Giống cây ăn trái đặc sản miền Tây

• Thread starter CAY GIONG TOT CAI MON
  • Ngày gửi
Nghe quảng cáo thì thích ghê. nhưng không biết chất lượng có tốt không? địa chỉ vườn ươm của bạn đã cung cấp hàng ra miền bắc bao giờ chưa?

Nghe quảng cáo thì thích ghê. nhưng không biết chất lượng có tốt không? địa chỉ vườn ươm của bạn đã cung cấp hàng ra miền bắc bao giờ chưa?

Chào bạn,
Chổ mình chủ yếu là cung cấp sỉ cho các đại lý, cơ sở bán giống. Nhiều cơ sở cây giống miền Bắc, Tây Nguyên vào đặt cây giống số lượng lớn. Nếu bạn có nhu cầu đặt giống thì liên lạc, hợp tác lâu dài.
Về chất lượng cây giống bạn yên tâm, hợp đồng đảm bảo đúng giống hẳn hỏi.
Mỗi cây giống đều có tem chứng nhận.

Thân chào!
Thanh Duy - BT 0937 973 888

Last edited by a moderator:
Chào anh Minh,

Hôm offline rất tiếc là không diện kiến anh ly nào, để bù sau vậy!!
Chỗ em hiện nay có giống dừa Xiêm Chùm và các giống dừa khác (em đã giới thiệu). Em thấy khu vực Bình Thuận vào đặt hàng dừa của em khá nhiều. Nếu ngoài đó có người đặt mua thì em cung cấp giá sỉ cho anh. Hữu nghị lời chút it uống cà phê thôi!!

Giá bán lẻ dừa Xiêm chùm là: 42.000 đồng/cây
Em có thể cung cấp cho anh với giá sỉ đặc biệt làm quen, khi nào cần alo em nhe!
Thanh Duy 0937 973 888

Cám ơn anh!

Duy cho mình hỏi, vùng đất Đạ Hoai (Lâm Đồng), cạnh suối, đất bazan đẹp. Mình dự định trồng vườn cây ăn trái có thể sau này phát triển du lịch. Vậy vùng này thích hợp trồng cây gì nhất, có cho người hướng dẫn không?
Cám ơn

Cây giống thanh long ruột đỏ

Mình ở Sài Gòn, Mình muốn mua khoảng 10 cây thanh long giống ruột đỏ để đem về quê trồng.
Vậy bạn có thể giao hàng đến Sài Gòn và cho biết giá cả được không?
LH.Vân: 0907263914
Xin cảm ơn.

Mình ở Sài Gòn, Mình muốn mua khoảng 10 cây thanh long giống ruột đỏ để đem về quê trồng.
Vậy bạn có thể giao hàng đến Sài Gòn và cho biết giá cả được không?
LH.Vân: 0907263914
Xin cảm ơn.

Ở SG bạn ở chỗ nào? Mình cũng hay chuyển cây để giao. Khi nào lên sẵn giao cho bạn luôn, giá bán lẻ (giao tại SG) là 10.000 đồng/cây.

Cám ơn đã ủng hộ nhé!
Thanh Duy BT 0937973888

Duy cho mình hỏi, vùng đất Đạ Hoai (Lâm Đồng), cạnh suối, đất bazan đẹp. Mình dự định trồng vườn cây ăn trái có thể sau này phát triển du lịch. Vậy vùng này thích hợp trồng cây gì nhất, có cho người hướng dẫn không?
Cám ơn

Chào anh,
Đất vùng Đa Hoai trồng được nhiều loại cây ăn trái lắm, như Sầu riêng, Mít, Măng cụt...Đất bazan mà gần suối thì quá tuyệt vời để trồng nhiều loại cây, ngoài các loại cây trên, anh có thể trồng chanh, ổi, xoài...
Nếu anh cần, em có thể cho người lên hướng dẫn tận nơi!
Cám ơn đã quan tâm
Thanh Duy BT

Chào các bác, cá anh, chị!
Em chuẩn bị tham gia hội chợ tại Tiền Giang (ngay TP.Mỹ Tho), từ ngày 10 - 15/1/2011, các bác có đi qua tham quan hay có nhu cầu mua cây giống thì ghé ủng hộ em nhé!
Thanh Duy rất cảm ơn đã ủng hộ!

Thanh Duy BT

Mời các bác ghé ủng hộ em tại TP.Mỹ Tho (10 - 15/1), em trưng bày cây rất phong phú, đủ loại cây, có cả kiểng chơi Tết như Mai vàng, tắc, hồng lộc, thần kỳ, cao kiểng, tùng...Giá cả rất miệt vườn, chắc chắn sẽ phục vụ được bà con nông dân!

Thanh Duy BT

Mời các bác ghé ủng hộ em tại TP.Mỹ Tho (10 - 15/1), em trưng bày cây rất phong phú, đủ loại cây, có cả kiểng chơi Tết như Mai vàng, tắc, hồng lộc, thần kỳ, cao kiểng, tùng...Giá cả rất miệt vườn, chắc chắn sẽ phục vụ được bà con nông dân!

Thanh Duy BT

Tiếc quá, em lỡ mất lần hội chợ này rồi, dự tính tuần sau em về Bến Tre nè

em đang thắc mắc về cây dừa

1. đất. đất đang trồng dừa rồi thì cây khác không thể chen chân, và cả khi dừa đã chết thì cũng phải đợi rất lâu vì rễ dừa rất dày đặc. Vậy muốn cải tạo đất đã từng trồng dừa sang trồng loại cây khác (thậm chí là trồng cây dừa mới lên vị trí đó) thì phải cải tạo đất ra lào sao?

2. hiệu quả kinh tế

em thấy 1 cây dừa cho thu hoạch khoảng 5-7 trăm ngàn 1 năm, so với các loại cây khác thì thuộc vào loại thấp. Vậy em hỏi là các loại dừa giống nhà anh đang cung cấp sẽ cho thu nhập khoảng bao nhiêu?

cảm ơn anh

Tiếc quá, em lỡ mất lần hội chợ này rồi, dự tính tuần sau em về Bến Tre nè

em đang thắc mắc về cây dừa

1. đất. đất đang trồng dừa rồi thì cây khác không thể chen chân, và cả khi dừa đã chết thì cũng phải đợi rất lâu vì rễ dừa rất dày đặc. Vậy muốn cải tạo đất đã từng trồng dừa sang trồng loại cây khác (thậm chí là trồng cây dừa mới lên vị trí đó) thì phải cải tạo đất ra lào sao?

2. hiệu quả kinh tế

em thấy 1 cây dừa cho thu hoạch khoảng 5-7 trăm ngàn 1 năm, so với các loại cây khác thì thuộc vào loại thấp. Vậy em hỏi là các loại dừa giống nhà anh đang cung cấp sẽ cho thu nhập khoảng bao nhiêu?

cảm ơn anh

--------
Chào bạn, xin lỗi vì mấy hôm nay bận giao cây nên trả lời chậm. Xin trao đổi vài ý với bạn như sau:
ffice:eek:ffice" /><?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com
P><P><FONT size=3><FONT color=blue><FONT face=
TRỒNG DỪA CÓ HIỆU QUẢ???

- Không biết là mật độ vườn dừa của bạn trồng như thế nào mà cây khác “không chen chân” được. Thực tế rất nhiều nông dân trồng xen bòn bon, bưởi da xanh, măng cụt, chanh không hạt, ca cao…vào vườn dừa rất thành công. Thường khoảng cách 2 cây dừa 6 – 8m, với khoảng cách này, trong giai đoạn kiến thiết cơ bản liếp đất rất trống nên phải trồng xen để tăng thu nhập. Mặt khác, nhiều loại cây ưa bóng mát của cây dừa nên cùng chung sống với cây dừa rất tốt. Thậm chí mương vườn dừa còn tận dụng nuôi tôm càng xanh.
<o:p></o:p>
- Xử ký đất trồng dừa: Cây dừa không như một số loại cây khác là sau khi đốn còn sông hoặc lên chồi, cây dừa sau khi cưa ngang coi như là kết thúc vòng đời của nó. Vì vậy sau khi đốn, rễ dừa cũng hiểu số phận của nó nên mau chóng kết thúc “nhiệm kỳ”. Thường khoảng 5 – 6 tháng sau rễ dừa sẽ chuyển mục, và dần chuyển thần nguồn hữu cơ cho đất. Khi đốn bỏ cây dừa già, nếu không có thời gian chờ rễ mục, bạn cứ việc cuốc đất vun mô trồng cây khác, rễ dừa sẽ mục dần thành phân.
- Hiệu quả cây dừa: Hiện nay trong nước tuyển chọn nhiều giống dừa có năng suất và chất lượng cao. Khi vào giai đoạn cho trái ổn định, chăm sóc tốt thì mỗi năm cây dừa ra 16 – 18 tàu lá, tương ứng với 16 – 18 lưỡi mèo (buồng dừa sau này). Trừ những lúc thời tiết không thuận, chỉ cần mỗi năm thu 10 – 12 buồn thôi. Mỗi buồng cho trung bình 20 – 25 trái. Như vậy 1 cây cho trung bình 200 – 300 trái/cây/năm. Giá thu mua trung bình 4.000 – 6.000 đồng/trái. Như vậy sẽ có thu nhập từ 800.000 đồng – 1,5 triệu đồng/cây/năm (nếu bạn trồng dừa Dứa thì giá bán cao hơn). Đó là chưa kể trồng xen cho thu nhập cao như chanh không hạt (8.000 – 10.000 đồng/kg, 1 công đất trồng xen 100 cây chanh, mỗi năm thu hoạch khoảng 2 – 2,5 tấn trái).
- Cũng xin lưu ý bạn thêm rằng, nếu trồng dừa đơn thuần, không chăm sóc, không xen canh thì đúng là thu nhập không “hot” như một số cây khác. Nhưng nếu chăm sóc tốt thì vẫn hấp dẫn, đặc biệt vùng nước hơi lợ, vùng không hợp cây ăn trái khác thì cây dừa vẫn có sức hút. <o:p></o:p>

Cần thêm thông tin gì, bạn cứ gọi cho mình nhé!
Thanh Duy BT 0937 97388

Kinh Nghiệm

Anh Duy thân mến ! Anh vui lòng cho em hỏi giống mận An Phước em có chuyên canh khoảng 2 công đất (duy nhất An Phước) nhưng sau vài lần thu hoạch em phát hiện 1/3 số gốc cho trái nhạt nhẽo,chát,không ngon .Nguồn giống này em mua ở Trại Giống Nông Nghiệp &PTNN gần ngã ba trung lương (Tiền Giang).Em phải chặt bỏ,Anh có thể cho biết lý do tại sao lại vậy ???-do thời tiết hay do giống không tốt(em nghĩ khả năng này rất nhỏ vì mua ở trại giống uy tín mà)Xung quang khu vực em canh tác chỉ trồng nhãn thôi.

Anh Duy thân mến ! Anh vui lòng cho em hỏi giống mận An Phước em có chuyên canh khoảng 2 công đất (duy nhất An Phước) nhưng sau vài lần thu hoạch em phát hiện 1/3 số gốc cho trái nhạt nhẽo,chát,không ngon .Nguồn giống này em mua ở Trại Giống Nông Nghiệp &PTNN gần ngã ba trung lương (Tiền Giang).Em phải chặt bỏ,Anh có thể cho biết lý do tại sao lại vậy ???-do thời tiết hay do giống không tốt(em nghĩ khả năng này rất nhỏ vì mua ở trại giống uy tín mà)Xung quang khu vực em canh tác chỉ trồng nhãn thôi.
------

VÌ SAO TRÁI MẬN AN PHƯỚC KHÔNG NGON?

Chào bạn Trung,
Về giống mận An Phước, do giá cây giống khả rẻ, chỉ vài ngàn đồng 1 cây nên chắc không ai bán giống dỏm đâu. Riêng trái mận An Phước như bạn mô tả "nhạt nhẽo, chát, không ngon", hiện tượng này rất thường xảy ra trên vườn mận AP, nhất là vườn mận sau xử lý ra hoa, lúc thời tiết nắng nóng không cung cấp nước đủ, cây bị kém dinh dưỡng lá chuyển vàng, trái quá nhiều mà không hái bỏ bớt, cây mận già bị xử lý ra hoa nhiều lần, cây bị sâu đục thân hư hỏng bên trong..

Tuy nhiên, sau vụ trái không ngon này, bạn chăm sóc cây sung tốt trở lại. Nếu có xử lý ra hoa, bạn cũng không nên lạm dùng nhiều hóa chất xử lý hoặc không nên khấc gốc (khoanh vỏ) "ép" cây ra hoa quá sẽ làm cây mất sức khó phục hồi. Tất nhiêu là trái chất lượng kém. Ngay cả cây sung tốt nhưng trái nhiều qía cũng không chất lượng, nên tỉa bớt trái.

Nếu như cây mận sung tốt mà trái nhạt nhẽo, chát, không ngon có thể do quá trình canh tác. Giai đoạn cây cho trái, cần bỏ sung thêm dinh dưỡng cần thiết để nuôi trái, đặc biệt là Kali để trái có màu sắc đẹp và ngon ngọt hơn.
Còn nếu nguyên nhân do sâu đục thân (ăn rỗng bên trong), nấm bệnh gây hại...không có khả năng phục hồi thì nên đốn bỏ.

Chúc bạn thành công với cây mận.
Thân chào.
Thanh Duy BT

Em mới từ BT về lên nè, vào đây thấy anh Duy đã trả lời chi tiết như vậy thì mừng lắm.

Quê (vợ em) ở Ba Tri, vùng đất này trồng dừa thì ok rồi, em thấy họ trồng cũng nhiều, nhưng ngặt nỗi là đất đai ở huyện này manh mún quá, nhưng thôi kệ. Em đã check lại và giờ thêm thông tin a tư vấn như trên thì quá an tâm làm rồi. em sẽ làm thôi, nhưng mà thời gian e không sớm được vì hiện em còn phải thu xếp 1 số việc quan trọng nữa...

Hy vọng sẽ đến ngày hợp tác với anh

Ps. hiện ở ba tri, 1 chục dừa 12 trái loại tốt nhất có giá bán tầm 90k, giá này mà ổn định thì bà con đở khổ biết mấy. em thấy anh tính toán hiện quả kinh tế như trên đã trừ hao đi nhiều thì em an tâm rồi.

Cảm ơn anh nhiều, thấy anh bán giống mả kiêm luôn mấy vụ tư vấn này thì ok quá rồi

giống cây ổi ruột đỏ bao nhiêu $ một cây vậy bạn?

Chào anh, thông cảm do lu bu tết nên không trả lời sớm được. Chỗ em cung cấp ổi ruột đỏ (lá đỏ, hoa đỏ) với giá 20.000 - 25.000 đồng/cây.
Nếu anh có nhu cầu thì gọi em nhé!
Thanh Duy BT
---------------
CHÚC MỪNG NĂM MỚI
TRẠI GIỐNG CÂY TRỒNG THANH DUY/BA LONG BẾN TRE

KÍNH CHÚC QUÝ BÀ CON NÔNG DÂN, CÔ BÁC, ANH CHỊ MỘT NĂM MỚI DỒI DÀO SỨC KHỎE, NHIỀU MAY MẮN, THÀNH CÔNG VÀ HẠNH PHÚC!

MỘT NĂM TRÚNG MÙA, TRÚNG GIÁ!

Thanh Duy BT

Cây giống Thanh Duy
Ngoài cung cấp lẻ cho bà con nông dân, Thanh Duy nhận hợp đồng cung cấp cây giống theo yêu cầu của khách hàng với từng chủng loại cây ăn trái và cây kiểng.
Quý bà con, anh chị có nhu cầu xin liện hệ:
Thanh Duy BT
0937 973 888

Back