giải thích - vì có giải thích cũng ko hiểu - chỉ bàn luận được với những ai đả làm thầy người khác - thì họ mới hiểu - bạn à " - Chào bạn !

Bạn nói : xem lại nhân cách là đúng 100 % đấy - nhưng là nhân cách của người học - bạn nhé !
1 ý nữa thôi bác nhé!
em nghĩ bác là người học võ phải không ạ đúng như bác nói thì em không thể chối cãi được nữa!
theo em nghĩ là như thế này:
cũng như đi học vậy, có bằng tiểu học thì mới lên trung học được và cứ thế ,,,,.đó là những lĩnh vực chuyên môn cần phân tầng ra các trình độ khác nhau để rèn luyện từ từ.
nhưng thưa với bác rằng trong nông nghiệp không có từ "thầy" hoặc "sư phụ" gì đâu bác.
cũng chỉ qua là anh em chiến hữu tình làng nghĩa xóm thôi, làm nông chả nhẽ phải biết từng phần như bác nói à ?theo nước, bón phân, xới đất ,xốc hàng, làm cỏ ,vung gốc, biết sử dụng thuốc bvtv,,,,,thì ai chẳng biết
có khác người ta thì cũng sai khâu nào thôi! cùng chăm sóc giống nhau họ tốt mình xấu hỏi thăm thì họ không nói.
vậy như bác nói nhân cách em ra sao? xấu đến mức, ghét đến mức không chỉ được à??
em nhấn mạnh với bác thêm một lần nữa đây là "lĩnh vực nông nghiệp" không thể tồn tại những cá nhân chỉ nghĩ riêng cho bản thân họ,vậy khi nào mới phát triển???
HỌ CƯỜI TÔI VÌ TÔI KHÔNG GIỐNG HỌ
TÔI CƯỜI HỌ VÌ HỌ NGHĨ KHÁC TÔI.
thế thôi ạ(có gì bác bỏ qua cho). cảm ơn ý kiến của bác. chào bác!

1 ý nữa thôi bác nhé!
em nghĩ bác là người học võ phải không ạ đúng như bác nói thì em không thể chối cãi được nữa!
theo em nghĩ là như thế này:
cũng như đi học vậy, có bằng tiểu học thì mới lên trung học được và cứ thế ,,,,.đó là những lĩnh vực chuyên môn cần phân tầng ra các trình độ khác nhau để rèn luyện từ từ.
nhưng thưa với bác rằng trong nông nghiệp không có từ "thầy" hoặc "sư phụ" gì đâu bác.
cũng chỉ qua là anh em chiến hữu tình làng nghĩa xóm thôi, làm nông chả nhẽ phải biết từng phần như bác nói à ?theo nước, bón phân, xới đất ,xốc hàng, làm cỏ ,vung gốc, biết sử dụng thuốc bvtv,,,,,thì ai chẳng biết
có khác người ta thì cũng sai khâu nào thôi! cùng chăm sóc giống nhau họ tốt mình xấu hỏi thăm thì họ không nói.
vậy như bác nói nhân cách em ra sao? xấu đến mức, ghét đến mức không chỉ được à??
em nhấn mạnh với bác thêm một lần nữa đây là "lĩnh vực nông nghiệp" không thể tồn tại những cá nhân chỉ nghĩ riêng cho bản thân họ,vậy khi nào mới phát triển???
HỌ CƯỜI TÔI VÌ TÔI KHÔNG GIỐNG HỌ
TÔI CƯỜI HỌ VÌ HỌ NGHĨ KHÁC TÔI.
thế thôi ạ(có gì bác bỏ qua cho). cảm ơn ý kiến của bác. chào bác!
1 ý cuối luôn bạn nhé !
Tôi ko dám nói về nhân cách - bởi vì nhân cách của bạn đả thể hiện rõ qua toppic của bạn !

Bạn quá PRO - theo tui nghĩ - người mà bạn cần bí quyết chỉ có 10 phần công lực - Bạn có tới 11 phần công lực - Thôi thì mình chẳng cần hoc bí kíp công lực thứ 10 làm gì cho mất công bạn ạ.
Ko tin tui bạn cứ thách đố với ông ấy đi - ông ấy ko dám so tài với bạn đâu - chào bạn !

Mình có nói gì ko phải mong bạn bỏ qua cho - bạn nhé !
Và ông kia chắc cũng nói câu giống mình - khi trả lời cho bạn - " Tôi đả chỉ xong kinh nghiệm cho bạn - có gì ko phải xin bạn bỏ qua cho "

Tôi đả nói tui mãi mãi ko có diểm phúc làm thầy của bạn - và ông kia chắc chắn cũng ko có được diễm phuc ấy !

Chào bạn ! - ko tham dự toppic này nữa - khỏi comment tui bạn nhé !

Last edited by a moderator:
Mấy ông sao y bản chính này, chỉ nói chung chung thôi. Bác sĩ thú y nuôi gà bị chết toi như chơi. Phòng Nông Nghiệp huyện không dám làm mô hình thử nghiệm, sợ làm không được, tỉnh chửi, dân cười . Ngay huyện tôi nè. nhà thú y nuôi gà và chó chết lia lịa. Sáng tôi đến uống caphe lâu lâu nghe mùi thối hỏi: con gì chết< trả lời gà chết đó....
Về thuốc về phân bón thì nói được nhưng làm chẳng ra Cái Ôn gì hết. Thằng bạn kỹ sư Nông nghiệp làm 3 công đất còn thất hơn dân làm xung quanh đó. Nhưng nó nói nghe cũng ngon, làm thị lại dở nhứ cwt vậy đó
em hỏi thật nhe con bác học lịu có học giỏi không ?
bác sỉ có chết vì bệnh không ?
con bác sỉ khi bệnh nặng có chết không ?
cái gì trên đời đều có thể và không thể bác ạ ( cái chuyện thú y nuôi gà hay con gì chết là chuyện bình thường như nhà nông thậm chí con chết nhiều hơn vì cái gì bác cho em hỏi thử neh nói đúng là bác nói câu trên bị sai còn nói không đúng coi như bác củng không hỉu , em đay chỉ học trung cấp lấy cái bawg hợp thức hóa nhà nước thôi ạ chứ không phải bản sao của các ông ý như bác nói + thêm là người ta ăn học có cái hay của người ta mình chăn nuôi thực tế có cái hay của mình không ai nói ai hay hơn ai mà ai zởm hơn ai )
- còn nói hay làm zởm củng bình thường thôi vì họ sống = cv nói nhưng không làm thực tế tại gia nên vậy thôi chứ họ mà làm tại gia nửa thì ai nói cho các bác nge được :D ( chưa kể vì vấn đề ... nào đó mà không cho phép vd như kinh tế... )
>>>>> em nói ở đây không vì bênh ai nhưng cái gì ở đời củng có hai mặt trái ngược nhau mọi người thấy cái gì cần cho 9 mình thì minh sài con không thì vui vẽ mà phớt lờ đi đời nhẹ nhag . em nói hay like em phát haha

Ở đời mà .. chưa chắc ai hơn ai. Chưa hẳn cái mình có là cái chứng minh cho việc làm của mình.
Thầy giỏi cha thầy cũng chết, nhưng thầy vẩn vỗ ngực xưng tên ta đây là thầy

Back