giúp cháu tên cây này là gì?

• Thread starter leequoc79
  • Ngày gửi
bác BinhMinh cho cháu hỏi cây này phải cây nguyệt quế ko bác?::p

Last edited by a moderator:
Cây trên gọi cho thật đúng là Nguyệt Quới như anh Trần Vi đã viết để phân biệt với cây Nguyệt Quế của Hy Lạp như hình dưới đây:

Nguyệt quế thực thụ hay nguyệt quế Hy Lạp (danh pháp khoa học: Laurus nobilis, họ Lauraceae), là một loài cây thân gỗ hoặc cây bụi lớn với lá thường xanh có mùi thơm, cao tới 10–18 m, có nguồn gốc tại khu vực ven Địa Trung Hải.
Lá nguyệt quế dài khoảng 6–12 cm và rộng khoảng 2–4 cm, với mép lá nhăn và có khía răng cưa đều đặn rất đặc trưng. Nó là một loài cây có hoa đơn tính nhung hoa đực và hoa cái mọc trên các cây khác nhau; các hoa có màu vàng-lục nhạt, đường kính khoảng 1 cm, mọc thành các cặp cạnh kẽ lá. Quả là loại quả mọng nhỏ màu đen dài khoảng 1 cm, bên trong chứa một hạt.
Nguyệt quế là nguồn cung cấp một loại gia vị trong ẩm thực là lá nguyệt quế, được dùng để tạo hương vị trong nấu ăn. Nó cũng là nguồn để làm vòng nguyệt quế của người Hy Lạp cổ đại, và vì vậy có thành ngữ "ngủ trên vòng nguyệt quế của mình". Vòng nguyệt quế đã được dùng làm phần thưởng cho người chiến thắng tại các cuộc thi đấu PythiaOlympic của người Hy Lạp cổ đại.

Đúng đó là cây Nguyệt Quới, ở vùng mình sống có một số người vì hương thơm của hoa nên người ta hay gọi là cây Quế hương.

xin hỏi các bác có kinh nghiệm chơi bon sai
trước giờ em chưa dính vô mảng này , bây giờ cũng muốn tham gia, tuy nhiên vấn đề đầu tiên là tìm cây nguyên liệu. theo các bác, thì loại cây nào sẽ thích hợp cho người mới chơi hơn ?

bác BinhMinh xem cây linh sam này ổn ko bác,cháu tính mua cây này mà ko biết có tương lai thành cây bonsai đẹp ko nữa,nhờ bác tư vấn dùm cháu
---------------
trong 3 cây,cây nào ổn nhất vậy bác?

Linh Sam thuộc về họ thông

cái cây này của bạn..đối với lão lạ quá có gai giống như me keo.. chả đẹp gì..gốc quá nhỏ dáng thế thì mai mốt có thể thành Tam Đa. với 1 cành lả mềm mại
mua để có thêm kinh ngiệm về chăm sóc thì được. còn hy vọng nó sẽ thành 1 cây cảnh đẹp thì không có mấy hy vọng đâu

bạn xem hình dưới đây Linh Sam cũng có 1 cành lả. và do gốc nhỏ nên người ta phải chêm thêm gỗ lũa vào gốc ( hoặc thêm đá cảnh cũng được) để nhìn cho bắt mắt hơn

cảm ơn bác nhiều,cháu ko để ý,sao nó lại có gai nhỉ ><???
---------------
bác lựa dùm cháu 1 cây trong mấy cây chiếu thủy,cần thăng này nhe,mỗi cây 150 nghìn,cháu mới để dành được ,định mua 1 cây mà phân vân ko biết mua cây nào mà nuôi lâu, tương lai là 1 cây tạm được,hiiii

Chẳng có cây nào đẹp bạn à..giá lại quá mắc. 30 ngàn đồng 1 cây là vừa..
Bạn xem cây cần thăng tôi chụp trên.. mua vào 1 ngày gần tết cách nay khoảng 3 năm với 20 ngàn đòng

Mấy cây này người ta thường gọi là hàng chợ, giá hơi bị rẻ, không biết phải không bác Bình Minh!

Mấy cây này người ta thường gọi là hàng chợ, giá hơi bị rẻ, không biết phải không bác Bình Minh!

150 ngàn đồng 1 cây sao gọi là rẻ ? trong khi thực sự chúng lại không có 1 chút tiềm năng nào trong đó cả ?.
sưu tầm cây cảnh ngay cả trong dạng cây phôi loại đẹp cũng hết sức tốn kém...
có 1 ông cụ già dưới Tiền Giang lên thăm người con gái mới mua nhà trong khu phố của tôi...nhìn hàng cây cảnh tôi để cạnh nhà ông cụ xin phép vào thăm. xem qua ông tâm sự :
trước khi tôi là thầu khoán...mê cây cảnh lắm...nhưng phải đi đây đi đó hoài. nên tôi phải chờ đến khi vê hưu sẽ sưu tầm cây cảnh cho đã tuổi già.
Nhưng khi về hưu tôi mới mua được khoảng chục cây đã hết 6 lượng vàng rồi..vợ la quá...nên không mua thêm được nữa..!!biết vậy hồi đó tôi mua lai rai lúc còn đang trẻ thì bây giờ đã có biết là bao nhiêu rồi

hiii cảm ơn các bác nhiều,cháu muốn kiếm mấy cây chơi mà ko biết lựa phôi nào để nuôi sau này thành bonsai đẹp,hii chắc cháu nhờ các bác nhiều nữa đó,^^,mà bác binhminh mà thấy ở đâu có phôi đẹp mà...rẻ rẻ thì gọi cho cháu mua nha!cảm ơn bác trước luôn nha!!kìkì
---------------
có mấy phôi linh sam,nhờ bác chọn giúp cháu 1 phôi nha!

các cây phôi đẹp. không có ngoài thị trường đâu. vì các thợ săn kiểng gốc khi có hàng độc đều mang đến nhà vườn hoặc các dân chơi gom hết
các cây mà bạn thấy lang thang trên xe 3 bánh hoặc bày ra lề đường là hàng ế bị chê rồi
còn đang ăn học đùng nhúng vô cái này thậm chí khi ra trường có việc làm rồi cũng chưa đủ sức đâu,,
phải có thêm thu nhập hoặc phụ bổng nào đó mới chịu nổi giá của nó dù chỉ là cây phôi
---------------
bạn có thấy cây nguyệt quế chỉ còn nửa thân. tàng lá chưa đủ mà bạn nào đó post lên..bác ChimQui trả giá 100 triệu...mà không thấy nhúch nhích gì

hixhix,nhưng cháu muốn chơi cây từ bây giờ,mà ko phí công,thời gian để nuôi 1 cây mà tương lai ko...đẹp!!!hixx,mà cháu cảm ơn bác nha!!!

Bác Bình Minh cho cháu hỏi, cháu không được đào tạo qua trường lớp về cây cảnh, chưa có điều kiện tiếp xúc. Cháu đang ở nước ngoài, dự định 2 năm nữa sẽ về vn sống, cháu muốn mình có căn bản, vậy cháu phải làm sao. và có nhưng bước chuẩn bị nào.

Back