Giúp đỡ trồng dàn mướp

• Thread starter nhuttruong65
  • Ngày gửi
Tôi có trồng dàn mướp trên sân thượng để lấy bóng mát và trái,nhưng trái thì không có mà chỉ toàn bọ xít nhỏ không à ,nhờ các bạn chỉ dẫn dùm . Cám ơn

trị bọ xít dễ lắm ... Sáng anh dậy sớm lúc tinh mơ .... Đập mấy phát mạnh vào giàn mướp là nó rụng lả tả .... nhà em cũng trồng mướp mà
Con bọ bu lại chích hút nước ở thân cây làm cây bị yếu thôi ... chứ nó vẫn ra quả được

Cái chính là: Cây của bác ra hoa đực và hoa cái có cùng một lúc không . Cái này rất quan trọng. Nếu bác trồng vài cây mưop cùng độ tuổi thì việc thụ phấn sẽ dễ dàng . Chỉ trồng 1 dây .Cây yếu phát nhánh không nhiều . Hoa ra lẻ tẻ . Đực ra một lúc,cái ra một lúc ... ko thụ phấn được do các yếu tố khác nữa: Ong bướm,mưa vv ... cây sẽ không đậu trái

Còn có trái mà bị ong đục trái nó chích quả non ... cũng mất trái ... Anh chỉ cần nói tình trạng ra hoa,,, có quả non đậu không ... các cành thứ cấp có nhiều không? Anh có bấm ngọn cho mướp khi leo giàn không là biết liền thôi

Cám ơn bạn, ngoài cách " đập mạnh vào giàn mướp" còn cách nào trị bọ xít hiệu quả không ?

Đeo bao tay bắt nó đem chiên xù bạn. Nhậu bắt lắm ak,đặc sản ak:lol:

Back