• Dismiss Notice

Giống ngỗng ta của mình và cân nặng tối đa lúc lớn!

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 7/8/13

1. Htm333 Nhà nông nghiệp dư

Ai nuôi ngỗng cho em hỏi giống ngỗng ta của mình (lông trắng) nuôi khoảng bao lâu thì đạt trọng lượng tối đa, và đạt được bao nhiêu kg? Cha vợ em đang nuôi 10 con,người bán giống nói nuôi tốt là đạt 7kg sau 2 năm,người đó có ngỗng nhìn cũng to,ổng nói ngỗng ổng 7kg(ngỗng lông trắng mình,nuôi được 2năm),em ko biết thực sự vậy ko,vì em đọc trên báo,ngỗng mình làm gì quá 5kg,vậy ai đang nuôi cho em ý kiến với,em chân thành cảm ơn.

Đang tải...
    2. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Có được 7 ký đấy. Đó là con đực, và già.
      Thường thì 5 ký thôi. Nhà quê tôi ngày xưa
      con gì cũng nuôi, vì ít nghĩ đến kinh tế,
      nhưng dần dần cũng phải bỏ vì thiệt hại mà
      không lời. Bà con nuôi Ngỗng và Gà Tây hàng
      đàn một hai trăm con, thả chăn cho gặm cỏ
      bãi hoang. Sau này hết bãi hoang, thì cũng
      hết Ngỗng và Gà Tây.
      *

minhtvngongviet thích bài này.
    3. Htm333

Htm333 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân...ðen
      Cảm ơn Bác anhmy nhiều,nhưng 7kg thì chắc là nuôi lâu lắm hả Bác? Đằng này ngỗng mới khoảng 2năm thôi,con nghĩ ông bán giống ổng nổ,nhưng ko có điều kiện cân ngỗng thử.
      Có ai có ý kiến gì ko giúp mình biết thêm với!

4. Htm333

Nghề nghiệp:
      Nông dân...ðen
      Có bác nào nuôi ngỗng ko giúp em với nào?

5. ngongviet

ngongviet Moderator

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Nuôi Ngỗng chỉ tầm 4 tháng là đạt trọng lượng tối đa thôi.
      Thường thì con đực nặng hơn con cái từ 0,8 đến 1,2kg.
      Nếu có điều kiện chăm sóc và thức ăn tốt thì chỉ 90 ngày là Ngỗng đạt được trọng lượng tối đa nhưng lúc này Ngỗng vẫn chưa mọc đủ hết lông.
      Đủ cân chứ chưa đủ lông thì thương lái họ cũng chưa mua vì lúc này thịt Ngỗng vẫn còn non, thịt nhão chưa ngon và lúc người ta làm thịt cũng khó vặt lông vì còn nhiều lông tơ, lông ống chưa mọc hết.
      Muốn bán được bạn phải nuôi thêm 15-20 ngày nữa để cho Ngỗng mọc hết lông, lợi dụng thời gian này ta cho ăn mạnh để vỗ béo luôn.

Còn nếu Ngỗng đã trưởng thành rồi thì bạn có nuôi đến 2 năm thì cũng chẳng tăng thêm lạng nào đâu. Con gì cũng vậy, khi nó đã đạt được trọng lượng tối đa của cơ thể thì bạn có nuôi đến bao nhiêu năm thì nó cũng vẫn thế thôi.

Còn như bạn nghĩ nghĩ ngỗng được 7kg chác phải nuôi lâu lắm chứ 2 năm thì không được. Bạn nghĩ thế thì nuôi 10-15 năm thì nó to bằng con Voi à ????
      Động vật mà bạn cứ nghĩ như cái cây (thực vật) vậy...

--------

Như mình đã nói ở trên. Nếu điều kiện chăn nuôi tốt thì chỉ 3-4 tháng Ngỗng có thể đạt được trọng lượng tối đa.
      Còn về trọng lượng cơ thể tùy theo từng loài.
      Ngỗng tàu 2,8-3,2kg
      Ngỗng Sư Tử 7-8kg
      Còn con Ngỗng trắng như bạn miêu tả ở trên thì chỉ đạt 4,5-5kg.

Last edited: 11/8/13
      nghiệp ốc nhồianhmytran thích bài này.
    6. ngongviet

ngongviet Moderator

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Trên diễn đàn này mình thấy có rất ít người quan tâm tới con vật này.
      Cho mình hỏi tại sao bạn lại lưu tâm đến nó vậy?

7. skaterboi

skaterboi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      tùy sở thích chứ bác :lol:
      như bác amytran thì chỉ thích gà, heo, bò. còn lại chả thích
      em thì thích mỗi thỏ, dê, cừu, bò. còn lại chả thích nuôi con nào nữa
      Em cũng có nuôi 5 con ngỗng, chó xực mất 2 con, giờ còn 3 con tầm 3kg. Nuôi cho nó giữ nhà là chính chứ ngỗng chả lời mấy

8. ngongviet

ngongviet Moderator

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Bác nói cũng đúng, tùy vào sở thích của mỗi người.
      Như em, em chỉ thích con Ngỗng. Ngoài ra còn 1 con nữa mà em đảm bảo với bác là bác nào cũng thích... Hìhi
      Em hỏi bạn chủ topic như thế là để xem bạn ấy đánh giá như thế nào về con vật này?
      Còn bác bảo nuôi ngỗng không lời mấy thì chưa đúng lắm đâu. Lời nhiều hay ít còn tùy thuộc vào điều kiện chăn nuôi của mỗi người và điều kiện tự nhiên của từng vùng.

Ps: Riêng em, em sống bằng nghề nuôi con này đấy. :)))
      .................ngongviet

Last edited: 17/8/13
    9. Htm333

Nghề nghiệp:
      Nông dân...ðen
      Cha vợ em đang nuôi chơi 10con lông trắng,nói là khi nào được 7kg 1con thì bán,ng bán giống nói nuôi khoảng 2năm là 6đến7 kg 1con,nhưng e ko biết sao nên muốn thử hỏi bác nào nuôi lâu và nhiều kn xem giống ngỗng lông trắng ta thật sự lớn cỡ đó ko? Nuôi chăn thả tự do chiều tối lùa về thôi.

10. ngongviet

ngongviet Moderator

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Mình cũng không dám khẳng định là con Ngỗng trắng nhà cha vợ bạn đang nuôi khi trưởng thành có được 7kg như người bán giống nói hay không. Vì mình ở ngoài bắc và cũng chưa được nhìn thấy nó.
      Ở ngoài bắc mình thì con Ngỗng trắng ta chỉ đạt 4,5-5kg là kịch thủ. Còn 7kg là con Ngỗng sư tử (ngỗng sư tử có bộ lông màu xám và trông nó rất dữ tợn)
      Còn bạn ở trong nam nên mình không biết, biết đâu lại có giống ngỗng trắng khác có cân nặng 7kg thật như là ông bán giống nói thì sao.
      Vậy thì bạn phải hỏi anh em nào ở trong đấy rồi.
      Nhưng mình thấy trên diễn đàn này ít người quan tâm và nuôi con vật này lắm.
      Ngay cả bạn cũng vậy, đây là bạn cũng chỉ hỏi cho biết. Chứ không phải là để nuôi.
      Tưởng bạn có ý định nuôi thì mình sẽ sẵn sàng chia sẻ với bạn về kỹ thuật và những thứ liên quan tới con vật này. (mình chuyên nuôi ngỗng sinh sản để nuôi thịt chứ không phải là người đi bán giống đâu nhé)
      Còn việc ông bán giống nói là phải nuôi đến tận 2 năm mới bán được thì không đúng đâu. Nếu thật sự giống Ngỗng đó được 7kg thì cũng chỉ cần nuôi 4 tháng là đã được 7kg rồi, có nuôi nữa thì cũng chỉ đến thế thôi, do đặc tính của giống rồi mà. Đấy là mình nói nuôi theo hình thức chăn thả tự do đấy, còn nuôi như mình thì chỉ cần 3 đến 3,5 tháng là nó đã đạt trọng lượng tối đa rồi. Nuôi thêm ngày nào là mình bị lỗ ngày đó.
      hì chứ nuôi 2 năm mới lớn như ông bán giống nói để mình sập tiệm à. Con bò to thế mà cũng chưa cần đến 2 năm.
      À lưu ý với bạn là nuôi Ngỗng nếu được cho ăn tốt thì 6-7 tháng là nó đẻ rồi còn không thì cũng tầm 8-9 tháng. Và khoảng 4 năm là mình phải thay vì nó già, đẻ kém. Còn để 2 năm thì nó đẻ được khối lứa Ngỗng baby rồi đấy. :))))

Last edited: 17/8/13
      btvnguyenhai, hata, catphusa2 thành viên thích bài này.
    11. Luongngocanh

Luongngocanh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nong dan
      Em cũng muốn nuôi 1vài con để đề phòng trộm cắp.và làm món tiết canh ngỗng nghe nói ban đêm ngỗng thính lắm.có người là kêu inh om ngay phải không bác,nếu có thể bác để lại cho em vài con nhé!