giữa nuôi heo và nuôi bò,thì mô hình nào tốt hơn ? xin các tiền bối tư vấn ^^

• Thread starter truclynguyen
  • Ngày gửi
tình hình là gia đình em hiện có 7ha đất, nhưng nằm cách biệt nhau, 4ha đất xấu trong đó 3ha thì nằm 1 chỗ, 1 ha nữa nằm cách đó 100met, còn lại 3ha thì đất tốt .nước thì có quanh năm ,vị trí đất ở đập sông ray ,tỉnh bà rịa vũng tàu .
Gia đình em đang tính là muốn làm 1 trang trại mà không biết là nuôi heo hay nuôi bò,mô hình như sau :3ha đất tốt đào rãnh vùa trồng dừa vừa nuôi cá và vịt lấy trứng ,nuôi heo or bò trên 3ha đất xấu------>lấy phân 1 phần trồng ớt trên 1ha đất xấu ,1phần nuoi trùn quế cho cá và vịt ăn .
Vậy xin các tiền bối tư vấn giữa nuôi bò và heo thì loại hình nào khả thi hơn , tiết kiệm chi phí ,đấu tư ít mà
lợi nhuận kinh tế hơn ,và không biết ngân hàng có cho vay vốn để làm các dự án như vậy không, hoặc có công ty nào đầu tư con giống và bao tiêu luon đầu ra giống nhu mô hình nuôi gà bibi không ?
Đó là dự án , hướng thứ 2 là đầu tư 1ha để trồng lan cắt cành ,và 3ha đất tốt vẫn trồng dừa xen nuôi cá và vịt .
rất chân thành cám ơn !

theo mình bác ko nên đầu tư như vậy. '1 nghề cho chính còn hơn chính nghề'.
trồng cây j cũng đc, nuôi con gì cũng đc, quang trọng là bác phải yêu thích loài cây vật nuôi của bác, tập trung vào chuyên môn sẽ hiệu quả hơn là đánh lẽ tẻ

Dọc theo đường Trần Phú Vũng Tàu 1 bên núi 1 bên biển. bác nên kinh doanh khu vui chơi giải trí...du lịch hoặc vườn cây ăn trái ( mít đất xấu cở nào mít cũng sinh trưởng tốt , nhãn xuồng ) thì có lợi hơn là chăn nuôi

1 nghề cho chín rồi đến 9-10 nghề, theo em là vậy.
như bác gadacuasat nói bác nên xem sở thích của mình là gì? kết hợp với điều kiện về vốn mà xây dựng mô hình phù hợp. Có nhiều người nuôi lợn mộ thời gian hoàn vốn rồi lại bỏ đơn giản chỉ vì vất vả hj
Chúc bác thành công^^

Bạn nên kes hợp đi bạn,bạn nuôi bò và dê đi,trồng cỏ 1 công chăm sóc,chứ bạn nuôi lợn rủi ro cao,nếu bạn thích bạn nuôi lợn sinh sản thôi,vì khi lợn ss kém bạn có thể bán như giá lợn thịt bt,ko mất gốc,chúc bạn thành công
tình hình là gia đình em hiện có 7ha đất, nhưng nằm cách biệt nhau, 4ha đất xấu trong đó 3ha thì nằm 1 chỗ, 1 ha nữa nằm cách đó 100met, còn lại 3ha thì đất tốt .nước thì có quanh năm ,vị trí đất ở đập sông ray ,tỉnh bà rịa vũng tàu .
Gia đình em đang tính là muốn làm 1 trang trại mà không biết là nuôi heo hay nuôi bò,mô hình như sau :3ha đất tốt đào rãnh vùa trồng dừa vừa nuôi cá và vịt lấy trứng ,nuôi heo or bò trên 3ha đất xấu------>lấy phân 1 phần trồng ớt trên 1ha đất xấu ,1phần nuoi trùn quế cho cá và vịt ăn .
Vậy xin các tiền bối tư vấn giữa nuôi bò và heo thì loại hình nào khả thi hơn , tiết kiệm chi phí ,đấu tư ít mà
lợi nhuận kinh tế hơn ,và không biết ngân hàng có cho vay vốn để làm các dự án như vậy không, hoặc có công ty nào đầu tư con giống và bao tiêu luon đầu ra giống nhu mô hình nuôi gà bibi không ?
Đó là dự án , hướng thứ 2 là đầu tư 1ha để trồng lan cắt cành ,và 3ha đất tốt vẫn trồng dừa xen nuôi cá và vịt .
rất chân thành cám ơn !

Back