Giúp em, 100tr và 10ha đất

• Thread starter lamkhai
  • Ngày gửi
Chào các bác tiền bối, em là dân tay ngang, tích lũy được khoảng 100tr tiền vốn. Giờ tìm được chỗ cho thuê khoảng 10ha đất tại khu vực Long Thành Đồng Nai, gần đường giao thông, điện nước có thể câu nhờ. giá thuê khoảng 7tr/ ha/năm. Có thể thuê dài hạn nhưng không được trồng cây lâu năm. Nhờ các bác tư vấn giúp nên làm gì? Em định trồng cỏ VA06 cung cấp cho các trại chăn nuôi bò tại khu vực lân cận, không biết chi phí đầu tư và đầu ra, lợi nhuận thế nào? Mong các bác chỉ giáo góp ý thêm cho em ạ

Chào các bác tiền bối, em là dân tay ngang, tích lũy được khoảng 100tr tiền vốn. Giờ tìm được chỗ cho thuê khoảng 10ha đất tại khu vực Long Thành Đồng Nai, gần đường giao thông, điện nước có thể câu nhờ. giá thuê khoảng 7tr/ ha/năm. Có thể thuê dài hạn nhưng không được trồng cây lâu năm. Nhờ các bác tư vấn giúp nên làm gì? Em định trồng cỏ VA06 cung cấp cho các trại chăn nuôi bò tại khu vực lân cận, không biết chi phí đầu tư và đầu ra, lợi nhuận thế nào? Mong các bác chỉ giáo góp ý thêm cho em ạ

Hi Bạn. Cho mình hỏi bạn đến từ đâu? Đất bạn thuê pháp lý rỏ ràng ko? Phải cẩn thận truớc khi bắt đầu làm. Nằm trong khu giải toả giải phóng mặt bằng mà nhảy vào thuê chưa làm đc năm bị thu hồi tiền mất tật mang.
100tr nếu trồng cỏ VA06 hiện tại giá cỏ củng gọi là ok. Bạn tham khảo xem nhu cầu xung quanh đó có nhiều ngừoi trồng hoặc có ai nuôi Bò để mình hợp tác với họ.
Những việc cần làm.
- Xem rỏ pháp lý đất thuê
- Tìm hiểu đầu ra giá cả của cây trồng
- Giống mua xây dựng hệ thống tứoi tự động. 7hecta theo tôi ko phải ít tiền cho hệ thống tứoi. Cân nhắc cho kỹ nhé.
- hoạch toán tất cả chi phí và lợi nhuận. Nếu có lợi thì làm. Nhưng theo tôi bạn nên trồng 2 hecta. Vay thêm 100tr mua lấy từ 6-10 con bò. Tự chủ động đc đầu ra và có nguồn thức ăn cho bò. Bạn nghiên cuứ thêm nhé.

Hi Bạn. Cho mình hỏi bạn đến từ đâu? Đất bạn thuê pháp lý rỏ ràng ko? Phải cẩn thận truớc khi bắt đầu làm. Nằm trong khu giải toả giải phóng mặt bằng mà nhảy vào thuê chưa làm đc năm bị thu hồi tiền mất tật mang.
100tr nếu trồng cỏ VA06 hiện tại giá cỏ củng gọi là ok. Bạn tham khảo xem nhu cầu xung quanh đó có nhiều ngừoi trồng hoặc có ai nuôi Bò để mình hợp tác với họ.
Những việc cần làm.
- Xem rỏ pháp lý đất thuê
- Tìm hiểu đầu ra giá cả của cây trồng
- Giống mua xây dựng hệ thống tứoi tự động. 7hecta theo tôi ko phải ít tiền cho hệ thống tứoi. Cân nhắc cho kỹ nhé.
- hoạch toán tất cả chi phí và lợi nhuận. Nếu có lợi thì làm. Nhưng theo tôi bạn nên trồng 2 hecta. Vay thêm 100tr mua lấy từ 6-10 con bò. Tự chủ động đc đầu ra và có nguồn thức ăn cho bò. Bạn nghiên cuứ thêm nhé.

Ý kiến của bạn lekhachoa hay nhĩ .

khu vực em chăn bò nuôi thả tự nhiên chứ không thấy ai mua cỏ cả, nên e cũng đang phân vân, không biết trồng keo lai hom hay trồng mỳ thì đầu tư và doanh thu như thế nào, khu vực này được cái gần đường giao thông nên vận chuyển cũng đỡ được chút xíu

khu vực em chăn bò nuôi thả tự nhiên chứ không thấy ai mua cỏ cả, nên e cũng đang phân vân, không biết trồng keo lai hom hay trồng mỳ thì đầu tư và doanh thu như thế nào, khu vực này được cái gần đường giao thông nên vận chuyển cũng đỡ được chút xíu
Hi bạn, bắt đầu làm gì thì mình phải có dự tính sơ bộ. Lập kế hoạch tài chính. Khả năng thu hồi vốn. Lợi nhuận đạt đuợc. Và quan trọng là nguồn cầu của thị trường hàng hoá đó.... nếu bạn làm đc những ý căn bản trên thì kế hoạch của bạn bắt đầu đc rồi đó. Chúc bạn thành công nhé.

với 100 triệu tiền vốn làm với diện tích lớn như vậy thì bạn nên cân nhắc vì mình thấy mình tiền đầu tư cho hệ thống tưới cũng hết số tiền đó rùi. ko có nước tưới thì chả cây gì lên được nữa là tính đến năng xuất.
bạn nên huy động thêm vốn thì hãy tính đến chuyện làm và nếu có điều kiện làm thì phải ký hợp đồng thuê đất rõ ràng .

Em thấy trồng những cây ngắn ngày để lấy ngắn nuôi dài tích tiểu thành đại thì hay hơn

Con Đường dài , bước vào trong cuộc sẽ thấy những khó khăn của mình cần giải quyết , và phải đi từng bước nhỏ thế nào , để có thể an toàn về đến nơi sớm nhất .
Chỉ có thể nhận định một cách thẳng thắng về bản thân mình mới có thể nhìn thấy dc ưu và khuyết điểm của bản thân mình , từ đó mà có thể đi đúng hướng , mới có thể tậng dụng những điều kiện mình có sẵn , mà thành công một cách dể dàng nhất .

Còn không có hành động nào để bắt đầu , thì mọi chuyện sẽ là rất mơ hồ .

Hi, mình cũng đang tìm thuê đất làm trang trại, mình thấy bạn thuê được 10 ha. để giảm rủi ro và có thể hợp tác mình mong bạn cho mình thuê lại một

vốn và đất thế này thì nên chia 2 hướng, 1 là trồng cỏ nuôi bò, 2 là trồng mỳ màu nuôi lợn thả rông (lợn ta hay lợn lai rừng). ngoài ra thả ít gà vườn để có cái nhậu
có anh bạn tôi bảo : lợn lai kinh tế mà nuôi thả thì thịt cũng ngon lắm, nhất là có chỗ cho chúng chạy nhảy, đào bới kiếm ăn kiểu bán hoang dã.

trồng hành lá xuất khẩu cũng có lợi khá đó, chu kỳ sinh trưởng của cây hành lá lại ngắn ngày từ 35-42 ngày là thu hoạch được rồi. giá hành lá hiện nay là 12k/kg. bán xuất khẩu thì tầm 5k-10k là xuất đc rồi. 1ha hành lá cho 20-40t/chu kỳ vậy trồng tốt cứ 35 ngày cho khoảng 40t.ha-->10ha cho 400t bán giá bèo 5k/kg thì đc 2 tỷ rồi. quá ngon phải ko? mà hành lá có 2 dạng nhé bán tươi hoặc sấy khô bán. chúc bạn may mắn

Back