Giống đu đủ nào có giá cao nhất việt nam ?

Hello agriviet.com !
Hello everybody !

Trên con đường đi tìm đất để trồng đu đủ thì tôi có nghe một cò đất là Tư Lộc ở Huyện Cẩm Mỹ Tỉnh Đồng Nai nói với tôi là: "Nếu em có trồng đu đủ thì em nên trồng đu đủ ruột vàng Long An, đừng trồng đu đủ Thái Lan, bạn anh trồng một hecta đu đủ ruột vàng thái lan xong bán không ai chịu mua, phải chặt đi trồng lại"

oh my chuối !
"Thật không ông nội, tui đang định trồng Sinta đây nè" tôi trả lời.
ông ta nỗi nóng: "mày không tin tao dẫn mày đi tới vườn đu đủ của nó, tao cho mày nói chuyện với nó luôn"
ok, tôi đi !
sau một lúc đi tới vườn đu đủ rộng chắc hơn 1 hecta, nhưng không gặp chủ vườn, tôi đi xem rồi chụp hình.

không thể hỏi, tôi tự đi tìm câu trả lời.
và tôi nhìn thấy một bức tranh, nó có hình ảnh như vầy: "nếu bạn trồng giống đu đủ mà thị trường không cần thì bạn sẽ không bao giờ bán được, chứ huống chi là có sự chênh lệch giá cả của các giống"

tôi thấy một thực tế là như vầy, những gì trên internet rất rất rất khác so với ngoài đời thường !

có những bài viết rất hay về các giống đu đủ, khi đọc xong thì mình chết mê chết mệt, đêm không thể ngủ vì vui sướng khi phát hiện ra một bức tranh quá tuyệt, nhưng mọi chuyện ngoài đời lại không như vậy, nếu bạn làm theo những gì trên internet nói, thì mức học phí của bạn có thể sẽ rất cao !

Vậy, đâu là giống đu đủ có giá cao nhất việt nam và chưa bao giờ dội chợ vì chất lượng của nó luôn vượt trội so với tất cả các giống đu đủ khác ?

Email: cauhaclong@gmail.com
Facebook: Sương Sâm Đu Đủ

Ở trong facebook của tôi có hình chụp tôi trong vườn đu đủ. Nay là cuối tháng 10/2014 đu đủ ruột vàng long an đang có giá từ 8.000 đến 11.000 đ/kg loại 1 tại vườn, còn nó đang có giá từ 13.000 đến 17.000 đ/kg loại 1 tại vườn.

Ai biết được tên của loại đu đủ trong hình, tôi sẽ tặng người đó một cây vàng nặng 5kg (cái cây, sơn màu vàng nha Người Anh Em) !

hahaha..

Nếu không có ai có câu trả lời, thì câu trả lời sẽ ở phần sau !

(cái điện thoại note2 đăng hình lên mà sao đăng hoài không được khucthuydu ơi, kiểm tra lại dùm cái)

Last edited by a moderator:
chuẩn ,dục tốc bất đạt , biết rõ con đường khác hoàn toàn với việc đi trên con đường đó, hiện giờ trungdudu đã có những giống gì rồi có thể cho anh em tham khảo được chứ.
Những giống có thể tiết lộ:
1. Known you No 1 (784 ruột vàng)
2.Red Lady (786 ruột đỏ)
3.SinTa (ruột vàng)
4. Red Royal (ruột đỏ)
5. Carinosa (ruột vàng)
6. Red Maradol (ruột đỏ)
7. Red Matador (ruột đỏ)
8.Solo sunset (ruột đỏ)
9. B83 (ruột vàng)
10. Da bông (ruột vàng)

trong mấy giống đó bác cảm thấy ưng ý nhất giống nào ,mình nghĩ phải có khác biệt nào đó mà trungdudu đã có nhận định riêng rồi.

trong mấy giống đó bác cảm thấy ưng ý nhất giống nào ,mình nghĩ phải có khác biệt nào đó mà trungdudu đã có nhận định riêng rồi.
Mới có 784. 786 được trồng trực tiếp và ăn . Red royal được nhìn và ăn còn lại thì chưa biết, mới chỉ là trên lý thuyết.
Nhưng nếu ruột đỏ thì chưa chắc đã có giống nào cỡ quả trung bình và vượt qua được 786.
Theo mình thì những ưu điểm sau đây sẽ được mình chọn
1- Cây sinh trưởng khỏe lùn và ngắn ngày, kháng tương đối với virus và nấm bệnh
2- Độ ngọt cao từ 13 trở nên, thơm nhẹ và ngọt mát
3- Kích thước quả hơi thuôn dài, nặng trung bình 0,6 -1kg
4- Ruột vàng
5- Năng suất khá
6- Đặc ruột và khoang ruột tròn đều để dễ loại bỏ hạt khi ăn
7- Thịt dai, bảo quản và vận chuyển khá.
8....
9....
10....

Giống sunset cũng là 1 sự lưu ý của mình trái trung bình 0,5kg ruột đỏ độ ngọt theo intenet là 15-17 độ.
Cái hay của mấy giống solo là chăm sóc thỏa mái quả nó chỉ sai hơn chứ không to hơn là mấy. mẶc dù quả nhỏ nhưng lại rất sai và quan trọng là rất ngọt.

Knownyou NO1

haclong và trungdudu đều nói đúng cả , đất mình là đất cát pha ,cũng tương đối thôi ,hình mà trungdudu nhìn nhiều khi là ngay đường rãnh nước nên thấy tỉ lệ cát nhiều hơn là phải , vì là xen canh nên cũng có vài thứ khó khăn cần xử lý hơn độc canh .
không biết haclong có nhớ không chớ có lần haclong nói rằng thế đất chiếm đến 80-85% phần quyết định là chính xác ,ai muốn trồng đu đủ nên chú ý .
thế đất của bác haclong rất đẹp mà không chọn trồng đu đủ khiến nhiều người thấy tiếc nhưng đó là nhận định khách quan ,còn chủ quan thì chỉ có "người trong chăn mới biết chăn có rận" haclong nhỉ.
bác trungdudu có ý định mở rộng diện tich để đánh lớn không ,mình thấy trungdudu cũng rất vững về kỹ thuật rồi mà.
thân.

Nảy giờ tôi đọc mấy chục bài trên agriviet nhưng bài viết này khiến tôi suy nghĩ nhiều nhất.

Tôi mất 20 phút và 1 điếu thuốc lá để cân nhắc có nên xen dd vào vườn ss này không. Tôi đã cân nhắc 5 lần rôi, và lần này thì kết quả vẫn là "không".

Tuân thủ chiến lượt và kỹ luật là điểm mạnh của tôi. Rất ít khi tôi thay đổi kế hoạch, trừ khi tôi chắc chắn là nó sẽ tốt hơn thì tôi mới thay đổi.

Cây ss thì tôi hơi lo lắng, chứ dd thì tôi chỉ cưỡi ngựa mà xem dd thôi. Diện tích khu đất này còn lại chả bao nhiêu, nên tôi không trồng xen dd.

Với lại tôi muốn chờ xem samviet đi tới đâu, chứ tôi thấy cửa "tử" rộng lắm rồi.

Ít nhất 2 hecta thì mới "tập" trồng dd được, chứ mấy xào thì mất công quá.

Và quan trọng nhất, tôi có 1 kế hoạch đường dài cho cây dd !

ss chỉ là 1 nước cờ và là nước khai cuộc, khai cuộc thành công thì trung cuộc sẽ có những vườn dd với diện tích cực lớn.

Tôi sẽ tìm vanhieu và trungdudu khi chuẩn bị thu hoạch dd.

Haclong !
Mới có 784. 786 được trồng trực tiếp và ăn . Red royal được nhìn và ăn còn lại thì chưa biết, mới chỉ là trên lý thuyết.
Nhưng nếu ruột đỏ thì chưa chắc đã có giống nào cỡ quả trung bình và vượt qua được 786.
4- Ruột vàng
5- Năng suất khá
8....
9....
10....

Giống sunset cũng là 1 sự lưu ý của mình trái trung bình 0,5kg ruột đỏ độ ngọt theo intenet là 15-17 độ.
Cái hay của mấy giống solo là chăm sóc thỏa mái quả nó chỉ sai hơn chứ không to hơn là mấy. mẶc dù quả nhỏ nhưng lại rất sai và quan trọng là rất ngọt.

Knownyou NO1

Giống nhà khoa học quá !
4- Ruột vàng
5- Năng suất khá
8....
9....
10....

Knownyou NO1

Giống nhà khoa học quá !
Giá dd hiện tại còn bao nhiêu 1 kg vậy mọi người ?

Ở miền nam thì đang te tua về giá, nghe nói giống ddhaclong còn 5.000 đ/kg. Còn da bông, nông hữu, hồng phi là 1.500 đ/kg.

Ai biết giá hiện tại của giống dd nào thì post lên cho mọi người tham khảo với !

Nảy giờ tôi đọc mấy chục bài trên agriviet nhưng bài viết này khiến tôi suy nghĩ nhiều nhất.

Tôi mất 20 phút và 1 điếu thuốc lá để cân nhắc có nên xen dd vào vườn ss này không. Tôi đã cân nhắc 5 lần rôi, và lần này thì kết quả vẫn là "không".

Tuân thủ chiến lượt và kỹ luật là điểm mạnh của tôi. Rất ít khi tôi thay đổi kế hoạch, trừ khi tôi chắc chắn là nó sẽ tốt hơn thì tôi mới thay đổi.

Cây ss thì tôi hơi lo lắng, chứ dd thì tôi chỉ cưỡi ngựa mà xem dd thôi. Diện tích khu đất này còn lại chả bao nhiêu, nên tôi không trồng xen dd.

Với lại tôi muốn chờ xem samviet đi tới đâu, chứ tôi thấy cửa "tử" rộng lắm rồi.

Ít nhất 2 hecta thì mới "tập" trồng dd được, chứ mấy xào thì mất công quá.

Và quan trọng nhất, tôi có 1 kế hoạch đường dài cho cây dd !

ss chỉ là 1 nước cờ và là nước khai cuộc, khai cuộc thành công thì trung cuộc sẽ có những vườn dd với diện tích cực lớn.

Tôi sẽ tìm vanhieu và trungdudu khi chuẩn bị thu hoạch dd.

Haclong !

Giống nhà khoa học quá !

Giống nhà khoa học quá !
Giá dd hiện tại còn bao nhiêu 1 kg vậy mọi người ?

Ở miền nam thì đang te tua về giá, nghe nói giống ddhaclong còn 5.000 đ/kg. Còn da bông, nông hữu, hồng phi là 1.500 đ/kg.

Ai biết giá hiện tại của giống dd nào thì post lên cho mọi người tham khảo với !
Đang mùa mưa lạnh, đu đủ nhạt và chín nhiều, còn người tiêu dùng ko thích ăn dd vào mùa này vì vậy giá rẻ là bình thường, năm nào đến mùa này cũng vậy mà

Đang mùa mưa lạnh, đu đủ nhạt và chín nhiều, còn người tiêu dùng ko thích ăn dd vào mùa này vì vậy giá rẻ là bình thường, năm nào đến mùa này cũng vậy mà

Ở nha trang bây giờ giá dd thế nào vậy bạn, chia sẽ đi cho mọi người biết với.

Ở ngoài này mưa liên tục nửa tháng hơn rồi, dd chín nhiều và nhạt, giá tại vườn là 3000/kg
2.Red Lady (786 ruột đỏ)
3.SinTa (ruột vàng)
4. Red Royal (ruột đỏ)
5. Carinosa (ruột vàng)
6. Red Maradol (ruột đỏ)
7. Red Matador (ruột đỏ)
8.Solo sunset (ruột đỏ)
9. B83 (ruột vàng)
10. Da bông (ruột vàng)
Giống 786 ,784 nghe nói là mẫn cảm với virut lắm, còn mấy giống nhập bên mỹ về thì ko biết ntn trungdudu? Giống solo sunset vậy là hợp khẩu vị với mình nhất đây, ruột đỏ và ngọt đậm, nhẹ mùi nè. Lúc trc mình ở sg thấy có giống dd ruột vàng trái dài, đặc ruột ăn ngọt, bán phổ biến nhất, ngon. đó có phải là dd da bông ruột vàng ko haclong?

Ở ngoài này mưa liên tục nửa tháng hơn rồi, dd chín nhiều và nhạt, giá tại vườn là 3000/kg

Giống 786 ,784 nghe nói là mẫn cảm với virut lắm, còn mấy giống nhập bên mỹ về thì ko biết ntn trungdudu? Giống solo sunset vậy là hợp khẩu vị với mình nhất đây, ruột đỏ và ngọt đậm, nhẹ mùi nè. Lúc trc mình ở sg thấy có giống dd ruột vàng trái dài, đặc ruột ăn ngọt, bán phổ biến nhất, ngon. đó có phải là dd da bông ruột vàng ko haclong?

Da bông không đặc ruột bạn ơi.

Vấn đề không phải là mình thích giống dd nào, vấn đề là giống dd nào có giá cao nhất.

Khi chợ dội hàng, toàn bộ nông sản rớt giá, thì giống nào từ trung bình cho đến dỏm đều không bán được. Đó là lý do vì sao sinta lúc bán được lúc không.

Trái cây thì nha trang lúc nào cũng có giá hơn miền nam chút đỉnh.
3.000 đ/kg là dd nào vậy bạn ơi ?

Da bông không đặc ruột bạn ơi.

Vấn đề không phải là mình thích giống dd nào, vấn đề là giống dd nào có giá cao nhất.

Khi chợ dội hàng, toàn bộ nông sản rớt giá, thì giống nào từ trung bình cho đến dỏm đều không bán được. Đó là lý do vì sao sinta lúc bán được lúc không.

Trái cây thì nha trang lúc nào cũng có giá hơn miền nam chút đỉnh.
3.000 đ/kg là dd nào vậy bạn ơi ?
Dd sinta và đd ta đồng giá 3000 , còn có loại nào ngon hơn minhf ko biết
2.Red Lady (786 ruột đỏ)
3.SinTa (ruột vàng)
4. Red Royal (ruột đỏ)
5. Carinosa (ruột vàng)
6. Red Maradol (ruột đỏ)
7. Red Matador (ruột đỏ)
8.Solo sunset (ruột đỏ)
9. B83 (ruột vàng)
10. Da bông (ruột vàng)
Trungdudu ơi, năm sau bác tung ra thị trường mấy giống dd mới, vậy có giống nào khả dĩ trồng có hiệu quả kinh tế cho vùng bị nhiễm virut nặng ko? Nếu có mình mua 3000 hạt luôn

Từ từ Bác để em làm chuột bạch đã. Nếu có giống OK em sẽ ới các Bác. Em muốn 3 miền đều có những đầu mối Liên kết

Trungdudu ơi, năm sau bác tung ra thị trường mấy giống dd mới, vậy có giống nào khả dĩ trồng có hiệu quả kinh tế cho vùng bị nhiễm virut nặng ko? Nếu có mình mua 3000 hạt luôn

Miền nam thì hiện tại sinta bán không được, chín rụng đầy vườn nha bigbrother !

Miền nam thì hiện tại sinta bán không được, chín rụng đầy vườn nha bigbrother !
Làm
Từ từ Bác để em làm chuột bạch đã. Nếu có giống OK em sẽ ới các Bác. Em muốn 3 miền đều có những đầu mối Liên kết

Làm chuột bạch là sao bạn ?

Thì mình thử nghiệm đã nếu giống nào OK thì Ới các bạn. chuột bạch được các nhà khoa học dùng để làm thí nghiệm đó bác

Tui nghi nghi rồi, nhưng cũng phải hỏi cho nó rõ ràng.

Thật lòng tôi cũng ủng hộ nhà khoa học trungdudu, hy vọng anh giúp được nông dân trồng dd miền bắc tìm ra giống mới được lái buôn tranh giành để mua và mua với giá rất cao !

Haclong !

Cảm ơn sương sâm. Tâm nguyện của tôi là Việt nam xuất khẩu được đu đủ chứ không dừng lại ở tiêu thụ trong nước. Muốn vậy phải có giống tốt và phải Liên minh kết hợp

Còn tâm nguyện của tôi là vượt huyền thoại Hai Thơm về diện tích, kỹ thuật và hiệu quả.

Ngoài bắc giá dd bây giờ thế nào vậy trungdudu ? (Nhớ nói rõ tên giống luôn nha)

Chia sẽ để mọi người biết, hiện tại giá dd ở miền nam là 1.500 đ/kg loại 1 tại vườn, sinta miền nam không bán được, Nha Trang là 3.000 đ cho sinta và dd thường. Giống dd haclong đang là 5.000 đ.

Miền bắc chắc là cao hơn cả Nha Trang.

Còn tâm nguyện của tôi là vượt huyền thoại Hai Thơm về diện tích, kỹ thuật và hiệu quả.

Ngoài bắc giá dd bây giờ thế nào vậy trungdudu ? (Nhớ nói rõ tên giống luôn nha)

Chia sẽ để mọi người biết, hiện tại giá dd ở miền nam là 1.500 đ/kg loại 1 tại vườn, sinta miền nam không bán được, Nha Trang là 3.000 đ cho sinta và dd thường. Giống dd haclong đang là 5.000 đ.

Miền bắc chắc là cao hơn cả Nha Trang.
Vượt qua người khác để làm gì haclong ? Mình làm kinh tế nông nghiệp tính toán trồng cây gì nuôi con gì có lợi nhuận là OK roi banj ơi cần chi mấy cái hư danh đó.

Vượt qua người khác để làm gì haclong ? Mình làm kinh tế nông nghiệp tính toán trồng cây gì nuôi con gì có lợi nhuận là OK roi banj ơi cần chi mấy cái hư danh đó.
Bác đang trồng VNdđ10 à tình hình năng suất và khả năng kháng bệnh ra sao

Nếu không vì "danh" thì tôi chả xuống xuân lộc !

Bác đang trồng VNdđ10 à tình hình năng suất và khả năng kháng bệnh ra sao
Giống mình trồng chính xác là giống kháng virut của dhnn1 Hà nội, năng suất trung bình khá còn chất lượng trung bình thôi, đc cais ko bị virut nên cũng có thu trong thời gian dài. Haclong có hạt giống dd ko bán cho mình 100 hạt đi

Back