Giúp đỡ vấn đề chất thải chăn nuôi ???

• Thread starter phuonghuyGC
  • Ngày gửi
:confused: Cho em xin được tư vấn ,ACE nào nhiều kinh nghiệm xin giúp dùm ,vấn đề những chất thải ra từ đàn heo ,thỏ ,gà nhà em giờ làm sao ? khi mà cái HỐ ngày môi ngày đều đổ vô giờ nó đầy rồi có cách nào giải quyết và tận d5ng cho thật hiệu quả kinh tế ??? (xin hoi phận thỏ có thệ chăn nuôi được loại cá nào ?) Thanks ACE nhiều :eek::eek::eek:

Nếu bạn nuôi heo thì có thể làm BioGas, còn những loại phân khác thì mình chịu. Với số lượng ít thì có thể làm nhỏ bằng cở cái hồ tròn chứa nước ở nhà á. Dưới quê mình làm cái này cũng hiệu quả lắm, BioGas có thể bớt được mùi hôi của phân, nhưng bạn cũng phải có đường thoát cho nó.

theo mình nghĩ thì bác nên đầu tư làm BiO Gá đi .. vừa có lợi lại vừa hợp vệ sinh

BioGas chủ yếu nuôi sinh vật biến đổi chất xơ thành hơi Metal.
Khi sinh vật sống, phát triển, và nảy nở, thì ăn chất đạm, và
thải ra đạm vô cơ, cây hút được, làm phân rất tốt. Điều dở của
phân này là nhiều nước, chuyên chở không dễ. Có thể khắc phục
được cách này là đổ nước thải ở thùng BioGas ra một cái máng cạn,
như sân phơi muối, để gạn nước dưới ra, lấy bã khô ở trên đi,
mang bón vườn, nương rấy, hay ruộng ở xa. Nước ấy để bón gần.
*
Hơi Metal đưa vào ống, dẫn vào nhà bếp, để nấu cám heo, nấu bã
nuôi nấm, vân vân. Nếu không xài hết, áp suất quá cao, thì đốt
chơi cho xả áp suất xuống.
*
Phân thỏ rất ít chất đạm, hầu như không chăn nuôi được động vật
bậc cao, chỉ có thể nuôi giun, mối. Tuy vậy, có người cho rằng
cứt giun lại nuôi được gà. Bạn cứ thử xem sao, nhưng tôi cho
rằng chỉ có thể đưa ra BioGas. Chưa làm được BioGas, thì cũng
nên làm thùng ủ nguyên tắc như vậy: đổ phân mới vào đầu cao,
và lấy phân đã hoai ra ở đầu thấp. Quãng giữa là phân đang phân
huỷ. Phân đi từ đầu cao đến đầu thấp là nhờ sức nặng của nó.
Thùng BioGas thì không cần đầu cao đầu thấp, vì có nước, và nước
thì tự chảy từ đầu vào và chảy ra từ đầu ra.
*
Hiệu quả kinh tế tuỳ theo địa phương: nông dân trồng trọt nhiều
thì cần phân bón, mình bón phân với giá cao. Nông dân không mua
phân, thì mình phải thuê người đổ phân của mình đi.
*

Thả cá trê đi bác, sau này thu hoạch dùng cá cho heo lại, lượng phân thải ra hằng ngày ko đủ cho cá ăn.
Cái này lần trước tham quan nhà anh Kỳ, ảnh có nói.

Bạn cho mình hỏi quy mô nuôi của từng loại vật nuôi của bạn tôi tư vấn cho!

giúp đỡ giải quyết vấn đề phân thỏ

Thả cá trê đi bác, sau này thu hoạch dùng cá cho heo lại, lượng phân thải ra hằng ngày ko đủ cho cá ăn.
Cái này lần trước tham quan nhà anh Kỳ, ảnh có nói.
Theo như anh PHUONG-HUY noi là phân thỏ ta có thể nuôi CÁ TRÊ ??? xin anh hướng dẫn cụ thể dùm em nhen ( VD: phân tươi như vậy hay là đổ ra phơi vài ngày rồi mới rãi một ít xuống ao cho CÁ TRÊ ăn mỗi ngày như cho cá ăn thức ăn bình thường) THANKS :confused::confused::confused:

:confused: Cho em xin được tư vấn ,ACE nào nhiều kinh nghiệm xin giúp dùm ,vấn đề những chất thải ra từ đàn heo ,thỏ ,gà nhà em giờ làm sao ? khi mà cái HỐ ngày môi ngày đều đổ vô giờ nó đầy rồi có cách nào giải quyết và tận d5ng cho thật hiệu quả kinh tế ??? (xin hoi phận thỏ có thệ chăn nuôi được loại cá nào ?) Thanks ACE nhiều :eek::eek::eek:
Tôi có ý thế này bạn xem được không : Mua chế phẩm EM về trộn đều vào đống phân. Sẽ khử được mùi và tăng tốc độ phân hủy. Có thêm rơm rác càng tốt. (Vì chắc có nhiều phân heo)
Sau một tuần có thể dùng để nuôi trùn quế. Nếu bạn nuôi trùn quế thành công thì sẽ giải quyết được vô số vấn đề.

Last edited:

Back