Giúp em! Bí Đao Chanh bị dợp nụ

• Thread starter 9xkhoinghiep
  • Ngày gửi
Tình hình ruộng bí đao nhà em đang bị dợp nụ nghiêm trọng, tất cả các dây bí đều sung, phát triển rất tốt. Nụ hoa cái rất nhỏ và bị túm đích rất nhiều, ruộng không hề bị rầy, đã dùng thuốc kích thích đậu quả mà thấy vẫn dợp nụ. Lứa hoa đầu tiên đang nở lai rai mà bị dợp như dậy thì thiệt hại chắc lớn. Ai đã gặp trường hợp này bao gjờ và xử lý thế nào thỳ gjúp em với ạ. Cám Ơn.

Bạn kiểm tra trường hợp sau:
1. Bị úng nước, cần tháo thoát nước, đôn gốc lên.
2. Sâu đất, tuyến trùng: Xử lý đất trước khi trồng bằng Basudin 10H hoặc Regent 0.3G lên hốc gieo, hoặc sau khi cấy rải quanh gốc.

Bạn kiểm tra trường hợp sau:
1. Bị úng nước, cần tháo thoát nước, đôn gốc lên.
2. Sâu đất, tuyến trùng: Xử lý đất trước khi trồng bằng Basudin 10H hoặc Regent 0.3G lên hốc gieo, hoặc sau khi cấy rải quanh gốc.

ruộng em không bị úng nước. Đôn gốc là làm như thế nào vậy bác? Tuyến trùng, sâu hại thì không bị. Hồi sáng này em ra ruộng bí nhìn bí bị dợp nụ trên 90% thấy mà bất lực, ướt tính thiệt hại vài tấn bí. Bò lên trên mà khôg đậu nữa thì mùa này húp cháo

Hi sinh nhổ hay bới vài gốc lên quan sát xem gốc và hốc có gì bất thường không? có nhiều loại thuốc chống dợp thử loại khác xem, mình trồng một gốc (một dây) bí xanh thu dc có 4 trái thì có dấu hiệu tàn, không biết bạn thu hoạch nhiều không ?

Vào nghé tí mà toàn từ địa phương không hiểu: dợp nụ,túm đích là gì ?
đôn gốc chắc là vun gốc

Trồng ăn thì pác mua giống Long Hoàn Gia mà trồng, gjống đấy là siêu trái đấy.

Back