Gieo hạt kinh giới và tía tô không lên, giúp mình với!!!

• Thread starter Phuong 0938 432 410
  • Ngày gửi
Tình hình là mình đã gieo 3 bịch kinh giới, 2 bịch tía tô 2 lần đều thất bại. Hiện 1 bịch kinh giới đã ủ 1 tuần vẫn không thấy nẩy mầm. Mình đã lấy vài hạt gieo thử ra chậu nhỏ có đất trộn với tro trấu cũng không lên. Mong các vị sư phụ có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với. Em đang rối quá rồi ạ!

Không biết bạn gieo như nào? Gieo hạt giống trên mặt đất có phủ chấu hay rơm dạ không? có đủ độ ẩm không? rau kinh giới và tía tô thì khoảng từ 7 - 10 ngày hat mới nảy mầm nhé.

Không biết bạn gieo như nào? Gieo hạt giống trên mặt đất có phủ chấu hay rơm dạ không? có đủ độ ẩm không? rau kinh giới và tía tô thì khoảng từ 7 - 10 ngày hat mới nảy mầm nhé.
Mình giữ đủ ẩm nhưng không phủ trấu, chỉ phủ lớp đất mặt. Tuới nước mấy hôm thì đất mặt bị chai lại. Để mình gieo lại phủ lên mặt lớp trấu thử. Cảm ơn bạn nhiều nha.

Mình giữ đủ ẩm nhưng không phủ trấu, chỉ phủ lớp đất mặt. Tuới nước mấy hôm thì đất mặt bị chai lại. Để mình gieo hạt giống lại phủ lên mặt lớp trấu thử. Cảm ơn bạn nhiều nha.
Khi tưới không nên tưới nước đẫm quá, chỉ đủ độ ẩm thôi + tưới bằng bình phun sương tránh tưới nước trực tiếp gây trôi hạt, hạt bật lên cũng không thể nở được nhé.

Khi tưới không nên tưới nước đẫm quá, chỉ đủ độ ẩm thôi + tưới bằng bình phun sương tránh tưới nước trực tiếp gây trôi hạt, hạt bật lên cũng không thể nở được nhé.
Cảm ơn bạn nhiều nha! Hômqua mình mới gieo lại hạt vào thùng xốp. Nếu hạt nảy mầm được thì mừng biết mấy. Hì hì.

Dear!
Em cũng trồng và đợt đầu bị y như bác này. Tình hình là sau khi ngâm hạt vài tiếng vớt ra ủ ẩm vì trồng ít nen em đung khăn. Hoặc bác có thể cho vào đất dùng khăn nhúng ướt phủ và giữ ẩm 24/24 khi nào nảy mầm khỏe thì bỏ ra rắc đất. Em tuyệt đối khong cho nắng trực tiếp chiếu vào, kết quả là đã lên khá tốt. Đó là từ thực tế e đang trồng nen góp ý bác
Chúc bác gieo trồng hiệu quả

xl các bạn nhé. bạn cứ luốt chửng vào bụng rùi ị ra là lẩy mầm ak kkkkkk

Dear!
Em cũng trồng và đợt đầu bị y như bác này. Tình hình là sau khi ngâm hạt vài tiếng vớt ra ủ ẩm vì trồng ít nen em đung khăn. Hoặc bác có thể cho vào đất dùng khăn nhúng ướt phủ và giữ ẩm 24/24 khi nào nảy mầm khỏe thì bỏ ra rắc đất. Em tuyệt đối khong cho nắng trực tiếp chiếu vào, kết quả là đã lên khá tốt. Đó là từ thực tế e đang trồng nen góp ý bác
Chúc bác gieo trồng hiệu quả
Em cảm ơn bác đã chỉ kinh nghiệm cho em nha. Cảm ơn nhiều nhiều!
Mình đã gieo được hạt tía tô nảy mầm. Tuy chỉ lưa thưa vài cây nhưng có thể tạm chấp nhận được. Nhưng hạt kinh giới vẫn không nảy mầm được cây nào. Buồn dễ sợ. Ai trồng kinh giới có kinh nghiệm chỉ em với.Hic
Hic

Em cảm ơn bác đã chỉ kinh nghiệm cho em nha. Cảm ơn nhiều nhiều!
Mình đã gieo được hạt tía tô nảy mầm. Tuy chỉ lưa thưa vài cây nhưng có thể tạm chấp nhận được. Nhưng hạt kinh giới vẫn không nảy mầm được cây nào. Buồn dễ sợ. Ai trồng kinh giới có kinh nghiệm chỉ em với.Hic
Hic
Dear!
Kinh giới cũng khá lâu mới nảy mầm đó bác, em ngâm nước ấm ấm 1 ngày rồi ủ trong khăn ướt cũng khá lâu mới nảy mầm.

Đối với các giống rau thơm gieo hạt ngoài kỹ thuật gieo tốt, bạn cần tìm mua hạt giống của nhà Phân phối uy tín và xem hạn sử dụng nhé. ( tốt nhất ngày mua cách ngày sản xuất khoảng 3 tháng, càng lâu hạt sẽ khó nảy mầm).
Chúc bạn có được những cây giống tốt. Thân chào

Để minh thử mua hạt giống của hãng khác coi thế nào. Mình vẫn chưa gieo được cây kinh giới nào. Tía tô thì được vài cây. Còn bịch mới khui ủ cả 2 tuần vẫn không thấy nẩy mầm. Mất kiên nhẫn dễ sợ.

Bạn mua mớ rau ngoài chợ về cắm xuống đất ẩm là nó lên, không cần gieo hạt nữa, vừa nhanh mà ko tốn nhiều công. Hoặc cắm vào cốc nước bao giờ ra nhiều rễ thì đem trồng.

Bạn mua mớ rau ngoài chợ về cắm xuống đất ẩm là nó lên, không cần gieo hạt nữa, vừa nhanh mà ko tốn nhiều công. Hoặc cắm vào cốc nước bao giờ ra nhiều rễ thì đem trồng.
cái này nếu như mà muốn trồng diện rộng thì các phải mua cả chợ rau hihi :D

Back