"giấu nghề" là đúng hay sai?!

• Thread starter nguyễn trần sinh
  • Ngày gửi
nhân kỳ nghỉ lễ vừa rồi thì em có về quê chơi vài ba hôm, trong lúc ba và các bác hàng xóm ngồi làm vài ly nhân ngày lễ thì họ bàn luận về chuyện "ông sáu"
ông này thì có khoảng 1 sào mấy đất gì đó nhưng hết bắp vẫn tới bắp, quanh năm ổng luôn trồng bắp, nhưng vấn đề ở đây là bắp ổng trồng tuy mật độ dày, trồng liên tục mà năng suất trái luôn vượt trội, cây không nấm gốc hoạt đổ ngã.
có nhiều hộ gần bên thấy thế luôn ghé thăm hỏi ông sáu về giống , thuốc và cách chăm sóc
nhưng ông ta luôn phớt lờ đi, hoạt chỉ nói cho qua loa là các loại thuốc thông thường mà các bác trồng bắp nào cũng biết tới.
trong buổi nhậu đó thì đa số mọi người điều chỉ trích ông sáu, cho là ổng ích kỉ, nhỏ mọn, không muốn ai bằng mình...,
bài viết này tôi không có ý phê bình cá nhân nào vì "9 người thì 10 ý", kinh nghiệm không dễ gì mà có, chuyện người ta có chia sẻ hay không mình cũng không có quyền phê bình, nhưng theo em thì kinh nghiệm thì nên chia sẻ để mọi người thấy hay mà làm theo.

thế bạn có gì để chia sẽ ko? ;)
cái gì thuộc loại tuyệt kĩ ấy
đừng noi về mấy cái thuốc tào lao ai cũng biết :D

Tui nghỉ cũng còn tùy người, tùy duyên nữa bạn ơi.
Người có kinh nghiệm hay, giỏi nghề lun muốn truyền đạt chia sẻ lại, ko ai mún giấu để mà đem theo cả.

Theo ý kiến cá nhân, Ông không chỉ có thể do nói ra người ta làm cũng hok làm được hoặc hiểu hok tới vấn đề??? Để thành công và hiệu quả cao như anh bạn nói thì đó là 1 quá trình kết hợp nhiều nhân tố: Giống-Đất-Phân bón và kĩ thuật.
Chỉ có tiếp xúc ông này nhiều mới hiểu được vấn đề ở đâu????

thế bạn có gì để chia sẽ ko? ;)
cái gì thuộc loại tuyệt kĩ ấy
đừng noi về mấy cái thuốc tào lao ai cũng biết :D
tuyệt kĩ thì hơi ghê quá nếu là loại tạm được thì em cũng có vài thứ :)

Tui nghỉ cũng còn tùy người, tùy duyên nữa bạn ơi.
Người có kinh nghiệm hay, giỏi nghề lun muốn truyền đạt chia sẻ lại, ko ai mún giấu để mà đem theo cả.
đúng là phãi có cái duyên nữa không phải ai họ cung chia sẽ hết tuyệt kỷ.và họ củng chẳng muốn đem theo xuốn mồ.để mai một một "tuyệt kỷ"là có tội với lương tâm.giao nhầm tuyệt kỷ cho người bất tài.hay quá thực dụng họ lợi dụng tuyệt kỷ chặt chém người khác thì...có tội với bà con .học được tuyệt kỷ người khác nằm ở hai yếu tố . cái tâm và cái duyên. tôi củng đang chờ 1 cái duyên đây

- Nghề võ tại sao giấu nghề. Vì sợ truyền nhầm học trò không tốt. Biết tí võ nghệ làm chuyện phạm pháp, hay múa men làm mất danh giá, hoặc học trò phản bội
- Chăn nuôi giấu nghề. Vì sợ người chưa biết hết, lấy đó làm lợi riêng, hại người khác, có thái độ kiêu căng, và tỏ ra ta đây, ta là thầy của người dạy mình.
- Trồng trọt giấu nghề cũng như chăn nuôi. và cũng sợ mất đi thương trường.
- Thế là nghề bị mai một sao? không mai một đâu, không mất đi đâu. Mà chưa có người nghe để nói, chưa có người cần làm để chỉ. Chưa biết ai là ai nên chưa nói hết.
Có lúc muốn nói nhưng sợ không đúng người nghe, hoặc nghe không rỏ tiếng nói. Có những người cố ý ra vẽ ta đây, kiêu căng, phách lối, ra vẻ thầy đời mà chẳng biết gì cả. . Thường hay chống lại những ý tốt, những việc làm tốt của người tốt bụng, họ ngoài ra vẻ .. còn có những lời nói thật là vô liêm sĩ. Không những trẻ con, mà cả người lớn tuổi họ cũng có thái độ như thế. Nên người muốn nói không nói ra cái lạ, cái hay cho mọi người tìm hiểu và bàn bạc .... v v... và .. v ..vVì thế làm thiệt thòi cho người muốn nghe và muốn làm ... Thế thì phải chịu thôi biết sao bây chừ

không trách ông sáu, cũng không trách ông hàng xóm,theo tôi nghĩ có vấn đề sau
ông sáu không phải là con người ba hoa chích chòe.đụng đâu nói đấy,nhất là trong cuộc nhậu. rượu vào lời ra,liệu ông hàng xóm có tiếp thu được không ? hay nói ở bên tây ông ấy hiểu bên tàu,nên ông không muốn nói, đôi khi nói thật thì mích lòng, ông hàng xóm có trồng bắp hay không ,hay chỉ hỏi cho có chuyện,mình cứ trồng đã mắc mứu ở đâu thì hỏi
ông không nở tử chối đâu
mình đã gặp trường hợp này rồi..và cũng bị trách giống như ông sáu.,,,,kể đây nghe chơi
có ông bạn chỉ quen biết thôi,..đi ngang qua nhà thấy mình cùng mấy chiến hữu đang nhậu vui vẽ ghé vào..hỏi...( gà hôm nay giá mấy vậy anh,.thấy anh nuôi mà ham) chỉ em nuôi với.
lịch sự mời ngồi nhập cuộc cho vui.,,,em có nuôi mấy con ĩa phân xanh lét. chỉ thuốc cho em với...
mình nói về mua..ampi colistin,hoặc amox.cho uống vài hôm sẽ khỏi thôi mà.
3 người mới nhâm nhi 1/2 lit còn 1,5 lít.có ông bạn ấy vào làm nót 1lit nửa. ông ấy bắt đầu nói chuyện dưới đại dương rồi trên sao hỏa.....giờ thì bắt đầu hỏi lại.'hồi nãy anh nói mua thuốc( ăn chi dơ đit min),cho uống phài không ? mình cãm thấy ông bạn này không làm chủ được nữa rồi
mình nói không phải. thôi thì bữa khác.không có nhậu cậu đến mình chỉ cho,giờ mình nói cậu cũng không hiểu gì cả,mà cũng không tiếp thu được..vậy thì ông ấy sừng sộ anh khinh tôi bộ.anh cho tôi ngu hả.tôi cũng tốt nghiệp phổ thông loai khá anh có hơn gì tôi, anh láo , nhỏ nhen, ích kỹ, chẵng qua anh nuôi gà gặp hên không bệnh thôi
thế là anh ta đứng dậy đá tung bàn rượu.nếu tôi không nhanh tay. chụp lấy chai rượu trên tay thằng bạn thân tôi, thì chuyện gì sẽ sãy ra khi ông kia mang đầu máu.
mọi người tự suy gẫm,để có câu trả lời cho trường hợp bạn sinh hỏi.và cho cả ông 6 nữa nhé
một câu trả lời thật công tâm

Last edited:
giấu nghề với mình là mình cầm cái liềm tối ra làm vài ôm về cho bò ăn

Nếu cho là người ta giấu ngề với mình…thì không có gì là lạ,
vì người ta cho rằng họ giấu ngề với đúng người rồi, hoặc là ngề của họ chưa phát triển được cao hơn cái họ đang có…
nếu họ đã phát triển được cao hơn, họ sẽ : trao đổi, bán hoặc cho không cái họ không còn dùng nhiều nữa

Tại sao họ không giấu ngề với người khác…mà giấu với mình ?

Tri thức không cho không…tri thức chỉ có đánh đổi. mà cũng chỉ đánh đổi 7/10 cái họ có…không có chuyện: cho, bán, hoặc đổi cả 10 đâu

Khi Nga Sô bán kĩ thuật su35 cho trung quốc…thì nga sô đã phát triển tới Su37 rồi, mặc dù SU36 chưa ai thấy, nhưng thực sự SU36 và SU 37 đã có sẵn ở trong kho
Nếu trung quốc cho rằng mình đã sở hữu được tuyệt học của âu châu ( bằng cách mua)
Thì giỏi cứ đưa SU35 mình đã mua ,tấn công Nga đi..sẽ thấy bị bắn rớt hết bằng chính su35 của Nga
Và bom nguyên tử nữa…sẽ thấy bom của mình sẽ không nổ đấy, hoặc nổ không giống ai

Các nhà chiến lược cho rằng : mặc dù trung quốc có bom nguyên tử, hỏa tiến nguyên tử…máy bay siêu đẳng…ngang cơ với Nga Mỹ nhưng nếu chiến tranh nổ ra…Nga hoặc Mỹ sẽ diệt trung quốc tê liệt hoàn toàn chỉ sau 30 phút

Last edited by a moderator:
- Nghề võ tại sao giấu nghề. Vì sợ truyền nhầm học trò không tốt. Biết tí võ nghệ làm chuyện phạm pháp, hay múa men làm mất danh giá, hoặc học trò phản bội
- Chăn nuôi giấu nghề. Vì sợ người chưa biết hết, lấy đó làm lợi riêng, hại người khác, có thái độ kiêu căng, và tỏ ra ta đây, ta là thầy của người dạy mình.
- Trồng trọt giấu nghề cũng như chăn nuôi. và cũng sợ mất đi thương trường.
- Thế là nghề bị mai một sao? không mai một đâu, không mất đi đâu. Mà chưa có người nghe để nói, chưa có người cần làm để chỉ. Chưa biết ai là ai nên chưa nói hết.
Có lúc muốn nói nhưng sợ không đúng người nghe, hoặc nghe không rỏ tiếng nói. Có những người cố ý ra vẽ ta đây, kiêu căng, phách lối, ra vẻ thầy đời mà chẳng biết gì cả. . Thường hay chống lại những ý tốt, những việc làm tốt của người tốt bụng, họ ngoài ra vẻ .. còn có những lời nói thật là vô liêm sĩ. Không những trẻ con, mà cả người lớn tuổi họ cũng có thái độ như thế. Nên người muốn nói không nói ra cái lạ, cái hay cho mọi người tìm hiểu và bàn bạc .... v v... và .. v ..vVì thế làm thiệt thòi cho người muốn nghe và muốn làm ... Thế thì phải chịu thôi biết sao bây chừ
Có dịp cháu cũng mong được gặp bác Xuân Vũ học về nghề bò sát

cái này là do dân mình không biết nên bị thiệt thòi
về kỷ thuật , bệnh tật , thuốc thag có cái gì không biết hay cần tư vấn thì các bác cứ nói với nhau hỏi cái ông khuyến nông viên của xã phường , có thể chạy lên trạm khuyến nông cấp huyện , quận luôn . họ có trách nhiệm tư vấn kỷ thuật nếu bạn cần , đến tận nơi kiểm tra dịch bệnh , ngoài ra họ không biết còn có thể yêu cầu trạm bảo vệ thực vật , trạm thú y ..... hổ trợ cho bạn mà bạn chỉ tốn công pha ấm nước mời họ thôi không chi phí thù lao gì hết ( còn cái ông 6 bạn nói đó có thể làm bắp HN88 bắp nếp bán có giá nhất hiện nay , kỷ thuật y như bao bì hướng dẩn , bón phân củng vậy còn cái gid không pit lên google cần thiết thì nhổ 1 cây ra quầy thuốc thực vật tại địa phương ( máy ông đứng bán đó hầu như la KS ) mình củng làm chơi tháy chỉ mệt cái cong tưới nước chứ có chi là bí quyết đau )

cái này là do dân mình không biết nên bị thiệt thòi
về kỷ thuật , bệnh tật , thuốc thag có cái gì không biết hay cần tư vấn thì các bác cứ nói với nhau hỏi cái ông khuyến nông viên của xã phường , có thể chạy lên trạm khuyến nông cấp huyện , quận luôn . họ có trách nhiệm tư vấn kỷ thuật nếu bạn cần , đến tận nơi kiểm tra dịch bệnh , ngoài ra họ không biết còn có thể yêu cầu trạm bảo vệ thực vật , trạm thú y ..... hổ trợ cho bạn mà bạn chỉ tốn công pha ấm nước mời họ thôi không chi phí thù lao gì hết ( còn cái ông 6 bạn nói đó có thể làm bắp HN88 bắp nếp bán có giá nhất hiện nay , kỷ thuật y như bao bì hướng dẩn , bón phân củng vậy còn cái gid không pit lên google cần thiết thì nhổ 1 cây ra quầy thuốc thực vật tại địa phương ( máy ông đứng bán đó hầu như la KS ) mình củng làm chơi tháy chỉ mệt cái cong tưới nước chứ có chi là bí quyết đau )
Mấy ông sao y bản chính này, chỉ nói chung chung thôi. Bác sĩ thú y nuôi gà bị chết toi như chơi. Phòng Nông Nghiệp huyện không dám làm mô hình thử nghiệm, sợ làm không được, tỉnh chửi, dân cười . Ngay huyện tôi nè. nhà thú y nuôi gà và chó chết lia lịa. Sáng tôi đến uống caphe lâu lâu nghe mùi thối hỏi: con gì chết< trả lời gà chết đó....
Về thuốc về phân bón thì nói được nhưng làm chẳng ra Cái Ôn gì hết. Thằng bạn kỹ sư Nông nghiệp làm 3 công đất còn thất hơn dân làm xung quanh đó. Nhưng nó nói nghe cũng ngon, làm thị lại dở nhứ cwt vậy đó

mấy ông kỹ sư đó họ tư vấn thì đa phần là dựa vào khoa học kỹ thuật và lý luận sách vỏ cứng là nhiều , chứ được mấy người mà chịu mài mò thưc tế, áp dụng vào đâu,còn ông sáu chắc là lão nông tri điền , như ông bà ta thường nói , có thử , có sai mới biết .

Bạn nguyễn trần sinh lập topics hỏi : "giấu nghề" là đúng hay sai ?!
Theo tôi nghĩ là "đúng" ! Còn vì sao đúng thì lắm vấn đề để bàn luận....

Bạn nguyễn trần sinh lập topics hỏi : "giấu nghề" là đúng hay sai ?!
Theo tôi nghĩ là "đúng" ! Còn vì sao đúng thì lắm vấn đề để bàn luận....
Tôi cũng zậy !
Ngay cả bản thân tôi chọn đệ tử cũng zậy - tùy người mình chỉ dạy hết mình - tùy người bao nhiêu tiền cũng ko dạy.
Ko cần giải thích đâu - Một khi mình có khả năng làm thầy người khác - thì mình sẽ hiểu vì sao - Vấn đề này chỉ bàn luận với những ai đả từng làm thầy của người khác - thì họ mới hiểu - để mà bàn luận.
Còn ai hay chỉ dạy người khác - đồng nghĩa là họ chưa có khả năng làm thầy của người khác.

Giấu nghề là đúng - nhưng :
Chẳng ai giấu nghề cả - người ta chỉ dấu đi sự ba hoa, sự vô ích ... về cái họ muốn truyền đạt mà thôi.

" sống để bụng, chết mang theo" tùy một số lĩnh vực mà họ xem nhau là mối họa, trong kinh tế thị trường thì không ai tự tạo cho mình một đối thủ , một sự cạnh tranh cả.
"nghề" ở đây em muốn nói đến sự truyền đạt kinh nghiệm canh tác chứ không phải là một nghề gia truyền nào cả?
mà đối với nông dân đây là những thứ quý giá.
không ai hỏi mà nói thì ba hoa đã đành, nhưng hỏi mà không nói thì em nghĩ nên xem lại nhân cách(ở đây em chỉ nói trong lĩnh vực nông nghiệp thôi)

" sống để bụng, chết mang theo" tùy một số lĩnh vực mà họ xem nhau là mối họa, trong kinh tế thị trường thì không ai tự tạo cho mình một đối thủ , một sự cạnh tranh cả.
"nghề" ở đây em muốn nói đến sự truyền đạt kinh nghiệm canh tác chứ không phải là một nghề gia truyền nào cả?
mà đối với nông dân đây là những thứ quý giá.
không ai hỏi mà nói thì ba hoa đã đành, nhưng hỏi mà không nói thì em nghĩ nên xem lại nhân cách(ở đây em chỉ nói trong lĩnh vực nông nghiệp thôi)
Tặng bạn nụ cười ý vị - bạn nhé ! Tôi tuy lớn tuổi nhưng mãi mãi tôi ko thể làm thầy của bạn !
Nghề gì mà chỉ 1 người biết - vậy giấu nghề là giấu cái gì ? - giấu cái kinh nghiệm đấy bạn ạ !

Kinh nghiệm có do đâu ? - cái này tôi cần nói cho bạn hiểu ko ?
Kinh nghiệm tui 10 phần - bạn muốn tui chỉ phần thứ mấy ?
Bạn muốn tui nói phần thứ 9 - liệu bạn đả có kinh nghiệm phần thứ 8 hay chưa - hay chỉ nói những điều vô ích + sự mĩa mai

Tôi đang cười đấy bạn ạ ! - Bạn có đọc kỹ những gì tui viết chưa " ko cần giải thích - vì có giải thích cũng ko hiểu - chỉ bàn luận được với những ai đả làm thầy người khác - thì họ mới hiểu - bạn à " - Chào bạn !

Bạn nói : xem lại nhân cách là đúng 100 % đấy - nhưng là nhân cách của người học - bạn nhé !

Bạn lethanhan đả nói rất rõ - tại bạn ko hiểu rõ những gì anh ấy nói mà thôi .

Back