• [ Giúp đỡ ] Thông não hộ em với !

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 4/5/15

1. tuoiconrong Nhà nông chính hiệu

SR các bác em không thích dài dòng em vào chủ đề luôn nhé :
      1. Ở nhà làm nông: Ông già hỗ trợ một bò cái nền, hàng ngày cắt cỏ phụ ông già nuôi 5 con nữa. Ruộng thì không đáng kể, ngoài ra còn phụ chăm sóc vườn nhãn khoảng vài chục góc.
      2. Làm công nhân lương tầm 200k - 250k mỗi ngày ( làm hàn, tiện đồ máy )

Em phải chọn như thế nào, không phải chỉ những điều trên em còn nhiều thứ nữa sr em nói sau giờ có việc rồi
      .................................​
      Em đang hoang mang giữa ở nhà và đi làm, thực sự rất đau đầu, em đã mất ngủ gần tuần nay rồi.
      Sơ lược về bản thân thì em năm nay 27t rồi nhưng cũng chưa có thành tựu gì đáng kể, bạn bè cùng trang lứa đứa thì lập gia đình còn không thì cũng đã có nghề nghiệp ổn định, chỉ mình em còn lông bông... Trước có thời gian đi làm nhưng do ham chơi nên chả dành dụm được đồng nào làm vốn, vì vậy giờ muốn nôi con gì trồng cây gì cần số vốn nho nhỏ cũng không dc gđ tin tưởng..hic ( con bò em kể trên cũng không dc toàn quyền quyết định nữa )
      Nếu đi làm thì có tiền xài hàng ngày, bạn bè nhưng nghĩ lại oz năm nay ngoài 50t rồi nếu cứ đà này thì tầm 5 năm nữa là hết sức. Đi làm tuy dc tiền hàng ngày nhưng phải luồn cúi phải nhìn sắc mặt của chủ, khổ lắm

Last edited: 4/5/15
      binhtrong2015 thích bài này.
      Đang tải...
    2. HaO NGuyeN KhaC

HaO NGuyeN KhaC Nông dân nghèo

k biết cắt cỏ gì, ở đâu. Với mình thì chỉ mất 1 tiếng cắt nơ vô chuồng cho 6 con, Nhét vô máy xay 1 lần có 30p, ngày 2 lần. Sáng xay cỏ cắt chiều hôm trước, 6h ra chuồng cho ăn, vô ăn sáng 7h cắt đến 8h rồi đi làm nghề, chiều 5h về cho nó ăn rồi tắm rữa, 6h đi nhậu..... oài, làm nông dân sướng như... điền, kakaka

3. mr.kai

mr.kai Nhà nông tập sự

Bạn tíh thử xem một năm thu nhập đc bn từ 2 việc rồi mag ra so sáh. Nếu lệch ko qá cao thì nên làm ở nhà. Quan trọg là bạn chủ độg đc thời jan làm đc nhiều việc hơn. Còn làm thuê thì ắt là cơ cực rồi.^^

tuoiconrong thích bài này.
    4. 9x_Khởi_Nghiệp

9x_Khởi_Nghiệp Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      chơi bài tứ sắc
      Đi làm cnhân cho sướng.ở nhà có người làm rồi lo gì.

Leluc thích bài này.
    5. TungTNT

TungTNT Nhà nông tập sự

nếu đủ sức khoẻ thì làm cả hai việc luôn => vừa có xiền vừa có bò

6. tuoiconrong

tuoiconrong Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Dạ nhà em không trồng cỏ chỉ hỏi mấy chú bác có ruộng gần bờ kênh phần đất bên ngoài kênh rồi bón phân mà cắt về thôi bác.. ngày nhà em cắt khoảng 80kg ( cỏ ướt ) mất tầm 5h cả cắt và đem về
      Còn đi làm thì bắt đầu từ 7h sáng đến 17h chiều mới về..
      --- @ 4/5/15, Original Post Date: 4/5/15 ---
      Như em mới bổ sung, oz em khoảng 5 năm nữa là hết sức lđ rồi bác
      --- @ 4/5/15 ---
      Mấy bác tính hộ em với: 1 bò cái với một bên lương tháng 6tr thì sau 5 năm em có những thành tựu gì đáng kể không vậy ? À một trong hai thôi nhe mấy bác

7. Nguyen thanh chinh

Nguyen thanh chinh Nông dân ngu ngốc

Nghề nghiệp:
      Chăn bò nuôi dê
      Hic ! Bạn không nói là bạn nuôi bò thịt hay bò sinh sản. Mình chỉ góp ý vầy thôi;
      Ban di lam ngay 200k. Tru chi Phi du cho du100k. Thang 3tr.1nam 36tr
      Nuoi bo neu bo thit ban nuoi 1 nam ruợi cao lam 30t chua tru tien thuc an dac che rieng cho bo thit.con bo sinh san thi; bo me mang bau 9thang 10 ngay moi de. De ra nuoi 6-8 thang thi ban chi duoc 14-18 tr.
      Vay ban chon di nha. Con thác mac gi thi nt cho minh

tuoiconrong thích bài này.
    8. dangnhatphan

dangnhatphan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Người Trồng Nấm
      Theo như bạn nói thì sau 5 năm nữa bạn sẻ phải gánh vác toàn bộ cơ nghiệp đàn bò gồm của bạn và của bố, cộng với vườn nhãn. Mình thấy nếu bây h bạn ở nhà, làm một người nông dân thực tập. Sau 5 năm bạn là một nông dân cứng rồi. Lại còn có đàn bò, vườn nhãn, tay nghề.
      Nếu đi làm công nhân, như bạn nói xem chủ nghĩ gì, làm hài lòng họ, dạ dạ vâng vâng... Nói chung là khổ.
      Nếu đi làm bạn biết chịu khổ, dành dụm tiền nong thì còn có ít vốn sau 5 năm. Còn nếu theo bạn bè nhậu nhẹt chơi bời thì 5 năm nữa bạn cũng như bây h chẳ khác.
      Nếu làm nông bạn có được tự do, bên bố mẹ tiện bề lo tròn đạo hiếu.
      Nếu làm nông dân bạn sống một môi trường trong sạch sức khỏe cũng tốt, làm thợ hàn mắt bạn cũng hao mòn dần, sức khỏe xuống dần.
      Cuộc sống với bạn tự do, sức khỏe, đạo làm con bạn đều có cơ hội lo tròn nếu bạn làm một người nông dân.
      Mình cũng tầm tuổi bạn, xong đại học làm ở HN, SG xa nhà cũng chục năm rồi. Bây h chỉ mong có được cơ hội làm nông dân như bạn mà khổ nổi không được. Đang cày từng ngày để kiếm tiền mua đất làm nông đây. Hy vọng bạn chọn được một con đường đúng đắn. Mình thì khuyên bạn nên làm nông dân.

9. tuoiconrong

tuoiconrong Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Cảm ơn bác, thực tình thì em cũng nghĩ như bác nhưng văn em kém nên không viết dc hay như bác.
      --- @ 4/5/15, Original Post Date: 4/5/15 ---
      Em có nói là cái nền rồi bác, hiện giờ nếu thuận lợi thì nó đã mang thai rồi bác..
      Theo bác tính là một năm nhưng từ năm 2 trở lên thì nếu đk thuận lợi thì em có dc 2 nghé 1 mẹ, nuôi bò thì tăng theo cấp số cộng còn làm cn thì chỉ bình bình 1 năm 36tr như bác tính thôi ạ. Và tính đến năm thứ năm thì sao bác...

10. Nguyen thanh chinh

Nguyen thanh chinh Nông dân ngu ngốc

Nghề nghiệp:
      Chăn bò nuôi dê
      Ha ha. Ban chac la sinh bo cai sao ma tinh cap so nhan ha ban. Ti le duc -cai la 1-1
      Trong nam nay theo thong ke 100 con sinh ra thi co 80 con duc roi do ban. Hien tai minh cu g la nong dan cung nuoi bo day. Noi that neu khong nho nguon tai tro thi nhin doi ma cat co do ban. Minh chi khuyen ban nen kiem so von de an trong thoi gian cho thu hoach bo.

11. Người Nông Dân

Người Nông Dân Nhà nông nghiệp dư

sao chỉ bò không vậy ? vườn nhãn một mùa mấy mùa còn lại xen canh dưới đó + nuôi... làm sao càng tạo ra nhiều sản phẩm càng tốt ít nhất đừng đổ tiền ra chợ lãng phí... phụ thu giúp nguồn thu chính dồi dào hơn :) kiên trì nhé anh ;)

jack frost thích bài này.