Giới thiệu các giống Lan phổ biến

• Thread starter chtoantr
  • Ngày gửi
xin chào cả nhà!
hôm qua mới đi học về biết được một số điều cơ bản về các giống lan thấy hay và cần thiết nên muốn chia sẻ với các bạn
có gì thiếu sót mong các bác bổ sung thêm ạ
tuần sau đi học có gì hay thì em viết thêm ạ!

GIỚI THIỆU CÁC GIỐNG LAN PHỔ BIẾN

1 Dendrobium ( là giống lan kinh doanh phổ biến nhất ở VN và Thái Lan)
Có 2 dạng: dạng thòng và dạng đứng

Đặc điểm:
Là cây đa thân
Hoa thường mọc ở đỉnh giả hành, cành hoa ko phân nhánh
Mau ra hoa trồng từ 18-24 tháng sẻ ra hoa, hoa lâu tàn,
Cường độ ánh sáng cao 80% ánh sáng trực tiếp
Nước tưới có PH từ 6-7
Vườn phải thoáng
Dể trồng.
Có 2 nhóm thân:
Nhóm thân mía: cao lơn mạnh khỏe, cành hoa dài, số lượng nhiều nhưng bông nhỏ, màu sắc không phong phú
Nhóm thân chao: thân lá nhỏ có từ 5-7 lá/thân, lá mỏng và có màu xanh nhạt, hoa ít (8-10 hoa/cành), đặc biệt hoa có màu sắt đẹp, to

Thị trường tiêu thụ mạnh.
Hoa cắt cành bán dc 600d/cành : chú ý chọn giống siêng bông, màu sắc tươi thắm
Bán chậu thì khoảng 30-40k/chậu : chú ý chọn giống có hoa đẹp, lá nhiều màu xanh đậm

2 Cattleya ( nữ hoàng các loài hoa Lan)

Là cây đa thân, thân mang 1-2 lá/thân
1 giả hành chỉ cho 1 cành hoa, hoa nở tuần tự giả hành từ già tới mới, nếu giả hành mới nở hoa thì những giả hành cũ không nở trở lại.
Đặc biệt có hương thơm, đậm nhất vào buổi sáng 8-9h
Hiếm khi có trái, trừ thụ phấn nhân tạo
Ra hoa tùy thuộc vào ánh sáng ( ngày dài, ngày ngắn)
50-60% ánh sáng trực tiếp

Có 3 nhóm màu
1 hồng – tím: hoa cực lớn 20-24 cm, rất đẹp sinh trưởng mạnh dể trồng
2 vang – trắng – xanh : độ lớn trung bình 16-18cm
3 đỏ - cam : hoa nhỏ (13-14 cm) khó trồng và hiếm>> giá cao >> hội thi hoa thường dc đánh giá cao

3 Oncidium (Vũ Nữ)
Cây đa thân
1 giả hành có thể cho nhiều cành hoa
Dể trồng, ra hoa quanh năm
Hoa có phân nhánh
40-50% ánh sáng
Trồng 18-24 tháng ra hoa

4 Phalaenosis (Hồ Điệp) Vua của các loài hoa Lan
Cây đơn thân
Nước ngoài chuộng cây có màu Trắng, Hồng còn ở VN chuộng cây có nhiều hoa văn và phức tạp
Hoa đẹp lâu tàn khi ở trên cây, khi cắt cành thì mau tàn
Trồng 18-24 tháng ra hoa
Khó trồng: nắng ko ưa, mưa ko chịu
Ra hoa theo nhiệt độ ( lạnh) là cây Thụ hàn tập trung nở hoa vào tháng cuối năm
Nhiệt độ phù hợp 25-27oC
20-30% ánh sáng
Ưa ẩm cao
Bốc hơn nhiều nước, mất nhiều nước do ko có giả hành, giử ẩm 24/24
PH nước tưới 5.5 – 6

5 Vanda
Cây đơn thân
Hoa mọc giữa thân
Rể có 2 loại : rể gốc và rể gió
Ra hoa tháng nóng tháng 2-3
Cành nhiều hoa >10 hoa, hoa to >10cm>> rất đẹp và hoành tránh
Trồng 4-7 năm cho ra hoa
ở VN trồng hay bị rụng lá chân >> do kỹ thuật trồng vì cây trồng ko có chất trồng nên cần tưới nước phun sương liên tục để giữ ẩm
50-60% ánh sáng
* Mokara đc lai tạo từ Vanda
70-80% ánh sáng
Trồng 3 năm cho ra hoa

Hiện nay lan cắt cành phổ biến tại Vn và TL không chỉ có denro không đâu bạn mà mokara cũng là một đối thủ nặng ký đấy

hi chào bạn cám ơn bạn đã tham gia
mình nói là phổ biến nhất trong các loại phổ biến. hi
mokara là giống lan dc trồng rất thành công ở nước ta. đến người TL cũng công nhận là VN ta trồng tốt hơn họ ở giống đó tuy nhiên quy mô thì chưa dc hoành tráng.

Mình đồng ý với bạn là qui mô trồng mokara ở Vn không bằng TL nhưng hiện nay mình thấy có rất nhiều đại gia đang đầu tư các vườn mokara có qui mô 1-2ha đó bạn. Phong trào trồng mokara hiện nay mình thấy phát triển rất cao (tuy vốn đầu tư hơi bị cao). mình thấy bạn cũng quan tâm đến lan (giống mình) mong được làm quen bạn qua địa chỉ email của mình là viethuu77@yahoo.com

Việc khó phát triển hoa lan quy mô lớn ở VN là do tiền đổ ra rất nhiều để đầu tư làm hàng rào bảo vệ và chống mất cắp. Ở TL cò bay gãy cánh luôn cũng không thấy có hàng rào, kể cả rào ngăn cách giữa các nhà vườn với nhau

Bác Trần Vi nói chí phải, cái khó của làm nông nghiệp ở VN là không chủ động được con/cây giống, đất, đầu ra ... nên dẫn đến chi phí đầu tư cao -> gặp nhiều rủi ro. Còn nạn mất cắp thỉ khỏi phải nói, cho nên có rất nhiều người nhờ em tư vấn đầu tư trong nông nghiệp em đều bàn ra vì thực tế làm nông nghiệp ngoài giỏi còn có sự hên xui nữa phải không bác. Bác Trần Vi có lẻ là một cao thủ trong nghề trồng lan hôm nào cho phép em thọ giáo bác nhé.

rất vui dc làm quen với bạn nếu bạn thích thì mình giới thiệu bạn với lớp học của mình hiện ngày mai 20/8 mình có tiết học môn " kỹ thuật trồng Lan" nếu bạn rảnh rổi thì có thể đến lớp học chung với mình bạn có thể thoải mái đặt câu hỏi với giáo viên
nếu ko thì bạn cứ cho câu hỏi mình sẻ lên lớp hỏi giúp cho.
chào bạn

Lớp học trồng hoa lan ah. Nghe cũng hấp dẫn nhỉ. Ở đâu vậy bạn.

Chào bạn chtoantr. Cám ơn bạn đã mời mình đến lớp học trồng lan của bạn nhưng rất tiếc thời gian mình ko có nhiều nên ko đến được, hẹn bạn khi khác nhe, mình xin giới thiệu sơ lược về mình : mình hiện ở Củ Chi, Tp HCM mình hiện đi làm cho nhà nước và làm thêm trồng lan cắt cành ở nhà để tăng thu thêm nhập (diện tích nhỏ thôi), mình mới bắt đầu trồng và chỉ trồng theo kinh nghiệm từ những người đi trước mà thôi nên sau này chắc phải nhờ bạn nhiều.

dạ chào anh em là sinh viên thôi tuy ko có nhiều kinh nghiệm thực tế nhưng em cũng có 1 ít lý thuyết
Anh ở Củ Chi thì chắc là anh đang đó 1 nguồn nước tuyệt vời cho việc trồng Lan
thầy nói nước ở Củ Chi rất sạch và ngọt rất tốt cho việc trồng Lan, sở hữu 1 nguồn nước tốt là nắm dc 50% thành công rồi. nhất nước nhì phân mà.
---------------
à mà không biết anh trồng giống Lan gì ?

Last edited by a moderator:
Ở Củ Chi có nhiều vườn lan, bạn có thể đến tham quan vườn lan bác Lê Văn Dum (7 Dum) ở xã Tân An Hội.
Hàng năm ở trường Đại học KHTN TP HCM có mở lớp học vào ngày thứ 7& CN, thời gian học khoảng 4 tuần, học phí cũng tương đối

hi
cám ơn bác tranvi đã giới thiệu. bác tranvi luôn có thông tin về các khóa học chắc bác theo học hết rồi nhỉ

Cám ơn Bác Trần Vi đã giới thiệu về các lớp học về lan, trước đây mình có nghe về các lớp học này rồi nhưng mình ko có thời gian rãnh nên ko có đi học.
Cho bạn Chtoantr, mình hiện đang trồng mokara, dendro và một ít lan rừng, vũ nữ, mình đã trồng lan được gần 3 năm rồi nên cũng có 1 ít kinh nghiệm. Hôm nào Bác Trần Vi và bạn Chtoantr có dịp về Củ Chi thì mời đến nhà mình chơi.

Back