Giúp em xây dựng 1 trang trại trên diện tích 1200m2

• Thread starter NGUYỄN QUỐC HÙNG
  • Ngày gửi
Em quê Thanh Hoá ,đang là sinh viên trường ĐH Nông Nghiệp Hà Nội ! Với mong muốn xây dựng một trang trại trên diện tích sẵn có của gia đình để bố mẹ ở quê có thể có thêm nguồn thu nhập. Nhưng hiện tại em chưa có một ý tưởng gì,mong mọi người giúp đỡ em xây dựng một ý tưởng , một kế hoạch cụ thể để em có thể giúp gia đình thoát nghèo trên chính mảnh đất của mình !
Hoàn cảnh cụ thể của em :
*Diện tích tổng 1200m2 :
-1ngôi nhà ở trên đất
-1 cái ao diện tích 400m2
-1 chuồng lợn 40m2
-1 chuồng gà 50m2
-1 khu vườn đất trũng 500m2
Trước mặt là cánh đồng,mương thoát nước,thuận tiện lấy và thoát nước vào ao và vườn
Hiện tại em rất cần có sự giúp đỡ của mọi người! " sự giúp đỡ của mọi người là cơ hội thoát nghèo của gia đình em " rất mong được mọi người tư vấn !

Xin hỏi bạn học nông nghiệp mà học ngành gì thế bạn?
Bạn muốn mọi người đưa ra ý tưởng hoặc kế hoạch để bạn làm trang trại thoát nghèo cái này tôi nghe thấy không ổn vì bạn muốn làm trang trại thì bạn phải có ý tưởng và phải có định hướng chứ. Bạn chờ đợi mọi người cho ý tưởng hoặc kế hoạch thì lúc đó bạn định hướng thế nào, bạn sao có thể dựa trên ý tưởng của người khác để nghiên cứu sâu về cách thức vận hành và hoạt động, hơn nữa bạn học ngành nông nghiệp vậy bạn biết kỹ thuật vậy sao không tự mình đưa ra một ý tưởng xin mọi người góp ý.
Dù sao bạn cũng có một mảnh đất tương đối hợp đẹp. vậy thì theo tôi dựa trên thế đất của bạn thì bạn nên kết hợp chăn nuôi và thả cá đi vì bạn có sẵn ao và nguồn nước ổn định. Mà chỗ đất trũng của bạn có thường xuyên ngập nước không nếu có chuyển sang làm ao luôn còn nếu không thì trên diện tích đó bạn có thể trồng cỏ nuôi bò, trồng rau hoặc quây lại nuôi vài trăm con gà thả vườn hoặc vịt chạy đồng kiếm thêm thu nhập.
Mà bạn nên cho mọi người biết thêm khả năng tài chính của bạn nữa chứ? chỗ bạn ở là nông thôn hay gần thành phố??/
Chúc bạn thành công trong cuộc sống

Xin hỏi bạn học nông nghiệp mà học ngành gì thế bạn?
Bạn muốn mọi người đưa ra ý tưởng hoặc kế hoạch để bạn làm trang trại thoát nghèo cái này tôi nghe thấy không ổn vì bạn muốn làm trang trại thì bạn phải có ý tưởng và phải có định hướng chứ. Bạn chờ đợi mọi người cho ý tưởng hoặc kế hoạch thì lúc đó bạn định hướng thế nào, bạn sao có thể dựa trên ý tưởng của người khác để nghiên cứu sâu về cách thức vận hành và hoạt động, hơn nữa bạn học ngành nông nghiệp vậy bạn biết kỹ thuật vậy sao không tự mình đưa ra một ý tưởng xin mọi người góp ý.
Dù sao bạn cũng có một mảnh đất tương đối hợp đẹp. vậy thì theo tôi dựa trên thế đất của bạn thì bạn nên kết hợp chăn nuôi và thả cá đi vì bạn có sẵn ao và nguồn nước ổn định. Mà chỗ đất trũng của bạn có thường xuyên ngập nước không nếu có chuyển sang làm ao luôn còn nếu không thì trên diện tích đó bạn có thể trồng cỏ nuôi bò, trồng rau hoặc quây lại nuôi vài trăm con gà thả vườn hoặc vịt chạy đồng kiếm thêm thu nhập.
Mà bạn nên cho mọi người biết thêm khả năng tài chính của bạn nữa chứ? chỗ bạn ở là nông thôn hay gần thành phố??/
Chúc bạn thành công trong cuộc sống
vâng ! em rất cảm ơn ý kiến của anh ! Hiện tại em đang học ĐH Nông Nghiệp Hà Nội khoa Thý y ! bởi vì đang còn là sinh viên chưa có kinh nghiệp và chưa từng bắt tay vào làm chăn nuôi , vì vậy em rất mong đc mọi người đóng góp ý tưởng giúp em ! em tin tưởng vào kinh nghiệm và trải nghiệm của mọi người !!

Bạn ở vùng nào của TH vậy?
Đất nhà bạn trũng không trồng cỏ được. Diện tích nhà bạn hơi nhỏ, nếu trồng trọt thì phải chọn loại tốn ít diện tích như cây giống, rau mầm...
Còn nếu chăn nuôi thì phải tận dụng được lợi thế nguồn nước, nuôi: cá, ếch, ba ba...
Nhưng trước tiên phải làm một cuộc nghiên cứu thị trường nho nhỏ đã.

Last edited by a moderator:
Bạn đang học thú y! Nhà bạn lại có đất, tuy nhỏ nhưng cũng đủ để trải nghiệm.
Theo tôi với miếng đất trên của bạn cần phải để ý thêm về chất đất và nguồn nước có bị nhiễm phèn không?
Độ trũng của vùng đất vườn có sâu không? Vùng sát nó có bị ngập khi mưa nhiều không?
Mỗi vùng một điều kiện khác nhau, tuy vậy tôi cũng nói cách xử lý đất trũng của vườn nhà tôi để bạn tham khảo : Vùng trũng của nhà tôi cũng khoảng gần 500m vuông. Khi mùa mưa thì nước cũng ngập lên khoảng nửa mét. Tôi mua khoảng 15 xe đất phù sa về đổ đều ra, quá trình đổ trộn thêm với trấu, phân bò. Sau đó đánh thành luống cao khoảng 3 tấc. Rộng thì tùy thứ mình trồng. Làm rãnh thoát nước ra ngoài vùng đất (tôi có chỗ thoát xuống bàu). Vậy là tha hồ trồng trọt. Vốn cải tạo thực ra không nhiều, chỉ tốn công thôi.

Một điều cần lưu ý là sức khỏe của người làm nông nhà bạn như thế nào? Vốn liếng có thể được bao nhiêu? Như bạn n_hung_cj nói ấy.

Vì bạn học thú y nên tôi đề nghị bạn điều này : Cố gắng đi theo hướng dự phòng, làm sao chăn nuôi mà ít để xảy ra bệnh nhất. Rất khó ! Nhưng vì là nghành bạn học nên có thể coi nhà bạn là cơ sở thực nghiệm việc học tốt nhất. Ra trường là vững vàng kiếm sống ngay. Biết đâu còn giàu ngay nữa ấy chứ. Vì đã tạo được kinh nghiệm , tiếng tăm từ lúc còn đi học mà...Hì hì...!

Chúc bạn như ý!

Đất nhà bạn trũng không trồng cỏ được. Diện tích nhà bạn hơi nhỏ, nếu trồng trọt thì phải chọn loại tốn ít diện tích như cây giống, rau mầm...
Còn nếu chăn nuôi thì phải tận dụng được lợi thế nguồn nước, nuôi: cá, ếch, ba ba...
dạ ! em ở triệu sơn ạ

dạ ! em ở triệu sơn ạ

Bạn đang học thú y! Nhà bạn lại có đất, tuy nhỏ nhưng cũng đủ để trải nghiệm.
Theo tôi với miếng đất trên của bạn cần phải để ý thêm về chất đất và nguồn nước có bị nhiễm phèn không?
Độ trũng của vùng đất vườn có sâu không? Vùng sát nó có bị ngập khi mưa nhiều không?
Mỗi vùng một điều kiện khác nhau, tuy vậy tôi cũng nói cách xử lý đất trũng của vườn nhà tôi để bạn tham khảo : Vùng trũng của nhà tôi cũng khoảng gần 500m vuông. Khi mùa mưa thì nước cũng ngập lên khoảng nửa mét. Tôi mua khoảng 15 xe đất phù sa về đổ đều ra, quá trình đổ trộn thêm với trấu, phân bò. Sau đó đánh thành luống cao khoảng 3 tấc. Rộng thì tùy thứ mình trồng. Làm rãnh thoát nước ra ngoài vùng đất (tôi có chỗ thoát xuống bàu). Vậy là tha hồ trồng trọt. Vốn cải tạo thực ra không nhiều, chỉ tốn công thôi.

Một điều cần lưu ý là sức khỏe của người làm nông nhà bạn như thế nào? Vốn liếng có thể được bao nhiêu? Như bạn n_hung_cj nói ấy.

Vì bạn học thú y nên tôi đề nghị bạn điều này : Cố gắng đi theo hướng dự phòng, làm sao chăn nuôi mà ít để xảy ra bệnh nhất. Rất khó ! Nhưng vì là nghành bạn học nên có thể coi nhà bạn là cơ sở thực nghiệm việc học tốt nhất. Ra trường là vững vàng kiếm sống ngay. Biết đâu còn giàu ngay nữa ấy chứ. Vì đã tạo được kinh nghiệm , tiếng tăm từ lúc còn đi học mà...Hì hì...!

Chúc bạn như ý!

vâng ! em cảm ơn nhiều ạ !

Xin chào đồng hương, ko pải đồng hương Thanh Hóa đâu nhá :D mà là đồng hương HUA cơ. Mình lớp ktnna-k52 vừa ra trường. bắt tay cái
Có lẽ mình đi vào vấn đề luôn: Xem khu đất bạn miêu tả và với mục đích giúp bố mẹ có thêm nguồn thu nhập. Theo mình, bạn nên tận dùng ao để nuôi cá + nuôi thêm đàn vịt "đẻ" hàng ngày cho lội ao..(ko biết chuồng lợn hay chuồng gà gần ao hay ko, nếu gần có thể làm luôn chuồng cho đàn vịt đẻ). Chuồng gà thì nuôi vài chục con tăng thêm thu nhập cũng như cải thiện bữa ăn hey:D.
Về phần đất trũng ko biết mức độ trũng thế nào? nếu trũng quá thì như bác j trên nói ý cho thành ao luôn. Mà hiện tại trên nền đất trũng bạn có trồng j ko? mình đoán trước mặt là cánh đồng thì chắc gd trồng lúa trên đó. hoặc không thì làm luôn mô hình trồng lúa, thả cá (đào rãnh xung quanh) thi thoảng cho đàn vịt lội qua cải thiện.
Phân tích: với việc nuôi vịt như vậy gd sẽ có nguồn thu hàng ngày giai đoạn đầu giá con giống cũng không đáng kể or có thể mua vịt lớn giá rẻ cũng dc. Cuối năm lại có cá bán. như vậy mục đích thoát ngèo là trong găng tấc :D:D:D
Hy vọng ý tưởng trên có thể giúp ích cho bạn
Thân !

Back