Giúp em cách điều trị bệnh lỡ mồm long móng ở heo?

• Thread starter huuduy
  • Ngày gửi
Đàn heo nhà em bị bệnh,heo con mới 1 tuần tuổi thì chết một nửa rồi!Còn heo thịt thì ngày qua chích thuốc nó khỏe lại rồi nhưng hôm nay lại nằm lại em sợ quá!Em có phun thuốc sát trù̀ng nhưng ko biết có nên phun thuốc sát trùng vào heo đang bị bệnh ko?Có ai đã bị bệnh này chưa giúp em với?Cho em hỏi là bệnh này tỉ lệ chết ở heo thịt cao ko?Cám ơn mọi người!
---------------
Bậy giờ thì 1 heo thịt đã chết rồi!triệu chứng sốt cao bỏ ăn,thở rất nhiều rồi chết!Mới bị có 3 ngày à!Ngày qua chích thuốc nó đã ăn lại rồi nhưng hôm nay lại nằm và bỏ ăn!Các con còn lại cũng vậy!Em có phun thuốc sát trùng ko biết có nên ko?Gia đình em hoang mang lắm!Các anh cứu đàn heo nhà em với!Heo bỏ ăn làm sao để heo ăn có thuốc gì cung cấp năng lượng cho heo ko?

Last edited by a moderator:
Cám ơn anh nhưng em muốn hỏi là bây giờ đàn heo bỏ ăn,rất yếu 1 con đã chết.Làm sao để cứu các con còn lại?Anh có biết cách nào ko?

Cho em hỏi là bây giờ có nên chích vaccin cho những con heo ở chuồng bên cạnh chưa bị bi bệnh ko?Nếu có thì nên chích loại nào?

Chào bạn
Mình có đọc tài liệu của bạn THU Y_BINH DUONG thì thấy cũng hay. Heo của bạn đã bị thì dùng như cách này nè:
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]"2. Điều trị : [/FONT][FONT=&quot]việc điều trị chủ yếu là điều trị các triệu chứng phụ nhiễm vi khuẩn, tăng sức đề kháng cho heo. Thông thường việc điều trị không mang lại hiệu quả kinh tế, heo khỏi bệnh sẽ là mầm móng bệnh sau này và để lại những di chứng như sẹo hoặc thú có thể bị què…. Tốt nhất là không tiến hành điều trị và loại thải heo bệnh.
Tiêu độc chuồng trại và xung quanh hàng ngày bằng các lọai thuốc sát trùng .Nếu tiến hành điều trị thì dùng phương pháp sau:
- Trong bệnh lỡ mồm long móng chủ yếu là điều trị triệu chứng và kết hợp sử dụng kháng sinh để tránh nhiễm vi khuẩn kế phát. Sử dụng một trong các sản phẩm sau:
+ PENICILLIN (4 triệu UI): 1 lọ/ 100-150kg thể trọng, pha với nước cất tiêm ngày 1-2 lần, dùng liên tục 4-5 ngày.
+ PEN-STREP: 1 lọ/ 60 kg thể trọng, pha với nước cất tiêm 2 lần trong 24h, dùng liên tục 3-4 ngày.
+ TETRA LA: tiêm bắp 1ml/20kg thể trọng, 2 ngày tiêm 1 lần.
+ TYLOSIN 20%: tiêm bắp 1ml/10kg thể trọng, ngày 1 lần, 4-5 ngày liên tục.
+ Hạ sốt Pracetamol[/FONT]
[FONT=&quot] + Trợ sức, trợ lực: Bcomplex, vitaminC "
[/FONT]

[FONT=&quot]Mấy năm trước heo mình cũng bi một lần. Nói chung là cũng mệt mõi lắm, nhất là những di chứng về sau.[/FONT]
[FONT=&quot]Đây là bệnh do Virut do vậy không có thuốc đặc trị đâu. Tỉ lệ chết của heo con đang bú mẹ có thể là 100%. Vì khi bạn phát hiện thì heo mẹ đã nhiễm bệnh, tức là heo con dù không co bệnh thì khi bú mẹ cũng dính bệnh thôi. Còn heo con nào được sinh ra trong lúc này thì cũng chết hết.[/FONT]

[FONT=&quot]Còn heo đã tách bầy, heo khoảng 30 kg trở lên thì còn cơ hội. Cách trị chủ yếu theo mình biết là:
[/FONT]
[FONT=&quot] 01. Tăng sức đề kháng [/FONT][FONT=&quot]Bcomplex, vitaminC
[/FONT]
02. Đo độ thường xuyên, con nào bị sốt thì chích thuốc hạ sốt như: Anagin C, ... Nếu bạn làm tốt điều này thì heo đỡ bị chết.

Heo bệnh thì bỏ ăn là chuyện đương nhiên thôi, có thể nó bỏ ăn vài ngày.

Thường khi mắc bệnh này thì heo bị bón, nên cho heo ăn các loại rau để bớt bị bón, cái này cũng quan trọng lắm đó.

Còn ban hỏi là có nên chích ngừa cho những con chưa bị thì theo mình là không nên chích (mà chỉ nên trộn [FONT=&quot]Bcomplex, vitaminC [/FONT]cho heo ăn để tăng sức đề kháng mà thôi), vì nghĩ là đàn heo của bạn đã nhiễm bệnh hết rồi. Nếu chích vào thì càng tiêu.

Còn nữa, là: Không nên cho con này quần con kia, tránh tình trạng heo bị chết do mệt.

Cám ơn anh nhiều!Nhưng cho em hỏi tỉ lệ heo đã tách đàn chết là bao nhiêu % vậy anh?

Ngày xưa thì heo mình khoảng 30 đến 40 kg chết khoảng vài con thôi, còn heo từ 70 kg trở lên và heo nái thì không chết, mà di chứng của nó thì ghê gớm lắm (bị sút móng, mồm bị lở,...)
Bạn nên chuẩn bị mua thuốc xanh xanh, xịt lên chổ vết thương. Có thể mua trấu rải lên nền chuồng cho nó êm. Heo bị sút móng nhìn thấy thương lắm
Nhớ la thấy nó thở, sốt thì chích hạ sốt liền, sốt quá la tiêu đó nha
À, mà trại bạn nuôi nhiều không?
---------------
Hồi chiều mình viết chưa hết ý. Bây giờ mình sẽ nói rõ hơn về cách chữa trị bệnh LMLM theo phương pháp của mình, mong là sẽ giúp ích được với trường hợp heo của bạn.
Thuốc chủ lực cho bệnh này là:
- KETOVET ( của hãng Vemedim dùng điều tri giảm đau, hạ sốt, chống viêm)
- Analgine +C ( Dùng để trị hạ sốt)
- SG Blue SP ( Chai thuốc màu xanh dùng để trị vết thương)
- Và chọn một trong các loại kháng sinh này: Tylo - DC ( của hãng Sai Gòn V.E.T) hoặc Bio - D.O.C hoặc loại kháng sinh nào cũng được, chủ yếu dùng kháng sinh này để chống phụ nhiễm.

ĐIỀU TRỊ:

***** TRƯỜNG HỢP HEO BỎ ĂN ****
- Đầu tiên thì bạn chích 1 trong các loại kháng sinh ở trên mỗi ngày, chích 3 ngày liên tục ( mục đích để chống phụ nhiễm các bệnh khác)
- Chích KETOVET mỗi ngày một lần cho đến lúc heo ăn lại. Nếu có khả năng bạn cũng có thể chích thêm cho heo mau khỏi. Đây là thuốc chủ lực để trị bệnh này.
- Khi heo sốt thì chích Analgine +C
- Dùng thuốc xanh xanh xịt lên vết thương mỗi ngày.
- Cố gắn cho heo ăn và uống ( bằng cách đưa thức ăn, nướ uống sát mỏ của nó để no ăn), nếu không ăn được thì phải uống nước. Cho ăn thêm rau để chống táo bón (vì heo sốt dể bị bón lắm)
***** TRƯỜNG HỢP HEO BỎ ĂN ****
Cũng làm như trên, nhưng có thể hạn chế bớt thuốc KETOVET.

Còn hổ trợ được BComplex, Vitamin C được thì tốt, không có thì mình nghĩ cũng không sao.
Bạn cũng đừng lo lắng nhiều vì bệnh này cũng không chết nhiều lắm đâu miển là heo đã tách mẹ trở lên

Còn trường hợp heo đang bú mẹ thì nếu được bạn tách riêng ra tức khắc và cho ăn hoặc uống sữa riêng vì nếu để chung thi xác suất chết là 100%.
Đừng chích ngừa khi trại của bạn đã nhiễm bệnh hết rồi.

Cám ơn anh nhiều!Heo thịt nhà em nặng khoảng 75kg đã chết 2 con rồi(heo vẫn chưa sút móng),heo con chết gần như toàn bộ chỉ còn 1 con!Nhà em nuôi ko nhiều lắm!Heo chết rất nhanh!Mấy năm trước bệnh này chữa khỏi liền nhưng năm nay chữa dc vài ngày đã chết(heo >=70kg) ko biết có phải chủng virus mới hay virus đã biến thể sao mà nhanh chết vậy!Ở chỗ em những nhà khác cũng ko chữa dc đều chết hết(em nghe chết nhiều lắm(toàn heo trên 50kg nhiều nhà giờ ko còn con nào nhưng chưa nghe nhà nào chữa dc cả).
2 ngày trước lúc mới bị 2 con(nó nằm ẹp) thì ba của em có chích thuốc đến chiều nó đi lại ăn uống bình thường hôm đó em có phun thuốc sát trùng đến ngày mai nó lại nằm lại và các con khác cũng nằm luôn.Ba em bảo do em phun thuốc nó mới đau lại nên em ko dám phun nữa!ko biết ba em nói có đúng ko?có nên tiếp tục phun thuốc sát trùng ko?Anh có thể trả lời cho em ko?
À các anh nào có nhiều heo mà chưa ngừa bệnh này mà heo đã to bán dc nếu chỗ mình có dịch thì nên bán nhanh đi chứ bệnh này bây giờ chữa khó quá nếu chửa ko dc thì tiêu(nhà em cũng đã bán luôn những heo chưa bệnh rồi chỉ còn heo nhỏ thôi).

Bạn có thể nói rõ hơn là bạn đã dùng thuốc gì không?
---------------
Anh mình vừa qua cũng bị nhưng cũng không có nặng như bạn nói đâu. Heo trên 30 kg thì không chết con nào. Có thể do bạn đã chích thuốc không đúng hoặc là hơi trể. Sát trùng thì bình thường thôi mà. Hiện tại nếu bạn còn con nào thì chích kháng sinh và Ketovet, sau đó nếu còn sốt thì chích thêm Analgin hạ sốt. Bệnh này là do virut nên không có thuốc đặc trị mà chỉ tăng sức đề kháng và giảm sốt cho heo để nó tự khỏi mà thôi.
Theo mình phán đoán thì heo bạn co thể bị ghép thêm bệnh nào đó, hoặc là bạn đã không chích kịp thời khi heo bị sốt. Chứ không co lý do gì mà heo trên 70 kg lại chết cả

Minh phun thuốc Benkocid mà thú y phát cho,ba mình tiêm tylan và anazin.C!Mình cũng ko hiểu!Nhà mình chích Anazin.C để hạ sốt,chích Tylan nửa vì lần trước chữa như vậy thì khỏi!Heo vừa có triệu chứng là nhà mình chích thuốc liền vẫn ko kịp!Heo nhà em đã chích ngừa các bệnh chủ yếu rồi mà nếu phụ nhiễm thì có nhanh như vậy ko?Điều đáng nói là ở chỗ em chưa nghe nhà nào chữa dc!Heo chết hàng loạt có nhà chết 30-40 con heo thịt(>=70kg).Nếu có ghép thêm bệnh thì sao thấy chết nhiều nhanh và các nhà khác cũng vậy mà chưa thấy triệu chứng của bệnh ghép!Anh có ý kiến gì ko?
-Có nên chích Anazin.C khi heo chưa sốt ko anh?Chích khi heo sốt lúc nào là kip thời?Vì hôm trước ba em chích Anazin.C buổi chiều,đến tối nó sốt thở mạnh chích Anazin.C để hạ sốt nhưng chỉ lát sau nó chết!
-Có nhà bảo chích thuốc Bi với C thì heo sẽ ăn liền và sẽ lành móng heo sẽ bị sút ra luôn ko biết có đúng ko anh?
---------------
Heo còn khỏe mạnh thì chích kháng sinh và ketovet dc ko anh hay chỉ chích heo bệnh?

Theo mình thấy thì thuốc Benkocid phun không sao đâu. Tylan thì đó là thuốc kháng sinh, dùng để trị những bệnh phụ nhiễm thôi, còn chủ yếu là phải chích KETOVET và Analgin C. Analgin C thì chỉ chuyên về hạ sốt mà thôi, chủ yếu dùng thuốc này khi heo đang sốt, và bạn hỏi chích lúc nào thì theo mình thấy bạn nên mua ống độ để đo, khoảng tầm 40 độ thì chich, bạn cũng có thể chích sớm hơn cũng được. Nói chung những loại thuốc này co thể chích lúc nào cũng được miển là đúng theo chỉ dẩn, nó không có hại khi heo bạn chưa sốt mà bạn chích, chỉ hại về vật chất mà thôi.
"Heo còn khỏe mạnh thì chích kháng sinh và ketovet dc ko anh hay chỉ chích heo bệnh?" đều chích được hết.

Bi với C thì theo mình thấy nó sẽ chưa đủ đối với heo bị LMLM, Bi thì cũng tương tự như 1 loại kháng sinh dùng để trị phụ nhiễm và nó làm cho heo mau lành hơn chút thôi, khi heo bị sút móng thì bạn nên xịt thuốc xanh xanh là tốt nhất . Heo khi bị LMLM thường sẽ bỏ ăn, và sẽ bị đau đớn, la lối . Thuốc KETOVET vừa trị giảm đau, vừa hạ sốt rất hiệu quả, bạn thử chích liên tục vài ngày thì nó sẽ ăn lại thôi, kết hợp với việc bạn phải tìm mọi cách cho nó ăn như là cầm thao cám để trước mỏ nó,... điều cốt yếu là nếu không ăn được thì bắt buộc phải uống được, có nước mới sống nổi.
À, mà heo bạn mấy hôm nay sao rồi? Thấy có khả quan không?

-Chỗ em ko có thuốc Ketovet!Anh có biết ở Sài Gòn chổ nào bán thuốc Ketovet ko?Có thuốc nào thay thế dc Ketovet ko?Chỉ cho em với!
-Hiện tại tình hình ko khả quan,chỗ em chưa nghe ai chữa dc!Nhiều người giải thích có thể do còn mầm bệnh heo tai xanh nên khi bi LMLM nó phát luôn bệnh này làm heo nhanh chết!Anh có ý kiến gì ko?

Ketovet là tên thương mại của sản phẩm. Bạn có thể tìm những loại thuốc có tên gọi khác , nhưng thành phần Ketoprofen là phải có. Đây là thuốc kháng viêm, giảm đau mạnh, dùng rất tốt trong bệnh LMLM.
Lưu ý với bạn, không nên lạm dụng anagil. Thuốc này hạ sốt nhanh chóng, nhưng dùng quá liều sẽ làm vỡ mạch máu. Con heo chết vì anagil chứ không phải vì bệnh tật. Tôi thích dùng paracetamol+ C hơn. Chúc tốt lành.

Ketovet là tên thương mại của sản phẩm. Bạn có thể tìm những loại thuốc có tên gọi khác , nhưng thành phần Ketoprofen là phải có. Đây là thuốc kháng viêm, giảm đau mạnh, dùng rất tốt trong bệnh LMLM.
Lưu ý với bạn, không nên lạm dụng anagil. Thuốc này hạ sốt nhanh chóng, nhưng dùng quá liều sẽ làm vỡ mạch máu. Con heo chết vì anagil chứ không phải vì bệnh tật. Tôi thích dùng paracetamol+ C hơn. Chúc tốt lành.
Đây cũng là một ý tưởng tốt, bạn thử dùng thử xem. Mình o long An, Ketovet thì rất nhiều.
Thuốc Ketovet 100 ml trong thành phần gồm: Ketoprofen 5 g, Vehicles qs 100 ml
Đây là sản phẩm của hãng Vemedim

Một vài ý kiến!
Với FMD thì mình nói nhanh để các bạn tham khảo nhé! Mình vừa ở vùng dịch FMD về:
- Ưu tiên trước hết là phải tiêm phòng vaccine ( nái dùng Merial tốt) (khi biết xung quanh có FMD) và kể cả nhà mình đã có vài heo có triệu trứng
- Khi trại bị bệnh điều đầu tiên là hạ sốt bằng mọi biện pháp cho heo : mình thấy sử dụng ANAGIN C cũng có hiệu quả tốt
- Kết hợp với hạ sốt cần tiêm thêm kháng sinh(đề phòng bội nhiễm): có thể sử dụng Amoxicilin để tiêm sẽ tốt hơn so với sử dụng GENTA-STREP hay GENTA-TYLO (vẫn khuyến cáo sử dụng Amoxisol của Bayer)
- Song song với sử dụng kháng sinh và hạ sốt thì sử dụng các thuốc có tác dụng bổ trợ có thành phần là Vitamin A, D, E và multy B.
- Mình cũng có sử dụng Catosal của Bayer trong các ca điều trị FMD
- Để khắc phục triệu trứng trên móng của vật nuôi mình thường sử dụng sản phẩm xịt TETRAVET AEROSOl (khoảng 100.000d/lọ) có hiệu quả tốt. Nếu không có thể sử dụng Xanh Methylen khô để bôi lên vết lở ở chân. Tránh làm tổn thương niêm mạc bị bong ở miệng và chân.
- Đối với heo nái, nọc để tăng cường khả năng phục hồi tổn thương có thể sử dụng sản phẩm có chưa biotin để trợ giúp (có thể sử dụng Baymix Biotine plus trộn với thức ăn theo tỷ lệ 0.07%-0.1%) vừa có tác dụng phục hồi móng và tăng hiệu quả sử dụng thức ăn.
Trên đây là một vài kinh nghiệm! Anh em tham khảo nhé!

Last edited:
Helpp.... Nhà E đang bị dịch lỏ mồm , có tổng cộng 33 con được 20kg nhưng đã chết 2 con , nhưng chị bị chết trong 1 đàn , 2 đàn còn lại vẫn bt . Qua nghe ngóng hóng hớt E đã tiêm vaccin cho 2 đàn kia . còn những con bị bệnh E đã tiêm AginC và Kháng sinh chống nhiễm khuẩn gì í E vứt vỏ thuốc rồi ...Sắp tới thì E tiêm tiếp Catosa ......lau móng bằng xanh methylen và quất ...Cho E hỏi như thé đã được chưa ạ ? Có cứu được không ah ? khả năng là bn % ? cứu mói :((

Nếu heo ko uống nước dc phải tìm cách cho heo uống nước anh nhé cực kì quan trọng đó!Chích thuốc bổ màu vàng và C cho nó nữa nhé!

chuyen tri heo, bo, trau.lo mom long mong

thuoc gia truyen:chung toi nhan tri heo,bo,trau bi lo mom long mong tan noi.khong het thi ba con khong ton phi bat cu khoan tien nao...nguoi bi benh lo loet chay nuoc vang ,doi bo,ghe hom, to dia.v.v..noi chung benh ngoai da chay nuoc vang

Bài viết có nội dung tương tự
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • Gà bỏ ăn, chết rải rác
    • Thread starter dangpham96
    • Ngày gửi
  • Nhứt Đầu về bệnh cầu trùng